AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 12:16:33 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 135  »  [5»] [10»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวAE มีใครเล่นกล้อง DSLR บ้างครับ  (อ่าน 588452 ครั้ง)
corolla3s
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #480 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 01:39:37 »

ได้ดูรูป สวยๆ ทุกวัน ดีครับ ถ้าเป็นไปได้ ขอเรื่อง รายละเอียดภาพ หน่อยก็ดีครับ ว่ากล้อง ยี่ห้ออะไร เปิดรูรับแสง สปีด เท่าไร ขอมาไปเปล่า เอาไว้เป็น ข้อมูลครับ กำลัง

มองอยู่เหมือนกัน ครับ  ม่ายรู้จะเล่นอะไรดี  canon ก็ดี nikon ก็ เยี่ยม เรื่องกล้อง ปัญหาโลกแตกจริงๆ  คุยกันได้ไม่จบ สมาชิกท่านได้ให้คำแนะนำได้ ก็ดีนะครับ

เวลาไปร้าน ก็เชียร์กัน เข้าไป บ้างก็ว่า นิค บาง ก็ หนอน คนซื้องง แต่กล้องอยู่ที่คนถ่ายมากกว่า เห็นกล้องเทพ พอถ่ายออกมา ห่วยแตก ก็มีให้เห็นเยอะ  คำนับ

แต่รูปที่ลง สวยๆ ทุกภาพเลยครับ

เลือกกล้องแล้วแต่ชอบครับ แล้วแต่สไตล์ ไม่ต้องตามใคร อะไรที่เราคิดว่าถูกใจซื้อเลย ผมเล่น นิคคอน เพราะชอบสไตล์ของสี และการคอนโทลกล้องที่คล่องมือ อันนี้ต้องลองจับลองเล่นเอง อีกอย่างเรื่องเลนส์ ใช้นิคคอน ไม่ต้องพึ่งเลนส์นอกค่าย แค่เลนส์ kit ก็กินขาด เลนส์มือหมุน เลนส์ในตำนาน มีมากมาย สรุปง่ายๆ จบที่เลนส์ค่าย แต่เรื่องศูนย์บริการ ห่วยมาก ไม่ต้องพูดถึง ใช้นิคคอนใช้ด้วยใจไม่ต้องใส่ใจมากกับศูนย์บริการ อีกอย่างราคากล้องและเลนส์ ประกันศูนย์กับประกันร้าน ราคาต่างกันมาก ยกตัวอย่าง เลนส์ AF-S 17-55f2.8 ของใหม่ราคาประกันศูนย์ 59000 ของใหม่ราคาประกันร้าน 44500 คนที่ใช้ แบรนอื่นอาจจะงงทำไมราคาต่างกันมากมาย อันนี้ตัวอย่างคร่าวๆ จากคนใช้ นิคคอน ใครใช้แบรนอื่นก็ออกมาแชร์ข้อมูลได้นะครับ เพื่อเป็นแนวทางการตัวสินใจสำหรับคนกำลังจะซื้อกล้องใหม่

อู๋ อยุธยา
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #481 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 08:34:46 »

ได้ดูรูป สวยๆ ทุกวัน ดีครับ ถ้าเป็นไปได้ ขอเรื่อง รายละเอียดภาพ หน่อยก็ดีครับ ว่ากล้อง ยี่ห้ออะไร เปิดรูรับแสง สปีด เท่าไร ขอมาไปเปล่า เอาไว้เป็น ข้อมูลครับ กำลัง

มองอยู่เหมือนกัน ครับ  ม่ายรู้จะเล่นอะไรดี  canon ก็ดี nikon ก็ เยี่ยม เรื่องกล้อง ปัญหาโลกแตกจริงๆ  คุยกันได้ไม่จบ สมาชิกท่านได้ให้คำแนะนำได้ ก็ดีนะครับ

เวลาไปร้าน ก็เชียร์กัน เข้าไป บ้างก็ว่า นิค บาง ก็ หนอน คนซื้องง แต่กล้องอยู่ที่คนถ่ายมากกว่า เห็นกล้องเทพ พอถ่ายออกมา ห่วยแตก ก็มีให้เห็นเยอะ  คำนับ

แต่รูปที่ลง สวยๆ ทุกภาพเลยครับ

เลือกกล้องแล้วแต่ชอบครับ แล้วแต่สไตล์ ไม่ต้องตามใคร อะไรที่เราคิดว่าถูกใจซื้อเลย ผมเล่น นิคคอน เพราะชอบสไตล์ของสี และการคอนโทลกล้องที่คล่องมือ อันนี้ต้องลองจับลองเล่นเอง อีกอย่างเรื่องเลนส์ ใช้นิคคอน ไม่ต้องพึ่งเลนส์นอกค่าย แค่เลนส์ kit ก็กินขาด เลนส์มือหมุน เลนส์ในตำนาน มีมากมาย สรุปง่ายๆ จบที่เลนส์ค่าย แต่เรื่องศูนย์บริการ ห่วยมาก ไม่ต้องพูดถึง ใช้นิคคอนใช้ด้วยใจไม่ต้องใส่ใจมากกับศูนย์บริการ อีกอย่างราคากล้องและเลนส์ ประกันศูนย์กับประกันร้าน ราคาต่างกันมาก ยกตัวอย่าง เลนส์ AF-S 17-55f2.8 ของใหม่ราคาประกันศูนย์ 59000 ของใหม่ราคาประกันร้าน 44500 คนที่ใช้ แบรนอื่นอาจจะงงทำไมราคาต่างกันมากมาย อันนี้ตัวอย่างคร่าวๆ จากคนใช้ นิคคอน ใครใช้แบรนอื่นก็ออกมาแชร์ข้อมูลได้นะครับ เพื่อเป็นแนวทางการตัวสินใจสำหรับคนกำลังจะซื้อกล้องใหม่

เพื่อนที่ใช้นิคก็บ่นแบบนี้เช่นกัน
แต่ผมยังอยู่กับหนอน เพราะเริ่มจากหนอน ตอนนี้มีเลนส์หลายตัว เลยยังเฉย ๆ ไม่เทประเป๋า ย้ายค่าย

แต่ในกล้องระดับเดียวกัน ราคาไล่เลี่ยกัน ผมว่า body ของนิคแน่นมือกว่านะ

อ้อ นิคผลิตในไทยด้วย โรงงานอยู่บางปะอินนี่เอง

นาน ๆ แวะมาที
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #482 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 08:45:19 »

เพื่อนที่ใช้นิคก็บ่นแบบนี้เช่นกัน
แต่ผมยังอยู่กับหนอน เพราะเริ่มจากหนอน ตอนนี้มีเลนส์หลายตัว เลยยังเฉย ๆ ไม่เทประเป๋า ย้ายค่าย

แต่ในกล้องระดับเดียวกัน ราคาไล่เลี่ยกัน ผมว่า body ของนิคแน่นมือกว่านะ

อ้อ นิคผลิตในไทยด้วย โรงงานอยู่บางปะอินนี่เอง

ใช่คับน้าอู๋ น้องสะใภ้เคยเป็นqcแผนกวงจรคับ อยู่ในนิคมโรจนะมั้ง

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
tum_kia
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #483 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 08:45:33 »

นิกร กะ หนอนน้อย ปัญหาโลกแตก ใครชอบอะไรตามแต่ความคิดครับ

JO_Zest

« ตอบ #484 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 08:46:22 »

ผมว่าคงคล้ายๆ จะซื้อรถนะ จะเอาไหนดี โตโยต้า ฮอนด้า มิตซู นิสสัน พวกนี้ต้องลองครับ

ไปที่ร้านขอลองจับๆ ลองยืมใครที่ใช้จับๆ กดๆ ดู ว่าชอบอันไหนมากกว่ากัน

แต่ทั้งนี้ก็ตามที่ข้างบนว่าเหมือนกันเรื่องศูนย์ เรื่องบริการ

วิ่งปะละ   เดียวก็รู้   จะจบไหม
arTO-TRD

« ตอบ #485 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 08:54:58 »

มาเก็บข้อมูล อิอิ
ตก...กาป๋อง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #486 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 09:58:49 »

มาโกยข้อมูล... อิอิ

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
bond 1
มือใหม่หัดซิ่ง
**

เครื่องเดิมทั้งตัว 13.601 เป็นไปได้ไง

« ตอบ #487 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 10:30:58 »

แล้วแต่ความชอบ แต่ละท่านครับเรื่องกล้อง

กระดาษทรายหยาบ

Khonkaen Club

S.B.AUTOMAX

อู่สมบูรณ์การช่าง

อู่ขอนแก่นเทอรโบ

Hoosier Thailand

วิศวะอะไหล่ยนต์

J.J. Ground Water

ขอบคุณผู้สนับสนุนหลัก Inter Water treatment Co.,Ltd
~RETRO RACE...つづく

ไข่ยานใส่JICไข่กระดิกใส่Tein

« ตอบ #488 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 10:54:27 »

พนักงานในร้านคว ายๆ เยอะแยะครับ ไม่รู้เรื่้อง สักแต่เชียร์
จริงๆแล้วมันก็ดีทั้งคู่นั่นล่ะ อยู่ที่ ใช้อุปกรณ์ มากกว่า ว่าเรา ใช้เป็นไหม ใช้เต็มความสามารถหรือไม่
ผมใช้ทั้ง 2ตัวแล้ว ล่ะ มันก็ ดี คนล่ะอย่าง  

canon เน้นเร็ว ใช้งาน ที่แสงน้อยๆเป็นหลัก ภาพจะได้คุณภาพ

Nikon คอนทราส สี สดใส ต่างกับ canon  ที่จะดูจืด (ผมไม่อยากให้ใช้คำว่าจืด หรอก นะ เพราะ มันเป็นสไตล์ ของcanon อ่ะ
อยากให้ดีๆ ก็ใช้ PS เอา ซิ ยังไงก็ไม่จืด หรอกครับ

Nikon จะใช้ถ่ายวิว เป็นหลัก ซะมากกว่า พวก งาน ที่ต้องการ สีสรรค์ ที่ ค่อนข้าง จะมี คอนทราสสูง  

ผมมองว่า การใช้งานเป็นหลัก ซะมากกว่า

เพราะพวกรู้ไม่จริงมีอยู่ เยอะแยะ  เพราะน้ำลาย ไม่ได้ ซื้อนี่ ก็พูดกันไป  
หลายๆคนเสียเวลา เพราะ เจอคนหลอก เยอะแยะก็มี  

ดังนั้น คุณควรขอข้อมูลจากคนที่มีประสบการณ์ จากร้านที่มีประสบการณ์  เช่น มีอยู่ร้านนึง  ไม่เอ่ยชื่อนะ   ร้านนี้บริการดี ใช้ได้
ปรับค่ากล้อง เป็น default ค่าเดิมๆของกล้อง ถ่ายที่แสงเท่ากัน ทุกรูป ของกล้องหลายๆยี่ห้อ ให้เห็น ถึงคุณภาพ ของกล้องอย่างแท้จริง
อย่างกล้อง  D200 D300  D700   5D 1มือ2   5D mark2 7D 40D  50D  60D  
ของลองดูความแตกต่างได้   แต่ละตัวมีดีไม่เหมือนกัน มันอยู่ที่คนใช้แล้ว ว่า เรา ใช้ไปทำอะไร เพื่องานแบบไหน

ยังไงลองศึกษาดูครับ กล้องแต่ละตัว ต้องตอบโจทย์คุณได้ เมื่อคุณ จะใช้มัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2010 10:56:31 โดย ''Takeshi ヨンエ111-Ball~'' » บันทึกการเข้า

ฝากรูป>> http://image.ohozaa.com/
อยากทำCabonสวยๆ 
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=110314.0
อะไหล่ของแต่งจากญี่ปุ่น
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=112902.0
RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #489 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 11:36:53 »

ชอบ ที่ถ่ายออกมาแล้ว ถูกใจ  เริ่มใช้หนอนมา พอมาใช้นิค สีมันสวยจริงๆ ฟังก์ชั่นเล่นง่ายดี

แต่ ถ่ายมา 2-3 เดือน ยังไม่เห็นมีภาพไหนที่ตัวเองถ่ายมาแล้วประทับใจสุด ๆ เลย  แหะ.. แหะ..

ตก...กาป๋อง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #490 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 11:54:39 »

ชอบ ที่ถ่ายออกมาแล้ว ถูกใจ  เริ่มใช้หนอนมา พอมาใช้นิค สีมันสวยจริงๆ ฟังก์ชั่นเล่นง่ายดี

แต่ ถ่ายมา 2-3 เดือน ยังไม่เห็นมีภาพไหนที่ตัวเองถ่ายมาแล้วประทับใจสุด ๆ เลย  แหะ.. แหะ..

ประทับใจที่สุดไม่มีหรอกครับ...มีแต่ประทับใจมากขึ้นเรื่อยๆ...อิ  อิ

ลิงจั๊กๆ

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
SK One @ WZ

ขับรถไม่สุภาพ กรุณา"แข่ง"

« ตอบ #491 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 12:18:58 »

หนอนเราอยากได้สีสดๆก็ลองปรับ contrast ในเมนูเพิ่มดูจิคับ ถึงจะได้ไม่เท่านิคแต่ก็ยังพอได้อารมณ์สีจัดอยู่ หุหุ แต่ผมว่าหนอนตั้งแต่ 450D ขึ้นไปเนี่ยสีเริ่มจัดขึ้นเยอะเลยนะคับ ผมใช้ตั้งแต่ 300D 350D 20D 40D เห็นความต่างเลย ตอนนี้ใช้ 40D สียังสู้ 450D ไม่ได้เลย T_T

RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

« ตอบ #492 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 12:20:43 »

หนอนเราอยากได้สีสดๆก็ลองปรับ contrast ในเมนูเพิ่มดูจิคับ ถึงจะได้ไม่เท่านิคแต่ก็ยังพอได้อารมณ์สีจัดอยู่ หุหุ แต่ผมว่าหนอนตั้งแต่ 450D ขึ้นไปเนี่ยสีเริ่มจัดขึ้นเยอะเลยนะคับ ผมใช้ตั้งแต่ 300D 350D 20D 40D เห็นความต่างเลย ตอนนี้ใช้ 40D สียังสู้ 450D ไม่ได้เลย T_T

ใช้ 450d อยู่ แต่ ไม่เข้าใจลูกเล่นอะ  แหะ.. แหะ..

Nu MaI <RZ>

ปู๊ น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

« ตอบ #493 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 12:22:53 »

^
^
^
^
^

หัดเรื่อยๆเด๋วก็ชิน อิ อิ
ROMEo@MAN_u

« ตอบ #494 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 12:40:03 »

แหะ.. แหะ..ผมคงใช้กล้อง SONY คนเดียวในทีนี้มั้งครับ 5555 เล่นของไม่เหมือนชาวบ่าน

รูปจากลอยกระทงที่เชียงใหม่ปีที่แล้วเอามาให้ดูก่อนครับ

ส่วนปีนี้อยู่ราชบุรี จะลองหาที่ถ่ายรูปอยู่แถวนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2010 12:46:18 โดย ROMEo » บันทึกการเข้า

Toom111 พิดโลก

AE-レーシング クラブ

« ตอบ #495 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 13:23:42 »

แหะ.. แหะ..ผมคงใช้กล้อง SONY คนเดียวในทีนี้มั้งครับ 5555 เล่นของไม่เหมือนชาวบ่าน

ผมก็ใช้ sony คับa200
นายแบบจำเป็นอิอิ

อยากรู้ต้องลอง!!!
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #496 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 13:33:24 »

พนักงานในร้านคว ายๆ เยอะแยะครับ ไม่รู้เรื่้อง สักแต่เชียร์
จริงๆแล้วมันก็ดีทั้งคู่นั่นล่ะ อยู่ที่ ใช้อุปกรณ์ มากกว่า ว่าเรา ใช้เป็นไหม ใช้เต็มความสามารถหรือไม่
ผมใช้ทั้ง 2ตัวแล้ว ล่ะ มันก็ ดี คนล่ะอย่าง 

canon เน้นเร็ว ใช้งาน ที่แสงน้อยๆเป็นหลัก ภาพจะได้คุณภาพ

Nikon คอนทราส สี สดใส ต่างกับ canon  ที่จะดูจืด (ผมไม่อยากให้ใช้คำว่าจืด หรอก นะ เพราะ มันเป็นสไตล์ ของcanon อ่ะ
อยากให้ดีๆ ก็ใช้ PS เอา ซิ ยังไงก็ไม่จืด หรอกครับ

Nikon จะใช้ถ่ายวิว เป็นหลัก ซะมากกว่า พวก งาน ที่ต้องการ สีสรรค์ ที่ ค่อนข้าง จะมี คอนทราสสูง 

ผมมองว่า การใช้งานเป็นหลัก ซะมากกว่า

เพราะพวกรู้ไม่จริงมีอยู่ เยอะแยะ  เพราะน้ำลาย ไม่ได้ ซื้อนี่ ก็พูดกันไป 
หลายๆคนเสียเวลา เพราะ เจอคนหลอก เยอะแยะก็มี 

ดังนั้น คุณควรขอข้อมูลจากคนที่มีประสบการณ์ จากร้านที่มีประสบการณ์  เช่น มีอยู่ร้านนึง  ไม่เอ่ยชื่อนะ   ร้านนี้บริการดี ใช้ได้
ปรับค่ากล้อง เป็น default ค่าเดิมๆของกล้อง ถ่ายที่แสงเท่ากัน ทุกรูป ของกล้องหลายๆยี่ห้อ ให้เห็น ถึงคุณภาพ ของกล้องอย่างแท้จริง
อย่างกล้อง  D200 D300  D700   5D 1มือ2   5D mark2 7D 40D  50D  60D 
ของลองดูความแตกต่างได้   แต่ละตัวมีดีไม่เหมือนกัน มันอยู่ที่คนใช้แล้ว ว่า เรา ใช้ไปทำอะไร เพื่องานแบบไหน

ยังไงลองศึกษาดูครับ กล้องแต่ละตัว ต้องตอบโจทย์คุณได้ เมื่อคุณ จะใช้มัน

เสริมเรื่องสีสันครับ
ใช้ canon อยู่ เคยเทียบกับของเพื่อนที่เป็น Nikon ปรับเป็นค่า Std. โรงงานเหมือนกัน ถ่ายมุมเดียวกัน นิคสีจะสดกว่า
ผมเลยต้องปรับ Profile เร่งค่าสีและค่าต่าง ๆ ขึ้น สีก็สดขึ้นมาครับ

นาน ๆ แวะมาที
arTO-TRD

« ตอบ #497 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 14:01:25 »

ผมก็ใช้ sony คับa200
นายแบบจำเป็นอิอิ

น่ารัก  น่ารัก
bond 1
มือใหม่หัดซิ่ง
**

เครื่องเดิมทั้งตัว 13.601 เป็นไปได้ไง

« ตอบ #498 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 14:30:14 »

น้าๆแต่ละท่าน งามๆทั้งเลย

กระดาษทรายหยาบ

Khonkaen Club

S.B.AUTOMAX

อู่สมบูรณ์การช่าง

อู่ขอนแก่นเทอรโบ

Hoosier Thailand

วิศวะอะไหล่ยนต์

J.J. Ground Water

ขอบคุณผู้สนับสนุนหลัก Inter Water treatment Co.,Ltd
tum_kia

« ตอบ #499 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 16:27:39 »

สำหรับคนเริ่มใช้หนอนครับ
http://www.canon.co.jp/imaging/picturestyle/style/index.html

โหลดมาใส่กล้องดูครับ

หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 135  »  [5»] [10»]   ขึ้นบน
  พิมพ์