AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 14:34:35 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 135  »  [5»] [10»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวAE มีใครเล่นกล้อง DSLR บ้างครับ  (อ่าน 588524 ครั้ง)
ROMEo@MAN_u
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #340 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 09:00:53 »

กล้องโปร กล้องเทพ ผมไม่สนใจครับ ผมสนแค่ว่า การที่ผมได้ถ่ายรูปมันทำให้ผม"มีควาสุข"เท่านั้นเอง

Nu MaI <RZ>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ปู๊ น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

« ตอบ #341 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 09:33:10 »

^
^
^
^

พี่ข้างบนนี่ + 10 เลย

แค่มีความสุขกับการถ่ายรูป
Nu MaI <RZ>

ปู๊ น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

« ตอบ #342 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 09:42:17 »

ฮาๆ ๆ ตามภาษาคนบ้าฮะ  แหะ.. แหะ..
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #343 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 11:28:24 »

จริงอย่างที่พี่เจดีว่าคับ อันนั้นเห็นด้วยคับ แต่ส่วนตัวผมเองคับด้วยความเคารพ หลายๆครั้งภาพที่ถ่ายออกมาแล้วดูสวยงามจริงๆ
บางครั้ง(ก้อหลายภาพ)มันเกิดจากความ"ฟลุ๊ค"ด้วยคับอิอิ ฉะนั้นผมก้อเป็นคนนึงที่ไม่สนใจคำว่า"โปร"ไม่ว่าจะโปรถ่ายหรือโปร
อุปกรณ์ อย่างท่านromeoว่าคับ เราถ่ายภาพเพื่ออะไร เพื่อความสุขส่วนตัวของเราเอง แต่เมื่อมีโอกาส"แบ่งปัน"(ปล่อยของอิอิ)
ผลพลอยได้จากการแบ่งปัน ก้ออาจจะเป็นคำชมจากผู้ที่ได้ชื่นชม อันนี้คือผลพลอยได้คับ(คนละส่วนกับช่างถ่ายภาพนั่นคืออาชีพของเค้า)
แน่นอนคับว่าภาพที่ออกมาจากกล้องที่มีคุณภาพที่ต่างกัน ความสวยก้อต่างกัน หรือมาจากช่างถ่ายมืออาชีพ(โปรถ่ายภาพ) ความสวย
ก้อต่างกัน แต่สิ่งที่ได้มาเหมือนๆกันก้อคือ"ความสุข"ที่เราได้ทำในสิ่งที่ชอบ ฉะนั้นอย่าสนใจคำว่า"โปร"เลยคับอิอิ ด้วยความเคารพคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
4d56

« ตอบ #344 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 11:31:27 »

เซ็งจังเริ่มมีอายุ มือเริ่มไม่นิ่งซะแระคับ ขี้เกียจจะแบกขาตั้ง สงสัยต้องเลิกถ่ายภาพกลางคืนซะแระ เมื่อคืนโมโหจะถ่ายฟ้าผ่าไม่มีขาตั้ง
ลองดู มันกลายเป็นน้ำตกไฟพะเนียงตามงานวัดซะงั้น555

Ralphy

Solitary Man@Phukadueng

« ตอบ #345 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 12:08:10 »

โปรจัดหนักต้องแบบนี้...ไม่ต้องแบกเลนส์ไปไหนมาไหนให้เมื่อยตุ้ม ฮิฮิ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=IRq18WpQZC0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=IRq18WpQZC0</a>

4A-FE LPG Sequential Injection Kit and Multivalve by LOVATO GAS S.p.A. Vicenza , Italia.
ROMEo@MAN_u

« ตอบ #346 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 12:57:48 »

มาเพิ่มรูปต่อจากเมื่อเช้าครับ(พอดีมีงานเข้า)

ผมถ่ายรูปเพื่อความสุข สุขที่ได้ไปท่องเทียวถ่ายรูป
ทำไมต้องเป็น"โปร"ถึงถ่ายรูปได้
ใครก็ถ่ายรูปได้ครับ มีกล้องอะไรก็ถ่ายได้หมด

ROMEo@MAN_u

« ตอบ #347 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 13:01:11 »

สุขในการแบ่งปัน
มีรูปจะสวยหรือไม่ ไม่สนใจ ขอให้แบ่งกันชมดีกว่าครับ

มีคนเคยสอนผมไว้ว่า
"...ภาพทุกภาพมีคำบอกเล่า...
..ภาพที่ไม่เคยบอกเล่าอะไรเลย..คือภาพที่ไม่มีใครได้เห็น..."
วาทะศิลป์..ลุงตรี....

ROMEo@MAN_u

« ตอบ #348 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 13:05:15 »

"จงมีความสุขในการ่ยภาพ จงมีความสุขในการแบ่งปัน"

ผมเคยโดนเอาถ่ายที่ผมเป็นคนถ่ายแล้วแบ่งเพื่อนชมในเวปต่างๆ แล้วมีคนCOPY ผม แล้วไปโพสในเวปอื่นอีกแล้วบอกว่าเค้าเป็นคนถ่ายเอง
ผมก็ไม่ได้โกธรนะยังรู็้สึกดีด้วยอีก ที่มีคนชอบรูปเรา มีคนดูรูปของเรามากขึ้น เพราะความจริงเราเท่านั้นที่รู้

ปล.รูปนี้ถ่ายค่อนข้างอยากนิดหน่อย ที่จะเอาดวงตะวันมีประกายแฉกๆ พร้อมกับมีคนกระโดด เพราะถ้าเอาเอาดวงตะวันแฉกๆ ต้องตั้ง รู้รับแสงแคบๆ
แต่พอรู้รับแสงแคบแสงจะเข้าน้อย สปีดซัตเตอร์ก็จะช้าตามไปด้วยจะทำให้ตัวคนที่กระโดดเบลอไปอีก จะต้องตั้งค่าให้พอดีถึงได้ภาพแบบนี้

(ผมไมได้ถ่ายรูปเก่งนะครับ ผมแค่ขอบถ่ายรูปเท่านั้นเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2010 13:13:51 โดย ROMEo » บันทึกการเข้า

4d56

« ตอบ #349 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 18:16:50 »

ปูเสื่อรอชมคับอิอิ

jen@171

Wanna be...!!!

« ตอบ #350 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 19:04:59 »

มาเพิ่มรูปต่อจากเมื่อเช้าครับ(พอดีมีงานเข้า)

ผมถ่ายรูปเพื่อความสุข สุขที่ได้ไปท่องเทียวถ่ายรูป
ทำไมต้องเป็น"โปร"ถึงถ่ายรูปได้
ใครก็ถ่ายรูปได้ครับ มีกล้องอะไรก็ถ่ายได้หมด

ภาพแบบนี้เค้าเรียกอะไรครับ

ขอเทคนิคถ่ายให้ภาพออกมาเป็ฯลักษณะนี้ทีครับพี่ อิอิ

TunedByJen
พรชัย เฮดเดอร์
CORONA CLUB
Club JZ
Mercedes Mania
กะเรกะราด
ROMEo@MAN_u

« ตอบ #351 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 19:43:07 »

ภาพแบบนี้เค้าเรียกอะไรครับ

ขอเทคนิคถ่ายให้ภาพออกมาเป็ฯลักษณะนี้ทีครับพี่ อิอิ
เค้าเรียกว่าการถ่ายภาพย้อนแสงเงาดำ (Sillhouette) ครับ
แต่ภาพนี้จะมีคนกระโดด เพิ่มเข้าไปด้วย ครับ
ถ้าอยากได้ภาพแบบนี้ ต้องแบ่งเป็น สองส่วนก่อนครับ
1.การถ่ายภาพย้อนแสงเงาดำ (Sillhouette)  ใช้วิธีคือ ตั้งโหมดกล้องที่เป็นโหมด ที่มันปรับค่ารูรับแสง ไว้ที่ f8-f11 ส่วนโหมดการวัดแสงผมใช้การวัดแสงเฉพาะจุด แล้ววัดแสงตรงที่ ข้างๆดวงตะวัน อย่่างวัดแสงที่ดวงตะวันภาพจะมืดไป(ส่วนจะข้าง จะใกล้ดวงตะวันแค่ไหน ไปลองเองแล้วจะรู้ว่าแค่ไหนถึงจะพอดี) แล้ล็อกค่าแสงที่วัดได้แล้วค่อยไป จัดโฟกัสภาพที่หลังครับ อีกอย่างครับ ถ้าวัดแสงได้พอดีจะได้ท้องฟ้าที่เป็นพื้นหลัง ไล่สีกันครับ
2.การถ่ายภาพคนกระโดด ผมใช้วิธี ตั้งโหมดกล้อง ที่มันสามารถเลือกสปีดซัตเตอร์ได้ แล้วสปีดซัตเตอร์ไว้ที่ 1/250 ขึ้นไปครับมันจะไ้ด้จับภาพการกระโดดทัน และการโฟกัสภาพควรโฟกัสภาพให้เสร็จก่อนกระโดด ถ้าโฟกัสได้แล้วก็ กระโดดปุ๊ม กดชัตเตอร์ปั๊ม ได้รูปกระโดดแน่นนอนครับ

ส่วนการจะถ่ายภาพย้อนแสงรวมกับภาพกระโดดก็เอาสองส่วนมารวมกันครับ ลองให้มากๆๆ เด๋วก็ได้เองครับ
"อย่าคิดว่าผมถ่ายภาพแล้วดีทุกภาพ ผมทำำได้แค่ถ่ายไปร้อยรูป ดี รูปเดียว"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2010 19:47:14 โดย ROMEo » บันทึกการเข้า

tum_kia

« ตอบ #352 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 22:48:30 »

ลองเอาเลนส์ 50 f1.8 มาถ่ายผลไม้เล่นๆครับ

corolla3s
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #353 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010 01:23:10 »

ถ่ายเล่นๆ เอาความสุขใส่ตัวเรา แค่กล้อง semi-pro หรือกล้องมือสมัครเล่นก็เหลือเฟือแล้วครับไม่ต้องถึงขั้นกล้องโปรอะไรหรอกครับ กล้องโปรตัวเป็นแสนไม่มีช่างภาพคนไหนเอามาถ่ายเล่นเอาความสุขใส่ตัวเองหรอกครับนอกจากเงินเหลือจริงๆ ถ่ายเอาเงินซะมากกว่าถึงจะคุ้มกับค่าอุปกรณ์ นั่นคืองานของเค้า งานเดียวรับเป็นหมื่น เป็นแสน ยังไงก็คุ้มอย่าเอาไปเปรียบเทียบกันเลยสตูดิโอใหญ่ๆเค้าต้องลงทุนสูงอยู่แล้วเผลอๆต้องใช้ MAMIYA ตัวเป็นล้าน เอาไว้รับงานราคาเป็นแสนแน่นอน งานหลักพันใช้กล้องหลักหมื่น งานหลักหมื่นใช้กล้องหลักแสน งานหลักแสนก็ต้องใช้กล้องหลักล้านเป็นธรรมดา สมมุติถ้าถ่ายงานแต่งราคาหลายหมื่นช่างภาพใช้กล้องกล้อง D300s หรือ D700 ราคา 5-7 หมื่น ถ่ายงานแต่งที่เจ้าบ่าวที่เล่นกล้อง D3s ตัวละ 150000 ช่างภาพจะเป็นอย่างไรเกิดความประหม่าแน่นอน เจ้าบ่าวจะคิดยังไง(เอากล้องกับเลนส์ผมไปใช้มั๊ย)เราเลิกพูดเรื่องแบบนี้กันดีกว่า พูดไปก็ไม่จบ เรามาพูดถึงกล้องที่เราใช้มันจนคุ้นมือตอบสนองความต้องการของเรากันดีกว่า ให้ภาพที่เราพอใจในระดับที่เราชอบ เพราะมาตรฐานในการเสพภาพแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนชอบกล้องเล็กๆเบาอะไรก็ได้ขอให้ได้ภาพประทับใจก็พอไม่ชอบแบกหนักๆ บากคนชอบความใส ความคม มิติของภาพ สีสรรคโดนใจ ไม่ท้อที่จะแบกกล้องใหญ่ๆหนักๆ เพราะเค้าต้องการเสพคุณภาพของทุกภาพที่ถ่าย ดูแล้วมีความสุข ของแบบนี้แล้วแต่กำลังเงินและความชอบส่วนตัวของแต่ละคน เพราะเลนส์และกล้องแต่ละตัว แต่ละช่วงมีคุณสมบัติเฉพาะในตัวมันเอง ไม่มีเลนส์เทพตัวไหน ที่ตัวเดียวตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง เราจึงต้องเสียเงินซื้อเลนส์หลายตัวเพื่อให้ได้คุณภาพของภาพที่ดี แต่สุดท้ายเราก็มาเสพความงามของภาพร่วมกันดีกว่า เรื่องอุปกรณ์เป็นเพียงสิ่งที่ผลิตคุณภาพของภาพออกมาให้เราชม มาช่วยกันโพสภาพที่ตัวเองถ่ายให้เพื่อนได้เสพกันบ้าง ไม่ว่าจะเป็นมือเก่าหรือมือใหม่ แค่นี้สำหรับคนที่ชอบถ่ายภาพก็มีความสุขกันแล้วครับ

เอาแสงตอนเช้าๆ มาฝากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤศจิกายน 2010 02:01:45 โดย corolla3s » บันทึกการเข้า

zanjuryfox
นักแข่งมือสมัครเล่น

งุงิ 1,300cc. วิ่งได้แค่นี้ก็ดีใจแล้ว...

« ตอบ #354 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010 02:05:21 »

แบบว่า เออ อ่า....

รูปที่เอาลงอะครับ รบกวนลง ยี่ห้อกล้อง และ รุ่นด้วยนะครับ

เพื่อศึกษา ครับ ขอบคุณครับ

ตก...กาป๋อง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #355 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010 08:17:15 »

สวัสดีเช้าวันจันทร์ครับผม... คำนับ

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

« ตอบ #356 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010 09:03:06 »

มาเก็บเกี่ยวความสุข ห้องกล้อง บอร์ด ae ก่อนเริ่มงาน เห็นรูปสวย ๆ แล้ว หัวใจชื่นบาน จริง ๆค่ะ

สุดยอดมากกกกกกกกกกกกกก  สุดยอด สุดยอด

tum_kia

« ตอบ #357 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010 09:56:02 »

อรุณสวัสดิ์ครับ เช้าวันจันทร์แล้ว

Ralphy

Solitary Man@Phukadueng

« ตอบ #358 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010 10:20:30 »

สมัยนี้เริ่มมีกล้องที่เรียกว่า compact-like คือ นำคุณสมบัติเด่น ๆ ของ dslr มาบรรจุในบอดี้ compact รวมทั้งเปลี่ยนเลนส์ได้ด้วย...ก็ถือเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

4A-FE LPG Sequential Injection Kit and Multivalve by LOVATO GAS S.p.A. Vicenza , Italia.
arTO-TRD

« ตอบ #359 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010 10:49:43 »

ถ่ายยังไง อ่าครับ ภาพที่  หยุดกลางอากาศ
หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 135  »  [5»] [10»]   ขึ้นบน
  พิมพ์