AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 16:38:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 135  »  [5»] [10»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวAE มีใครเล่นกล้อง DSLR บ้างครับ  (อ่าน 588557 ครั้ง)
b a n a n a o a t
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อยู่เฉยๆก็ไม่เสียตังค์นะจ๊ะ

« ตอบ #80 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 15:59:29 »

ตอนนี้อยากได้ pana GF1 มากเลย เบาๆเวลาไปเที่ยว

ตัวนี้แจ่มภาพใสปิ๊ง

อยากได้ๆ ครับพี่

donut_360@CZ.18

ชีวิตเราต้องก้าวต่อไปข้างหน้า

« ตอบ #81 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 15:59:36 »

450 D คับ เลนส์ kit กับ 50 1.8 คับ

Wayukung
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #82 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 16:02:24 »

แล้วมีใครจะปล่อยเลน canon บ้าง

ตก...กาป๋อง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #83 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 16:03:32 »

ซะงั้นครับน้านู...    แต่โซนี่  ภาพเค้างามจริงๆ   อันนี้ยอมรับ...

แต่ยังไงผมก็ชอบนิคอยู่ดี...

ก็ยังรักอยู่ครับ อีกตัวที่เล็งไว้คือ D5000 แต่ไม่รู้ยังหาได้อยู่รึเปล่า

เพราะผมชอบเล่นมุมครับ มุมเสยขึ้นงี้ หรือชูมือแล้วกดลงอะไรแบบนี้ มันต้องอาศัยจอหมุนทั้งนั้นเลย

มุมเสย...อุ อุ   เหอๆๆ

อย่าซีเรียสกับอุปกรณ์แพง ๆ
ของพวกนั้น แค่ทำให้ คุณเดินไปไหนแล้วคนมองคุณ แค่ทำให้ คุณมีโอกาสได้ภาพสวย ๆ มากกว่า

แต่ไม่ได้หมายความว่า คุณมีอุปกรณ์ดี ๆ แล้วจะถ่ายภาพดีเสมอไป

คนใช้กล้องแพง ๆ เลนส์ดี ๆ ถ่ายรูปออกมากะโหลกกะลา มีให้เห็นเยอะแยะ
คนใช้กล้องคอมแพค ตัวละสองสามพัน ถ่ายรูปออกมา แล้วส่งประกวดชนะก็มีเยอะแยะ

มุมกล้อง มุมมอง แนวคิด การนำเสนอสิ่งในภาพ สำคัญกว่าเยอะครับ

จดๆ...คำแนะนำขั้นเซียน

ปล.  น้าอู๋...รูปข้างล่างอ่ะช๊อบชอบ...ถ้ามีเป็นเซ็ทส่งให้น้องบ้างนะครับ...  รูปสวยนับถือๆ

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
~RETRO RACE...つづく

ไข่ยานใส่JICไข่กระดิกใส่Tein

« ตอบ #84 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 16:10:29 »

อันนี้จริง D500 กับ D5 ถ่ายออกมาตาผมยังดูไม่ออกเลยว่ามันต่างกันอย่างไร ก็เหมื่อนๆกันนี้เอง โถ นึกว่าของแพงแล้วจะถ่ายดีขึ้น

อีกอย่างซื้อของแพงแต่ใช้ไม่คุ้มเอาซะเลย

ซื้อ 30000 ถ่ายกระจายเลย เป็น 5- 6 หมื่นรูปได้
ส่วนอายแสน เลขรันยังไม่ถึงหมื่นเลย เวรกรรม

พอใจละลายเงินกับอะไรก็จัดการตามกำลังเลยครับ แต่ผมบอกเลย เอา รุ่นกลางๆให้เก่งก่อนไปเล่นของดีครับ เพราะคุณจะไม่รู้เลยว่ามันต่างกันอย่างไร

สุดท้าย เอากล้องมาถ่ายรูปหมาเล่น 555

ของพวกนั้น แค่ทำให้ คุณเดินไปไหนแล้วคนมองคุณ แค่ทำให้ คุณมีโอกาสได้ภาพสวย ๆ มากกว่า

แต่ไม่ได้หมายความว่า คุณมีอุปกรณ์ดี ๆ แล้วจะถ่ายภาพดีเสมอไป

คนใช้กล้องแพง ๆ เลนส์ดี ๆ ถ่ายรูปออกมากะโหลกกะลา มีให้เห็นเยอะแยะ
คนใช้กล้องคอมแพค ตัวละสองสามพัน ถ่ายรูปออกมา แล้วส่งประกวดชนะก็มีเยอะแยะ

มุมกล้อง มุมมอง แนวคิด การนำเสนอสิ่งในภาพ สำคัญกว่าเยอะครับ

น้าต้องลอง  พวกรุ่นต่ำๆหน่อย ถึงจะเห็นผล  500D นี่ดี รองจาก 550D ในตลาดกล้องเล็กสุดแล้ว  5D นี่ มืออาชีพ แล้ว ครับ  แค่10x20 ก็เห็นผลแล้วครับ ระหว่าง 500Dกับ5D อ่ะ

กล้องมันก็เหมือนรถล่ะครับ  

คนขับเทพ รถกากๆ  ก็เวลาในสนามดีได้  
คนเทพ รถเทพ  มันก็เหมือนกับ  เสือติดปีกดีๆนี่เอง อะไรก็ส่งเสริมให้ดีไปหมด

ในวงการช่างภาพคนที่โปรๆเขาเน้น ที่คุณภาพของงานเป็นหลัก เพราะงานต้องแข่งกัน  
ถ้าลูกค้า มันช่างเลือกล่ะ คนถ่ายเก่งพอๆกัน แต่อีกคนของดีกว่า มี optionที่ดีกว่า เป็นผมก็ต้องเลือกคนที่มีของดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2010 16:16:49 โดย ''Takeshi ヨンエ111-Ball~'' » บันทึกการเข้า

ฝากรูป>> http://image.ohozaa.com/
อยากทำCabonสวยๆ 
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=110314.0
อะไหล่ของแต่งจากญี่ปุ่น
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=112902.0
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #85 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 16:19:47 »

มันก้อแค่Full Frameเองอ่ะคับอิอิ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #86 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 16:30:27 »

ตอนนี้อยากได้ pana GF1 มากเลย เบาๆเวลาไปเที่ยว

Gf2มาแว้วววว ตัวนี้เคยใช้ของพี่ชายGf1 มีตังค์ต้องโดน wideดีจริงๆคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง

« ตอบ #87 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 16:59:09 »

ใช้PS คล่องๆ เราก็สามารถแก้สถานการณ์ที่แย่ๆเช่นอากาศแย่ๆฟ้ามืดฝนตกได้  ถ่ายด้วย 400D ครับ
ก่อนทำ

หลังทำ ปรับในps ใส่ effect เล็กๆน้อยให้ ภาพดูสวยขึ้นตามสไตล์ที่เจ้าของต้องการ ลบสิวผดต่างๆให้สวย(แต่ต้องมีความเหมือนจริงอยู่บ้าง)

ส่วนคมคมที่มันมาจากเลน ความใสของภาพคุณภาพของไพล์ มันทำกันไม่ได้ ก็ต้องยอมรับกันไปกับกล้องมืออาชีพ
อันนี้ผม ถ่ายเองหมด จาก กล้อง เล็กๆและกล้องรุ่นโปรๆ  มันต่างกันตรงนี้ล่ะครับ  
5D   กับ 70-200 L F2.8 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2010 17:01:13 โดย ''Takeshi ヨンエ111-Ball~'' » บันทึกการเข้า

ฝากรูป>> http://image.ohozaa.com/
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=110314.0
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=112902.0
EmMeT
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #88 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 17:04:46 »

น้าๆๆ พี่ๆๆ ครับ รบกวนหน่อยครับ ถ่ายรูปรับปริญญากลางแจ้ง แดด จ้า ให้ฟิตเตอร์อะไรดีครับ ND// CPL// UV รบกวนด้วยครับ

« ตอบ #89 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 17:13:31 »

ฟิลเตอร์ กลางแจ้งไม่ค่อยจำเป็นหรอกครับ ถ้าไม่ได้ถ่ายย้อนแสงอะไรมาก
hood ก็พอแล้วครับ    UV กับ CPL ก็เป็นทางเลือกที่ดี CPl ดี นะ ได้รายละเอียดท้องฟ้าเยอะดีขึ้นอีกหน่อย หรือเวลา ถ่าย พื้นผิวที่สะท้อนๆแล้วเราไม่ต้องการให้สะท้อน ก็ใช้เลย

AE101@CODE
นักแข่งมือสมัครเล่น

Varity Car Club Thailand จับกังEngineer

« ตอบ #90 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 17:21:43 »

canon 450d+kit+50F1.8+grip

คับ

RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #91 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 17:36:45 »

ใช้  canon 450D + kit 18-55

ส่วนภาพล่างใช้พี่นิค d80 + kit 18-55

จับกล้องมาได้ 2เดือนฟ่าแล้ว

RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

« ตอบ #92 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 17:38:49 »

น้าๆๆ พี่ๆๆ ครับ รบกวนหน่อยครับ ถ่ายรูปรับปริญญากลางแจ้ง แดด จ้า ให้ฟิตเตอร์อะไรดีครับ ND// CPL// UV รบกวนด้วยครับ

ขอรู้ด้วยค่ะ  พอดีจะไปถ่ายหลาน อาทิตย์หน้า

ROMEo@MAN_u

« ตอบ #93 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 18:34:47 »

อันี้เรื่องจริงครับ ผมเคยเอารูปจากกล้องคอมแพคเล็กๆ ไปร่วนนิทรรศการภาพถ่าย เพื่อหาเงินทำบุญ
และแล้วรูปจากกล้องคอมแพ็คเล็กๆ ก็ได้ขายด้วยครับ
จากกล้อง SONY DSC-S800 รูปข้างล่างจ้า

แต่เหตุผลที่เปลี่ยนกล้องคือ คอมแพ็คมันทำไม่ได้หลายๆอย่างที่ DSLR ทำได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2010 18:41:25 โดย ROMEo » บันทึกการเข้า

tum_kia

« ตอบ #94 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 19:33:45 »

บางครั้งกล้องคอมแพคมันก็ช้าครับ กว่าจะเปิด-ติด  กว่าจะถ่ายภาพที่สอง กว่าจะโพกัสได้

« ตอบ #95 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 21:49:41 »

Gf2มาแว้วววว ตัวนี้เคยใช้ของพี่ชายGf1 มีตังค์ต้องโดน wideดีจริงๆคับ

อ้าวออกแล้วเหรอครับ แบบนี้ก็อาจจะได้ GF1 ราคาสวยๆซิเนี่ย

« ตอบ #96 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 21:56:30 »

กลางแจ้ง แดดจ้า ถ้าเลี่ยงได้เลี่ยงเลยครับ สภาพแสงแข็งสุดๆ ลากแบบเข้าร่มดีที่สุดครับ แดดลงหน้าตรงๆ เงาบนใบหน้ามาเพียบครับ ต้องระวังเรื่องนี้ดีๆครับ ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆลองหันมามุมที่เงาน้อยสุด แล้วฟิลแฟลชบางๆเปิดเงาช่วยได้ครับ

T [EE-101]
นักแข่งมือสมัครเล่น

ทำเท่าที่มี

« ตอบ #97 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 22:00:37 »

D80+18-105VR f3.5(D90Kit)+Tamron 70-300 f4 makro1ft+Flash SB600

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2010 22:07:17 โดย T [EE-101] » บันทึกการเข้า

อย่ารังแก 1300
ถึงต้นไม่ได้ แต่ปลายก็ห้อย
EmMeT
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #98 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 22:03:35 »

กลางแจ้ง แดดจ้า ถ้าเลี่ยงได้เลี่ยงเลยครับ สภาพแสงแข็งสุดๆ ลากแบบเข้าร่มดีที่สุดครับ แดดลงหน้าตรงๆ เงาบนใบหน้ามาเพียบครับ ต้องระวังเรื่องนี้ดีๆครับ ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆลองหันมามุมที่เงาน้อยสุด แล้วฟิลแฟลชบางๆเปิดเงาช่วยได้ครับ

ขอบคุณสำหรับเทคนิค ครับ เดียวผมว่าจะลองเอา CPL ไปช่วยด้วยอีกแรง

« ตอบ #99 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 22:09:01 »

ขอบคุณสำหรับเทคนิค ครับ เดียวผมว่าจะลองเอา CPL ไปช่วยด้วยอีกแรง

จริงๆ ผมว่าถ้าจะถ่ายภาพบุคคลในความคิดผมCPLไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่นะครับ ถ้าวิวทิวทัศน์ก็น่าจะโอ เพราะจริงๆหน้าที่ของมันคือช่วยตัดแสงสะท้อน แต่ลองเอาไปเล่นดูก็ได้ครับ เผื่อจะชอบ

หน้า:  «  1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 135  »  [5»] [10»]   ขึ้นบน
  พิมพ์