AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 03:24:27 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 ... 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้น ทำไมเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ขาย AE กันเยอะจัง  (อ่าน 13247 ครั้ง)
AE'101@nsw#
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #80 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 20:33:15 »

นานาจิตตัง วันหนึ่งอะไหล่ที่มีมากมายก็จะเริ่มลดน้อยถอยลงทั้งของเชียงกงทั้งของใหม่ ซ้ำยังถูกเบียดเบียนด้วยอู่แท็กซี่ที่คอยเหมาเครื่องสีเอ ไปยัดในตัวถังอัลติส ก็เป็นอีกสาเหตุที่ทำให้อะไหล่มันลดลงๆฮวบๆ  แต่ผมคงไม่เครียดไม่ซีเรียสกับเรื่องนี้ เพราะมันคงเป็นธรรมดาของสัจจะธรรม มีตั้งอยู่ มีเสื่อมสลาย แล้วก็มีดับไป วนเวียนหมุนเปลี่ยนกันเยี่ยงนี้เสมอ ดังนั้นจึงไม่ยึดติด แล้วก็คงใช้ไปเรื่อยๆจนกว่าเหตุปัจจัยที่กล่าวถึงจะไม่เอื้ออำนวย แต่คาดว่าน่าจะมีเกินยี่สิบปีนับจากนี้ไป กว่าจะถึงวันที่ว่า นะ สิ บอก ไห่  เหตุปัจจัยที่ยังคงใช้อยู่ สำหรับผมนะ อันนี้ถือเป็นการแลกเปลี่ยนก็แล้วกัน

๑ ผมมีช่างระดับมหาเทพ ที่รู้ลึกคอยดูแลให้โดยตลอด ผิดปรกติอาการใด ส่งเข้าไป ก็แก้ได้ทุกครั้ง รถจึงอยู่ในสภาพตอนป้ายแดงพร้อมใช้โดยตลอด แม้เวลาจะล่วงเข้าเกือบยี่สิบปีก็ตาม ข้อนี้หมายรวม ช่างเครื่อง ช่างไฟ ช่างสี ช่างช่วงล่าง ซึ่งเขาชำนาญเฉพาะทาง และที่กล่าวถึงไว้ใจได้ครับ เป็นกัลยาณมิตรที่คอยดูแลเจ้าเจดีย์กับเจ้าเจมส์บอล ให้มีสภาพพร้อมเดินทางไกลทั่วประเทศได้โดยตลอดยี่สิบสี่ ขณะที่แบ่งปันนี้ ผมก็อยู่ที่เชียงรายครับ เดินทางมาตั้งแต่วันเสาร์วันนี้บ่ายๆคงได้เดินทางกลับ แต่ต้องไปแวะทำงานต่อที่ขอนแก่นก่อน หากรถไม่พร้อมใช้ เจอปัญหาที่แก้ไม่จบซักที เป็นใครก็ต้องขายทิ้งครับ แต่หากไปอยู่กับเนื้อคู่ใหม่ ที่เข้าใจระบบอย่างถ่องแท้ ก็เท่ากับเราเอาของดีไปยกให้เขาเลยล่ะ แต่คงบอกได้ว่าผมไม่กลับไปใช้รถใหม่ป้ายแดงอีกแล้ว บทเรียนที่ผ่านมาทำให้เราเห็นแจ้งดวงตาเห็นธรรมบังเกิด เราหลุดจากสิ่งนั้นไปนานแล้ว คงเจียมเนื้อเจียมตัวขับเออีเก่าๆต่อไป ตราบใดที่เงื่อนไขที่บอกแต่แรกยังคงเอื้อให้ครับ
                   ๒ สามห่วงเป็นรถที่ถูกออกแบบมาในยุคเก้าสาม ซึ่งเป็นยุคที่วงการมอร์เตอร์สปอร์ตได้พัฒนามาถึงจุดสูงสุด แล้ว หากอธิบายให้เห็นภาพ ก็คงบอกได้ว่า หากจะมีรุ่นใหม่ออกมา ก็คงพัฒนาในส่วนอื่น แต่อุปกรณ์อำนวยความสะดวกนั้น น่าจะมีครบเทียบเท่ากับรถในปัจจุบัน แต่แค่แตกต่างกันที่รูปลักษณ์ที่เปลี่ยนไปเท่านั้น ซึ่งตรงนี้หากใครบางคนถึงแล้วซึ่งสัจจะธรรม จะบอกว่า รถมันก็แค่ยานพาหนะ แค่เครื่องมือเล็กๆที่นำพาเราไปสู่จุดหมายปลายทางอย่างปลอดภัย ทำไมต้องเปลี่ยน ของใหม่ไม่ใช่จะดีกว่าของเก่าเสมอไป ไม่งั้นอัลติสใหม่มันจะยัดเครื่องสีเอทำบิดามันทำไม จริงไหม หากของใหม่มันดีจริง มันจากลับไปหาของเก่าทำพระแสงของง้าวทามมัย รึใครจาเถียง ของใหม่ของเก่ามันก็ดีไปคนละแบบ ไม่มีอะไรดีที่สุด ไม่มีอะไรเลวร้ายที่สุด สำคัญกิเลส ความอยาก ความหลงของเราต่างหากล่ะที่มันปิดบังกับพาเราไปแมร่นบ่อ รึว่าแค่มองก็เกิดดวงตาเห็นธรรมแล้ว สามห่วงมันก็ยังไม่มีปัญหารัยนี่หว่า แล้วจะดิ้นรนไปเปลี่ยนใหม่ให้เป็นภาระทำไม เมืองพอนะมีมั๊ย แต่อย่ากระนั้นเลย คนที่เขามีมนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติมากมาย เหมือนยอดชายนายหนึ่งที่เอาโรงรถ กะรถที่เขาแต่งมาโชว์เมื่อเร็วๆนี้ อันนี้อยู่ในข่ายยกเว้นเด้อพี่น้อง แบบว่าหนึ่งในล้าน แต่ผมไม่ใช่ประเภทนี้ ยังมีเหตุปัจจัยจำเป็นอื่น ที่เราให้ความสำคัญมากกว่า จำเป็นมากกว่าการเปลี่ยนรถใหม่ครับ
               ๓ อะไหล่มันยังหาง่ายอยู่ครับ แล้วก็ถูกแสนถูกเมื่อเทียบกับรถใหม่หรือรถอื่นครับ ด้วยเหตุนี้ผมถึงไม่ซื้อลักซัสขับไงครับ อิอิ แลบลิ้น
                          ๔ แม้วันนี้ราคาจะตก แต่คุณค่าการใช้งานจริง ไม่ได้ตกตามไปเลย ใครไม่เห็นคุณค่านี้ก็ขายไป ใครเห็นก็รีบไปสอยมา ผมว่ามันดีออกจะตายจริงไหม
                                ๕ ข้อนี้สำคัญ แบบว่ารถมันเก่าแล้ว ไม่เป็นที่หมายปองของบรรดาโจร ขโมย ครับ จอดที่ไหน ก็ไม่ต้องพะวงว่าสามห่วงสุดที่รักเราจะหายครับ

สรุป ลางเนื้อชอบลางยา ใครใคร่ขาย ขาย ใครใคร่ซื้อ ซื้อ ใครชอบของใหม่ ก็ไปสอยโลด ใครชอบของเก่าก็ใช้กันต่อไป แต่เวปเออียังคงอยู่เก่าไปใหม่มา เป็นธรรมดาๆ ชิวๆ อิอิอิ เต้น ?? เวปเออีจงเจริญ   สุดยอด ตรบมือ อินเลิฟ คำนับ จุดประทัด
ซึ้งในธรรม อิอิ

" สุข ใด ไม่ เท่า ล้วง กระ เป๋า แล้ว เจอ ตังค์ "
Hmee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #81 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 20:47:16 »

นานาจิตตัง วันหนึ่งอะไหล่ที่มีมากมายก็จะเริ่มลดน้อยถอยลงทั้งของเชียงกงทั้งของใหม่ ซ้ำยังถูกเบียดเบียนด้วยอู่แท็กซี่ที่คอยเหมาเครื่องสีเอ ไปยัดในตัวถังอัลติส ก็เป็นอีกสาเหตุที่ทำให้อะไหล่มันลดลงๆฮวบๆ  แต่ผมคงไม่เครียดไม่ซีเรียสกับเรื่องนี้ เพราะมันคงเป็นธรรมดาของสัจจะธรรม มีตั้งอยู่ มีเสื่อมสลาย แล้วก็มีดับไป วนเวียนหมุนเปลี่ยนกันเยี่ยงนี้เสมอ ดังนั้นจึงไม่ยึดติด แล้วก็คงใช้ไปเรื่อยๆจนกว่าเหตุปัจจัยที่กล่าวถึงจะไม่เอื้ออำนวย แต่คาดว่าน่าจะมีเกินยี่สิบปีนับจากนี้ไป กว่าจะถึงวันที่ว่า นะ สิ บอก ไห่  เหตุปัจจัยที่ยังคงใช้อยู่ สำหรับผมนะ อันนี้ถือเป็นการแลกเปลี่ยนก็แล้วกัน

๑ ผมมีช่างระดับมหาเทพ ที่รู้ลึกคอยดูแลให้โดยตลอด ผิดปรกติอาการใด ส่งเข้าไป ก็แก้ได้ทุกครั้ง รถจึงอยู่ในสภาพตอนป้ายแดงพร้อมใช้โดยตลอด แม้เวลาจะล่วงเข้าเกือบยี่สิบปีก็ตาม ข้อนี้หมายรวม ช่างเครื่อง ช่างไฟ ช่างสี ช่างช่วงล่าง ซึ่งเขาชำนาญเฉพาะทาง และที่กล่าวถึงไว้ใจได้ครับ เป็นกัลยาณมิตรที่คอยดูแลเจ้าเจดีย์กับเจ้าเจมส์บอล ให้มีสภาพพร้อมเดินทางไกลทั่วประเทศได้โดยตลอดยี่สิบสี่ ขณะที่แบ่งปันนี้ ผมก็อยู่ที่เชียงรายครับ เดินทางมาตั้งแต่วันเสาร์วันนี้บ่ายๆคงได้เดินทางกลับ แต่ต้องไปแวะทำงานต่อที่ขอนแก่นก่อน หากรถไม่พร้อมใช้ เจอปัญหาที่แก้ไม่จบซักที เป็นใครก็ต้องขายทิ้งครับ แต่หากไปอยู่กับเนื้อคู่ใหม่ ที่เข้าใจระบบอย่างถ่องแท้ ก็เท่ากับเราเอาของดีไปยกให้เขาเลยล่ะ แต่คงบอกได้ว่าผมไม่กลับไปใช้รถใหม่ป้ายแดงอีกแล้ว บทเรียนที่ผ่านมาทำให้เราเห็นแจ้งดวงตาเห็นธรรมบังเกิด เราหลุดจากสิ่งนั้นไปนานแล้ว คงเจียมเนื้อเจียมตัวขับเออีเก่าๆต่อไป ตราบใดที่เงื่อนไขที่บอกแต่แรกยังคงเอื้อให้ครับ
                   ๒ สามห่วงเป็นรถที่ถูกออกแบบมาในยุคเก้าสาม ซึ่งเป็นยุคที่วงการมอร์เตอร์สปอร์ตได้พัฒนามาถึงจุดสูงสุด แล้ว หากอธิบายให้เห็นภาพ ก็คงบอกได้ว่า หากจะมีรุ่นใหม่ออกมา ก็คงพัฒนาในส่วนอื่น แต่อุปกรณ์อำนวยความสะดวกนั้น น่าจะมีครบเทียบเท่ากับรถในปัจจุบัน แต่แค่แตกต่างกันที่รูปลักษณ์ที่เปลี่ยนไปเท่านั้น ซึ่งตรงนี้หากใครบางคนถึงแล้วซึ่งสัจจะธรรม จะบอกว่า รถมันก็แค่ยานพาหนะ แค่เครื่องมือเล็กๆที่นำพาเราไปสู่จุดหมายปลายทางอย่างปลอดภัย ทำไมต้องเปลี่ยน ของใหม่ไม่ใช่จะดีกว่าของเก่าเสมอไป ไม่งั้นอัลติสใหม่มันจะยัดเครื่องสีเอทำบิดามันทำไม จริงไหม หากของใหม่มันดีจริง มันจากลับไปหาของเก่าทำพระแสงของง้าวทามมัย รึใครจาเถียง ของใหม่ของเก่ามันก็ดีไปคนละแบบ ไม่มีอะไรดีที่สุด ไม่มีอะไรเลวร้ายที่สุด สำคัญกิเลส ความอยาก ความหลงของเราต่างหากล่ะที่มันปิดบังกับพาเราไปแมร่นบ่อ รึว่าแค่มองก็เกิดดวงตาเห็นธรรมแล้ว สามห่วงมันก็ยังไม่มีปัญหารัยนี่หว่า แล้วจะดิ้นรนไปเปลี่ยนใหม่ให้เป็นภาระทำไม เมืองพอนะมีมั๊ย แต่อย่ากระนั้นเลย คนที่เขามีมนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติมากมาย เหมือนยอดชายนายหนึ่งที่เอาโรงรถ กะรถที่เขาแต่งมาโชว์เมื่อเร็วๆนี้ อันนี้อยู่ในข่ายยกเว้นเด้อพี่น้อง แบบว่าหนึ่งในล้าน แต่ผมไม่ใช่ประเภทนี้ ยังมีเหตุปัจจัยจำเป็นอื่น ที่เราให้ความสำคัญมากกว่า จำเป็นมากกว่าการเปลี่ยนรถใหม่ครับ
               ๓ อะไหล่มันยังหาง่ายอยู่ครับ แล้วก็ถูกแสนถูกเมื่อเทียบกับรถใหม่หรือรถอื่นครับ ด้วยเหตุนี้ผมถึงไม่ซื้อลักซัสขับไงครับ อิอิ แลบลิ้น
                          ๔ แม้วันนี้ราคาจะตก แต่คุณค่าการใช้งานจริง ไม่ได้ตกตามไปเลย ใครไม่เห็นคุณค่านี้ก็ขายไป ใครเห็นก็รีบไปสอยมา ผมว่ามันดีออกจะตายจริงไหม
                                ๕ ข้อนี้สำคัญ แบบว่ารถมันเก่าแล้ว ไม่เป็นที่หมายปองของบรรดาโจร ขโมย ครับ จอดที่ไหน ก็ไม่ต้องพะวงว่าสามห่วงสุดที่รักเราจะหายครับ

สรุป ลางเนื้อชอบลางยา ใครใคร่ขาย ขาย ใครใคร่ซื้อ ซื้อ ใครชอบของใหม่ ก็ไปสอยโลด ใครชอบของเก่าก็ใช้กันต่อไป แต่เวปเออียังคงอยู่เก่าไปใหม่มา เป็นธรรมดาๆ ชิวๆ อิอิอิ เต้น ?? เวปเออีจงเจริญ   สุดยอด ตรบมือ อินเลิฟ คำนับ จุดประทัด
คำนับ คำนับ คำนับ

tor20valve
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #82 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 20:50:00 »

ไม่ขายเพราะสะใจเวลารถใหม่มาจี้ตูด แล้วมันก็จะคิดว่ารถเก่าซังกะบ๊วย taxiจ่ายตลาด ทำไมมันวิ่งจังวะไล่ไม่ทันเลย อ้อน

Uploaded with ImageShack.us
ไปเรื่อย ㋡

Standard Version

« ตอบ #83 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 22:02:08 »

คิดจะขายเหมือนกันครับ แต่เปิดราคาไป2แสนไม่เห็นมีคนสนใจก็เลยขับมันส์ต่อไป อิอิ

เห็นเดิมๆอ่ะ ราคาถูกกว่ารถแต่อีก

แต่พอมันไปจอดหน้าร้าน ทำไมราคามันเกือบคูณ2เลย

ขับอย่างนี้อ่ะสบายใจ

ไม่ต้องแรง ไม่ต้องแพง ไม่ต้องสวย แต่ก็ไปถึงนะคราบบบ

ไม่ใช่รถแข่ง เอาไว้ขับส่งลูกไปโรงเรียนครับ

มองไปรอบๆ แล้วจะรู้ว่าคุณไม่ได้เจ็บแค่คนเดียว ^_^
TI2enDYHeI2O

« ตอบ #84 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 05:23:11 »

นานาจิตตัง วันหนึ่งอะไหล่ที่มีมากมายก็จะเริ่มลดน้อยถอยลงทั้งของเชียงกงทั้งของใหม่ ซ้ำยังถูกเบียดเบียนด้วยอู่แท็กซี่ที่คอยเหมาเครื่องสีเอ ไปยัดในตัวถังอัลติส ก็เป็นอีกสาเหตุที่ทำให้อะไหล่มันลดลงๆฮวบๆ  แต่ผมคงไม่เครียดไม่ซีเรียสกับเรื่องนี้ เพราะมันคงเป็นธรรมดาของสัจจะธรรม มีตั้งอยู่ มีเสื่อมสลาย แล้วก็มีดับไป วนเวียนหมุนเปลี่ยนกันเยี่ยงนี้เสมอ ดังนั้นจึงไม่ยึดติด แล้วก็คงใช้ไปเรื่อยๆจนกว่าเหตุปัจจัยที่กล่าวถึงจะไม่เอื้ออำนวย แต่คาดว่าน่าจะมีเกินยี่สิบปีนับจากนี้ไป กว่าจะถึงวันที่ว่า นะ สิ บอก ไห่  เหตุปัจจัยที่ยังคงใช้อยู่ สำหรับผมนะ อันนี้ถือเป็นการแลกเปลี่ยนก็แล้วกัน

สรุป ลางเนื้อชอบลางยา ใครใคร่ขาย ขาย ใครใคร่ซื้อ ซื้อ ใครชอบของใหม่ ก็ไปสอยโลด ใครชอบของเก่าก็ใช้กันต่อไป แต่เวปเออียังคงอยู่เก่าไปใหม่มา เป็นธรรมดาๆ ชิวๆ อิอิอิ เต้น ?? เวปเออีจงเจริญ   สุดยอด ตรบมือ อินเลิฟ คำนับ จุดประทัด
ใฃ้จนกว่าจะซ่อมไม่ไหวหล่ะครับ จนไม่มีเงินซื้อใหม่ก็ใช้มันไปเรื่อยๆ มีก็ค่อยขยับๆขยาย ใครจะดูถูกว่ารถเก่าไม่แรงก็ชั่งหัวมัน มีขับไปทำงาน ขับไปเที่ยวก็บุญหล่ะ ตายไปก็เอาไปไม่ได้ ไม่รู้ไม่ชี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2011 05:28:42 โดย trendyhero » บันทึกการเข้า

ONIZAKI CM.524

« ตอบ #85 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 12:23:56 »

ไม่เคยคิดขายเลย อ่ะ หมดไปเยอะ เพราะเป็นคันแรกในชีวิต ใช้มา 17 ปี ลูกชายรับเซ้งไปแล้วล่ะ
noom_ae101

อย่าไปคาดหวังอะไร จงทำด้วยความเต็มใจ และความจริงใจอยู่ที่การกระทำ

« ตอบ #86 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 13:02:05 »

ตอนขายก็ทำใจอยู่ แต่ด้วยรถปีเก่า + กับต้องมีค่าต่อภาษี ค่าประกัน อีกจีปาถะ  ใช้คันใหม่ดีกว่าครับ

ราชวินิตบางเขน 07 // ครูปฏิบัติการถ่ายภาพ คณะนิเทศศาสตร์  มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ // เรียกขานได้ 144.600 MHz E23QVP
Facebook: Noom Racing
Line: noom736
armrace
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

### เบื่ออะไหล่โตโยต้าล่ะจังหวะนี้ หุหุ ###

« ตอบ #87 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 13:07:16 »

แต่งไปเรื่อยๆ ซ่อมบำรุงรักษากันไปตามอายุการใช้งานของมัน ไม่รู้จะขายทำไม ขายไปก็ได้ราคาไม่เท่าไร  แคะเข้มูก

<<< รับซื้อรถมือสองญี่ปุ่น ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ให้ราคาดี โทร 086-568 6556 !!! >>>
MEE-4AFE

สมาธิมา ปัญญาเกิด

« ตอบ #88 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 13:25:29 »

ชาว AE รวยขึ้น
Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #89 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 14:27:53 »

ว่าจะขายเหมือนกัน กำลังทำใจ+ตัดสินใจอยู่ครับ เศร้า

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
Henry

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #90 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 14:35:47 »

ว่าจะขายเหมือนกัน กำลังทำใจ+ตัดสินใจอยู่ครับ เศร้า

Oh No!!!

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

หน้า:  «  1 ... 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์