AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 16:24:17 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 135  »  [5»] [10»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวAE มีใครเล่นกล้อง DSLR บ้างครับ  (อ่าน 588536 ครั้ง)
jedee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #320 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 03:29:28 »

ลองอ่านดูครับ แล้วไปให้ถูกทาง

อ่านหนังสือ

อันนี้โดนที่สุด ถูกตรงตามธรรมเลย   ผมใช้แค่ S5500 ประจำการมานานมากๆหลายปี อย่างน้อยสี่ห้าปี ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็น S200EXR ในปัจจุบัน  แต่อย่ากระนั้นเลยปัจจุบันบางครั้งยังคงใช้S5500 อยู่เพราะเบา เหมาะมือ ติดตัวไปไหนมาไหนได้สะดวก ตอบสนองได้รวดเร็วทันใจ อุปกรณ์เป็นแค่ส่วนประกอบเล็กๆเท่านั้น แต่ลิงหลังกล้องนั้นมีผลเกิน ๗๐ เปอร์เซนต์ครับ อันนี้เป็นตัวอย่างเล็กๆของคนที่ใช้กล้องคอมแพ็คถ่าย แต่ส่งประกวดสามารถชนะกล้องDSLRได้ครับ ลูกชายคนโตของผมเอง ตอนนั้นอายุเพียง ๑๗ ปีเท่านั้น และกล้องฟูจิ S200EXRตัวปัจจุบัน ก็คือกล้องในฝันของเขา ที่บอกกล่าวความต้องการไปยังบ.ฟูจิ ในต่างประเทศ ว่าเขาต้องการให้กล้องตัวต่อไปถัดจากS5500 ที่ใช้มาหลายปี เป็นแบบS200EXR  เขาโพสต์ความประสงค์นี้ไปยังฟูจิ แค่เพียงประมาณไม่กี่เดือนหลังจากนั้น กล้องS200EXR ก็คลอดออกมาแทน S100 ผมก็มีหน้าที่ตามไปสอยให้ทันทีที่ออกมาเหมือนกัน วันนี้เขาถึงจุดสูงสุดค้นพบสัจจะธรรมในการถ่ายภาพแล้ว แต่คงเหลือเวปไซด์ที่ทิ้งไว้ เพื่อเป็นแนวทาง แต่ไม่ติดต่อกับใครอีกในเรื่องถ่ายภาพ สูงสุดคืนสู่สามัญ ลองตามไปดูเล่นๆครับ ขานี้คอมแพ็คสถานเดียว รวมทั้งผมด้วยครับ จ่ายทีเดียวจบไปหลายปีครับ DSLR นั้นสำคัญไฉน

http://ubonguide.com/web/viewtopic.php?f=13&t=17729&view=next

http://mastergolfubon.multiply.com/

~RETRO RACE...つづく
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ไข่ยานใส่JICไข่กระดิกใส่Tein

« ตอบ #321 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 04:20:22 »

ลองอ่านดูครับ แล้วไปให้ถูกทาง

อ่านหนังสือ

อันนี้โดนที่สุด ถูกตรงตามธรรมเลย   ผมใช้แค่ S5500 ประจำการมานานมากๆหลายปี อย่างน้อยสี่ห้าปี ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็น S200EXR ในปัจจุบัน  แต่อย่ากระนั้นเลยปัจจุบันบางครั้งยังคงใช้S5500 อยู่เพราะเบา เหมาะมือ ติดตัวไปไหนมาไหนได้สะดวก ตอบสนองได้รวดเร็วทันใจ อุปกรณ์เป็นแค่ส่วนประกอบเล็กๆเท่านั้น แต่ลิงหลังกล้องนั้นมีผลเกิน ๗๐ เปอร์เซนต์ครับ อันนี้เป็นตัวอย่างเล็กๆของคนที่ใช้กล้องคอมแพ็คถ่าย แต่ส่งประกวดสามารถชนะกล้องDSLRได้ครับ ลูกชายคนโตของผมเอง ตอนนั้นอายุเพียง ๑๗ ปีเท่านั้น และกล้องฟูจิ S200EXRตัวปัจจุบัน ก็คือกล้องในฝันของเขา ที่บอกกล่าวความต้องการไปยังบ.ฟูจิ ในต่างประเทศ ว่าเขาต้องการให้กล้องตัวต่อไปถัดจากS5500 ที่ใช้มาหลายปี เป็นแบบS200EXR  เขาโพสต์ความประสงค์นี้ไปยังฟูจิ แค่เพียงประมาณไม่กี่เดือนหลังจากนั้น กล้องS200EXR ก็คลอดออกมาแทน S100 ผมก็มีหน้าที่ตามไปสอยให้ทันทีที่ออกมาเหมือนกัน วันนี้เขาถึงจุดสูงสุดค้นพบสัจจะธรรมในการถ่ายภาพแล้ว แต่คงเหลือเวปไซด์ที่ทิ้งไว้ เพื่อเป็นแนวทาง แต่ไม่ติดต่อกับใครอีกในเรื่องถ่ายภาพ สูงสุดคืนสู่สามัญ ลองตามไปดูเล่นๆครับ ขานี้คอมแพ็คสถานเดียว รวมทั้งผมด้วยครับ จ่ายทีเดียวจบไปหลายปีครับ DSLR นั้นสำคัญไฉน

http://ubonguide.com/web/viewtopic.php?f=13&t=17729&view=next

http://mastergolfubon.multiply.com/

ผมว่าไอ่ โปรกล้อง กับไอ้โปรถ่ายอ่ะ มันต้องมีทั้งสองอย่างล่ะ มันถึงจะดี ยุคสมัยนี้มันแข่งขันกันแย่งงานสูง
อุปกรณ์ มันเป็นสิ่งที่ทำให้ได้ คุณภาพๆที่ดี ซึ่งถ้ามีงบก็ดี

เพียงแต่ ต้องรู้จัก ใช้ให้คุ้มกับทรัพย์ยากรที่เรามี อุปกรณ์ดี มันก็ได้ภาพที่เคลีย นะผมว่า

บางทีการเป็นโปรถ่ายมันก็ไม่พอ เพราะ ถ้าใช้ไปนานๆมันจะรู้ขีดจำกัด ของกล้องเองล่ะ แล้วเราก็ต้องเปลี่ยน เพราะคนที่เก่งๆแล้วก็อยากให้งานของตัวเองมันดีกว่าเดิมจริงไหมล่ะ

ฝากรูป>> http://image.ohozaa.com/
อยากทำCabonสวยๆ 
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=110314.0
อะไหล่ของแต่งจากญี่ปุ่น
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=112902.0
ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #322 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 07:59:11 »

ผมว่ามีกล้องดีมันก็เป็นจุดดูด นะ

มองง่ายผมว่าเป็นทุกคนที่รู้จักกล้อง

ถ้าคุณเห็นคนเอากล้อง เทพๆ มาถือ คุณก็ต้องมองตาม ก่อนเป็นอย่างแรกไม่ว่าเขาคนนั้นจะถ่ายออกมาดีหรือไม่ดี 5555 จริงหรือเปล่าละ

tum_kia

« ตอบ #323 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 08:22:16 »

tum_kia

« ตอบ #324 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 08:33:24 »

อรุณสวัสดิ์ครับ

4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #325 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 09:07:07 »

เอาน่าคับพี่น้อง เอารูปมาแชร์กัน กับเทคนิคในการถ่ายที่ได้ภาพนั้นมา(ถ้าบอกได้นะคับ) ส่วนเรื่องจะโปรกล้องหรือโปรถ่ายภาพ
ก้อปล่อยไปเถอะคับ ให้ได้รูปออกมาสวยก้อพอคับ เจตนาที่เราถ่ายรูปเพื่ออะไรคับ อย่าไปมองว่าใครใช้ของดีเลยได้ภาพดีไม่มีฝีมือ
หรือใช้ของดีไม่มีฝีมือถ่ายออกมาสวยสู้คนที่มีฝีมือ มีเทคนิค แต่ใช้อุปกรณ์ราคาย่อมเยาว์ สิ่งที่เราต้องการคือรูป ภาพ หรืออะไรกันคับ

แล้ววันนี้จะได้ชมภาพแบบไหนมั้ยน้าอิอิ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
Nu MaI <RZ>

ปู๊ น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

« ตอบ #326 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 09:19:50 »

เคยมี อ. คนนึง ถามผมว่า กล้องซื้อมาเท่าไหร่ เราก็ตอบไป ว่าซื้อมา 2 หมื่นปลายๆ แต่อยากเปลี่ยนไปเล่นตัวที่สูงกว่านี้แล้ว

เค้ากะถามอีกว่า ไช้มันสมราคาที่จะซื้อมารึยัง แล้วกะบอกว่า ไม่ได้ว่า แต่แค่อยากไห้ไช้มันไห้คุ้มซะก่อน ไช่ว่าไช้กล้องเทพๆแพงๆ

แล้วรูปจะออกมาดีเสมอไป .....
tum_kia

« ตอบ #327 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 09:37:40 »

ผมเองเริ่มเล่นDSLR ใหม่ครับ ก่อนหน้านี้ก็ใช้กล้องดิจิตอลธรรมดามา เริ่มจาก S5500 ความรู้สึกคือเมื่อสมัยก่อนมันเร็วและซูมได้ยอดเยี่ยมมากๆ เมื่อวันเวลาเลยผ่านไป จากS 5500 ก็เปลี่ยนเป็น S1500  ใช้ได้ไม่นานครับ รู้สึดอีดอัด โพกัสช้า กล้องมันต้องขอคิดนิดนึงก่อน ถ้าวัตถุเคลื่อนไหวอยู่จะโพกัสยากมากๆ ไม่อยากเอาไปถ่ายไหนเลยครับ ไปเที่ยวกับออฟฟิตแฟนแต่ละคนก็กล้องเทพทั้งนั้น ใช้ได้ไม่นานตัดใจกับแฟน ขายก็ได้วว่า ขาดทุนก็ยอม และคุยกันกับแฟนว่า เรามาซื้อดีๆ แพงหน่อยก็ไม่เป็นไร แต่คงต้องใช้ไปนานเลย เอาเลยครับ ขับรถมาฟอร์จูน ซื้อ kiss x3  ราคาถูกกว่า500D หน่อย ประกันร้านไม่เป็นไรใช้ได้เหมือนกัน  วันนั้นจ่ายไป23000 บาท แต่ไม่เสียดายเลยครับ พอได้มาแล้วดีใจมากๆ สนุกกับการถ่ายภาพ สนุกกับการไปเที่ยว และสนุกกับการซื้อ ขายเลนส์ อิอิ(ซื้อมือสองมาไม่ชอบก็ขาย เจ็บตัวไม่เยอะ บางอันก็เสมอตัว)

.....อันนี้ผมเอาประสพการณ์ส่วนตัวมาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ แต่เรื่องกล้องมันก็เหมือนเรื่องอะไรหลายๆอย่างครับ หลายๆคน มีเงินซื้อรถสปอต แต่ขับรถไม่เร็ว อยากได้ซื้อ

เริ่มเล่นฟุตบอล ซื้อร้องเท้ามันเลยรุ่นTOP  ร้องเท้าดีมีชัยไปเกินครึ่ง ( สมัยเด็กๆเป็นกันมั้ยครับ )

SK One @ WZ

ขับรถไม่สุภาพ กรุณา"แข่ง"

« ตอบ #328 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 11:58:16 »

ไปถ่ายรูปบางแสนกันดีฝ่าาาาา

corolla3s
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #329 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 12:29:53 »

เมื่อก่อน D80 เปลี่ยนเป็น D90 ได้ 2 เดือน ตอนนี้ เปลี่ยนมาใช้ D300 เพราะมันใช้กับเลนส์มือหมุนรุ่นเก่าของ nikon ได้ เลนส์ออโต้โฟกัสขายทิ้งหมดแล้วครับเหลือไว้ตัวเดียว
nikon AF-S 17-55f2.8 เอาไว้ถ่ายในงานที่ต้องเร่งรีบไม่มีเวลา
ที่เหลือหันมาเล่นมือหมุนหมดแล้วครับ
nikon 24f2.8 ai-s กำลังตามหาอยู่
nikon 35f2.8 ai-s
nikon 50f1.4 ai-s
nikon macro 55f2.8 ai-s
nikon 105f2.5 ai-s กำลังตามหาอยู่
nikon 135f2.8 ai-s

flash nikon
SB900
SB80dx
SB80dx

อุปกรณ์มีความสำคัญเพื่อให้เราได้ภาพที่ดีในสถาณะการณ์ที่ยากๆ คนถ่ายถ้าไม่เข้าใจอุปกรณ์ก็ไม่อาจทำให้อุปกรณ์ดีๆ ได้ภาพที่ดีได้ ถ้าคนถ่ายเข้าใจการใช้อุปกรณ์เทพๆเป็นอย่างดี ย่อมได้ภาพที่ดีกว่าโปรที่ใช้กล้องเล็กๆแน่นอน ไม่งั้นเลนส์ตัวละ 5-6 หมื่นคงขายไม่ได้

ภาพนี้ใช้เลนส์มือหมุนถ่ายครับ D300+50f1.4 ai-s

ตก...กาป๋อง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #330 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 13:32:56 »

ถูกใจ.. ใช่เลย.. ถูกใจ.. ใช่เลย.. ถูกใจ.. ใช่เลย..

สวัสดีครับผม...

เน็ตที่ บ. ล่มไปครึ่งวัน  คิดถึงกระทู้นี้แทบลงแดง...

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
corolla3s
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #331 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 14:11:19 »

ผมไม่ได้รับงาน แต่ชอบถ่ายเล่นๆช่วยถ่ายให้ญาติๆต่างจังหวัดเวลามีงาน จะได้ไม่ต้องจ้างช่างภาพมาแพงๆ แต่ใช้อุปกรณ์ห่วยๆ มาหลอกถ่ายให้ งานบวชหลาน งานบ้านๆธรรมดา แต่ใช้แฟลชแยก 2 ตัวกับร่มทะลุ ตอนนั้นยังใช้ D80+เลนส์ 17-55f2.8

ในโบสถ์ก็ใช้แฟลชร่ม 2 ตัว SB80dx กับทริกเกอร์ นี่แหละทำให้เราคุมแสงได้ดี

Toom111 พิดโลก

AE-レーシング クラブ

« ตอบ #332 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 14:11:36 »

พื่งหัดถ่าย  อ่านหนังสือ

อยากรู้ต้องลอง!!!
ตก...กาป๋อง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #333 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 14:59:30 »

อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #334 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 15:09:26 »

ถ่ายสวยๆ ทั้งนั้น

arTO-TRD

« ตอบ #335 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 22:28:21 »

หัดถ่ายครับ  canon 400D  18-55  อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2010 22:43:42 โดย TO ~ OT @LN.Z » บันทึกการเข้า
Nu MaI <RZ>

ปู๊ น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

« ตอบ #336 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 23:01:04 »

ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ
Oo_PonGZa~TZ#004_oO

~พันสาม-แก็สมิก~

« ตอบ #337 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 01:12:07 »

หัดถ่ายครับ  canon 400D  18-55  อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
ชอบรูปที่3 คับ ...

ถึงมาน้อย ... แต่ก็ 100%
tum_kia

« ตอบ #338 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 02:06:08 »

ฝันดีครับ ทุกๆท่าน

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #339 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 05:01:44 »

เหอๆๆ ในเวปนี้ ผมลงภาพไม่เป็น(จริงๆ)   แหะ.. แหะ.. ไม่งั้นคงได้แบ่งปันประสพการณ์ตรงเกี่ยวกับเรื่องนี้มากมาย อันน่าจะเกิดประโยชน์แก่สาธารณะ  ก่อนอื่นผมเคารพในความเห็นต่างนะครับ เอาเป็นว่าขอมาร่วมแลกเปลี่ยนก็แล้วกัน  คำนับ

ผมเคยใช้กล้องSLR ตั้งแต่ยุคกล้องฟิมล์โน่น น่าจะเกินสามสิบปีล่วงมาแล้วครับ ปัญหาเดียวที่พบก็คือ ต้องแบกเลนส์ไปทีหลายๆเลนส์ ทั้งที่เราแค่ไปเที่ยว เวลาจะถ่ายก็ต้องปรับโน่นปรับนี่(ผมใช้กล้องปัญญาแข็ง ไม่มีระบบโอโต้เหมือนในปัจจุบัน) กว่าแสง ระยะโฟกัส ความเร็วชัตเตอร์มันจะได้ บางทีภรรยาผมก็ยิ้มจนเหงือกแห้งโน่นล่ะครับ แต่ภาพที่ออกมานั้นสมกับการรอคอยจริงๆ พอถึงยุคดิจิตอล เริ่มมีกล้องดิจิตอลเข้าสู่ตลาด แรกๆก็ราคามหาโหด(ดิบ)  แข่งขันกันสูงมากๆๆเรียกว่าเปลี่ยนรุ่นกันทุกๆหนึ่งสัปดาห์หรือหนึ่งเดือนกันเลย แข่งกันที่จำนวนพิกเซล ซึ่งในยุคกระโน้น แข่งให้ตายยังไง มันก็สู้กล้องฟิมล์ไม่ได้ครับ เพราะกล้องฟิมล์นั้นได้พัฒนามาก่อนและพัฒนาจนถึงจุดสูงสุดไปนานแล้ว  พอนานเข้าๆ  กล้องดิจิตอลก็เริ่มพัฒนาขึ้นมา ใกล้เคียงกับกล้องฟิมล์ครับ(ในปัจจุบัน)   แต่อย่างกระนั้นเลย สิ่งที่เรากำลังคุยกัน หรือเรากำลังพูดถึงนั้น แท้จริงแล้วกลับแฝงประโยชน์ทางการค้าทั้งสิ้นครับ DSLR ที่เราๆกำลังพูดกันนั้น มันไม่ใช่กล้องระดับโปรหรือระดับอาชีพอย่างที่หลายๆคนเข้าใจกัน หากแต่มันเป็นแค่กล้องระดับล่าง ที่ บ.ผู้ผลิต เขาทำออกมาขายให้แก่นักเล่นกล้องอย่างเราๆให้ได้ใช้ แต่ผมยืนยันว่าไม่ใช่ระดับโปรหรอกครับ ลองเช็คดูแต่ละ บ. ว่า ราคากล้อง DSLR ที่วางขายทั่วไป ไม่ว่านิค หรือแคน หรือฟู ก็ตาม หากราคาต่ำกว่า ห้าหมื่นบาทลงมาแล้ว มันก็แค่ของเล่นที่ถูกสร้างภาพให้เห็นว่าเป็นระดับโปร หรือระดับเทพที่พวกเราชอบเรียกกันนั่นล่ะครับ   แท้จริงแล้วกล้องระดับโปรที่ว่านั้นมีครับ แต่ราคาบิดามัน เกินหนึ่งแสนบาทขึ้นไปทั้งนั้นครับ ไม่ก็ว่ากันที่ตัวเลขกลมๆเจ็ดหลักขึ้นไปเลยครับ  แรกที่เดียวผมก็เพียงเข้าใจเหมือนเช่นที่หลายๆคนเข้าใจนั่นล่ะ ว่าราคากล้องระดับห้าหกหมื่น มันน่าจะเป็นของเทพแล้ว แต่พอถึงวันหนึ่ง ก็ได้ทราบความจริงที่เป็น ว่าไม่ใช่ครับ เป็นดังที่ได้กล่าวมาแล้วในเบื้องแรกแค่นั้นเอง    อ้อ......เกือบลืม  เด๋ว..จะไม่รู้ว่าคุยกับใครอยู่.....พอดี ลูกชายคนโตที่ผมกล่าวถึง หรือมาสเตอร์กอล์ฟ หรือวัน อเกน หรือกฤตย์ หรือสมมุติใดก็ตามที เขาเรียนถ่ายภาพโดยตรงครับ แล้วเขาแบ่งปันความรู้นี้ให้ผมบางส่วน ผมแค่ชี้ทางให้เกิดปัญญาเท่านั้นครับ แล้วอุปกรณ์ระดับอาชีพที่พาดพิงถึง ที่วิทยาลัยของเขามีครบหมดนะครับ วันดีคืนดี อ.ก็มอบหมายให้แบกกล้องระดับโปรที่ว่า ให้ไปถ่ายงานสำคัญๆของวิทยาลัย ผมถึงได้มีโอกาสเห็น ราคาเบาะๆแต่ละตัวเกินแปดเก้าหมื่นขึ้นครับ แค่ขากล้องก็แบกกันจนหลังแอ่นแล้วครับ มันคนละเรื่องเดียวกันกับที่พวกเราเข้าใจกันเลยครับอันนี้ขอบอก แล้วก็ขอนอนยันมาเลยครับ  วิทยาลัยนั้นจะมีงบประมาณจัดซื้ออุปกรณ์เหล่านี้ครับ ดังนั้น ไม่ว่ากล้องระดับโปรรุ่นใหม่ไม่ว่ายี่ห้อใดที่ออกมา จะมีแทบทุกรุ่นครับ แต่ราคามันคนละเรื่องกับที่พวกเราเข้าใจว่ากล้องเทพกันเลยเด้อพี่น้อง  แถมหากไม่มีความรู้เรื่องถ่ายภาพ เรื่องอุปกรณ์หมายถึงไม่ได้เรียนมาโดยตรงหรือศึกษาอย่างละเอียดแล้ว ก็อย่าได้ไปเอาเงินไปละลายทิ้งกับอุปกรณ์ราคาแพงเหล่านั้นเลยครับ ให้กันตนาเขาใช้ ไม่ก็สามห้าเจ็ดเก้าทีวีไทยเขาใช้ไปครับ กล้องที่ว่าแต่ละตัวๆราคาน่าจะหลายล้านบาทครับ  พวกเราที่กำลังพูดถึงนั้นมันยังห่างไกลกันลิบเลยครับ ตกลงงานนี้ บ.ผู้ผลิตหลอกเรา หรือเราถูกหลอ หรือเราเข้าใจไปเองว่า ของที่เราใช้นั้นเทพแล้วจริงๆหรือ อยากฝากไว้ให้คิดเล่นๆครับ ไม่รู้ไม่ชี้ เหอๆๆ

ตาปริบๆ ผมไม่มีเจตนาร้ายอะไร หรือต้องการจะอวดหรือว่าร้ายใครทั้งสิ้น หากแต่ผมเห็นอีกด้านซึ่งเคยผ่านตรงนั้นมาแล้วเลยอยากจะแบ่งปันบ้างครับ  แต่อยากถามผู้ที่ใช้ Dslr ว่า ท่านซื้อแล้ว จบไหมครับ กว่าเก้าสิบเปอร์ จะตอบว่าไม่จบ เด๋วก็ต้องเลนส์ ขนาดนั้น ขนาดนี้ เด๋วก็ต้องฟิลเตอร์แบบโน้นแบบนี้ เด๋วก็อุปกรณ์เสริมใหม่ๆที่ทะยอยออกมาไม่รู้จบครับ  แรกเริ่มเดิมทีผมก็ได้แค่ฟังลูกชายมันเล่า แล้วก็อธิบายให้ฟัง รู้เรื่องมั่ง งงมั่ง เข้าใจมั่ง ไม่เข้าใจมั่ง แต่ก็ต้องนั่งฟังจนจบ เลยถึงบางอ้อ ว่า หากจะเล่นในระดับอาชีพจริงๆแล้ว แค่อุปกรณ์อย่างเดียวเฉย มันลงทุนไม่น้อยเลย เพื่อนๆลองไปแอบดูสตูดิโอ ว่ากล้องแต่ละตัวที่เขาใช้นั้น มันราคาเท่าไร เลนส์แต่ละตัวก็เหมือนกันครับ ลองแอบดูนะว่าจริงอย่างที่บอกไหม  

ว่างๆ เวปที่ลูกชายผมสร้างนั้น ปัจจุบันเขาแค่เปิดแต่ให้เป็นการสื่อทางเดียว แค่นั้นเข้าไปโพสต์ความเห็นไว้ และภาพอีกหลายร้อยภาพเขาตัดออกไป(เพราะเกี่ยวกับเรื่องผลประโยชน์ทางการค้านั่นล่ะ แต่ที่ทำตรงนี้ไม่มีนะครับต้องบอกไว้ก่อน) ลองๆตามลิ้งค์ไปครับหากมีเวลาว่างนะ เผื่อจะเห็นอีกมุมหนึ่งที่ซ่อนอยู่ก็ได้ครับ อันนี้แล้วแต่ใครจะยึดติดมากน้อยกว่ากันครับ  สำหรับผมแล้วอะไรก็ได้ ขอให้คุ้มกับเม็ดเงินที่จ่ายออกไปก็โอแล้วครับ  คำนับ สุดยอด

หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 135  »  [5»] [10»]   ขึ้นบน
  พิมพ์