AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 03:37:20 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอเซตค่า router ให้ บล๊อคเวปโหลดบิดโหลดยูทรูฟได้บ้างไหม๊ครับ..  (อ่าน 15344 ครั้ง)
Wayukung
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #40 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 17:01:17 »

ได้ยัง

ร้านสยามแก๊ส 4a-fte
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไม่สนิท อย่าล้อเล่น

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #41 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 17:07:13 »

เอ้อเค้าบอกว่าใช้เราเตอร์ต่อเดียวๆ ก็แนะนำให้เค้าใช้ server อีก

บล๊อคบิท คร่าวๆก็บล๊อคตั้งแต่พอร์ต8000ขึ้นไปเลย ไม่ก็หา Wire Shark มาดูว่าใช้พอร์ตไหน

หรือใช้ QOS ก็ได้ แบ่ง class กันไปเลย

ถ้าเราเตอร์มี Keyword ก็สั่งบล๊อคคำว่า bit,torrent อะไรก็ว่าไป

ทางแก้สุดท้าย Netcut+UDP Flood
AE'101@nsw#
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #42 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 17:10:01 »

ลองดูอันนี้ http://support.csloxinfo.com/tutorial.asp?where=adsl/660hwv2 หัวข้อ 14 ครับ
ตรบมือ ตรบมือ

" สุข ใด ไม่ เท่า ล้วง กระ เป๋า แล้ว เจอ ตังค์ "
MEE-4AFE

สมาธิมา ปัญญาเกิด

« ตอบ #43 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 17:21:51 »

ลองดูใน หัวข้อ Advance ,Firewall และ Content Filter

กำนด Firewall
       LAN - WAN = Deny(Block)
หรือ WLAN -WAN (Wireless)

แล้วไปกำหนดที่ Content Filter  เช่น *.torrent ไม่ต้องบล๊อค Port

ผิดถูกขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน 2010 17:24:30 โดย MEE-4AFE » บันทึกการเข้า
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 17:23:57 »

เอ้อเค้าบอกว่าใช้เราเตอร์ต่อเดียวๆ ก็แนะนำให้เค้าใช้ server อีก

บล๊อคบิท คร่าวๆก็บล๊อคตั้งแต่พอร์ต8000ขึ้นไปเลย ไม่ก็หา Wire Shark มาดูว่าใช้พอร์ตไหน

หรือใช้ QOS ก็ได้ แบ่ง class กันไปเลย

ถ้าเราเตอร์มี Keyword ก็สั่งบล๊อคคำว่า bit,torrent อะไรก็ว่าไป

ทางแก้สุดท้าย Netcut+UDP Flood
ใช้เร้าเตอร อย่างเดียวเลยครับ
ตอนนั้งค่าเร้าเตอร ใช้ โน๊ตบุ๊ค ตั้งครับ พอเซต เสร็จก็ถอด โน๊ตบุ๊คออก ..แล้วก็เปิด ปิดเร้าเตอร ให้ เร้าเตอร คอนเน็คเน็ต ออโตเลยครับ..ไม่ได้ต่อผ่าน ppc หรือ โน๊ตบุ๊คเลยครับ...

เวลลาจะเช็คอะไร นิดๆ หน่อย ก็ใช้วิธี ping เลขเข้าไป เร้าเตอร เอาอะครับ...

ตอนนี้ลองตั้ง ตามหัวข้อ 14 ดูแล้วครับ.โดยใส่ เลข MC แทน ชื่อ ไปแล้วครับ..

ขอบคุณครับ
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 17:32:17 »

ตรงที่วงกลมเอาไว้ ติ๊กได้แค่ช่องบนช่องเดียวครับ (ทั้งๆที่ ตั้งชื่อไว้ 3 ชื่ออะครับ โดยใส่เลข Mc ไป 3 ชุดครับ บังคับไว้แค่ 40 k อะคับ)
commander29

นายเป็นคันแรกของฉันเสมอ... My AE110

« ตอบ #46 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 19:08:23 »

ก็คงต้องทำแบบนั้นอะฮับ จำกัด BW ถ้าจะใช้อุปกรณ์ข้างต้นที่บอกอะ 

จริงๆ แล้ว มันไม่ได้ถูกออกแบบให้ทำหน้าที่อย่างนั้นอะฮับ  แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ

ต้องหาตัวที่ทำ access-list ได้ฮับ ให้เปิดเฉพาะ port ที่จำเป็นๆ เท่านั้น น่าจะพอช่วยได้ฮับ

ถ้าหา Router ได้แล้ว  ลองเปิดเฉพาะ port ดังต่อไปนี้นะฮับ

8   => ping
30 => ping
21 => ftp
25 => smtp
53 => dns
80 => http
110 => pop
143 => imap
443 => https
554 => risp
993 => imaps
995 => pop3s

น่าจะ block bit ได้นะ แค่>>น่าจะ<< นะฮับ ^^ แต่ก็ลองดูได้

อีกทางนะฮับเป็นแนวคิดนะฮับ ยังไม่เคยลองเหมือนกัน ถ้า Notebook สเปคสูงหน่อย สามารถใส่

การ์ด LAN เพิ่มอีกใบได้(ตั้งชื่อให้เป็น T0 กับ T1)  ให้ลงตัว VMware ฮับ

จำลอง Firewall server อีกตัวในเครื่อง แล้วกำหนดให้ Firewall มีการ์ด LAN 2 ใบ

(ตั้งชื่อให้เป็นF0 กับ F1 ละกัน)  จาก Router ให้มาเข้าที่ T0 ของ Notebook

จากนั้นกำหนด F0 รับ IP จากการ์ด T0 เพื่อเป็นขา WAN(Red)

แล้วปล่อย ip ให้ขา LAN(Green) F1 ซึ่งจะจ่าย ip ต่อไปยัง T1  แล้วนำไปต่อกับ

Switch hub ต่อตามเดิม....   ลองดูฮับผม ^^ 

ขยับ Step วันละนิด ^___^

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 19:39:01 »

ก็คงต้องทำแบบนั้นอะฮับ จำกัด BW ถ้าจะใช้อุปกรณ์ข้างต้นที่บอกอะ 

จริงๆ แล้ว มันไม่ได้ถูกออกแบบให้ทำหน้าที่อย่างนั้นอะฮับ  แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ

ต้องหาตัวที่ทำ access-list ได้ฮับ ให้เปิดเฉพาะ port ที่จำเป็นๆ เท่านั้น น่าจะพอช่วยได้ฮับ

ถ้าหา Router ได้แล้ว  ลองเปิดเฉพาะ port ดังต่อไปนี้นะฮับ

8   => ping
30 => ping
21 => ftp
25 => smtp
53 => dns
80 => http
110 => pop
143 => imap
554 => risp

น่าจะ block bit ได้นะ แค่>>น่าจะ<< นะฮับ ^^ แต่ก็ลองดูได้

อีกทางนะฮับเป็นแนวคิดนะฮับ ยังไม่เคยลองเหมือนกัน ถ้า Notebook สเปคสูงหน่อย สามารถใส่

การ์ด LAN เพิ่มอีกใบได้(ตั้งชื่อให้เป็น T0 กับ T1)  ให้ลงตัว VMware ฮับ

จำลอง Firewall server อีกตัวในเครื่อง แล้วกำหนดให้ Firewall มีการ์ด LAN 2 ใบ

(ตั้งชื่อให้เป็นF0 กับ F1 ละกัน)  จาก Router ให้มาเข้าที่ T0 ของ Notebook

จากนั้นกำหนด F0 รับ IP จากการ์ด T0 เพื่อเป็นขา WAN(Red)

แล้วปล่อย ip ให้ขา LAN(Green) F1 ซึ่งจะจ่าย ip ต่อไปยัง T1  แล้วนำไปต่อกับ

Switch hub ต่อตามเดิม....   ลองดูฮับผม ^^ 
ขอบคุณครับ
ศัพท์เป็นทางการมากเลยครับ จะไหวไหม๊เรา..@@
ลูกเจ้าแม่

ตั้งแต่เกิด

« ตอบ #48 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 11:04:41 »

8   => ping
30 => ping
21 => ftp
25 => smtp
53 => dns
80 => http
110 => pop
143 => imap
554 => risp

ขอบคุณครับ
ศัพท์เป็นทางการมากเลยครับ จะไหวไหม๊เรา..@@

ไม่ได้หรอกครับ คิดว่า Bit เป็น P2P แล้วเปิดแค่ที่บอกจะบล๊อกได้ ผมว่ามันยากครับ เงื่อนไขอะใช่ แต่ถ้าเอามาใช้ ผมบอกได้เลยว่าไม่แตกต่าง เพราะว่าตามที่บอกมายังบล๊อก FTP over HTTP ไม่ได้เลยแล้ว เพราะฉนั้นถ้าจะไปหยุด Bit App ที่สมัยนี้ความสามารถสารพัด เช่น Random Port  ที่ใช้งาน หรือความสามารถในการทำ VPN ระหว่างเครื่องที่โหลดกับเว็บไซด์ละครับ ใครจะมาแกะ VPN ดูได้ ผมว่ิ่่งผ่าน port ที่เปิดไว้อยู่ใน VPN ของผมเนียนๆได้เลย ปิดรูนี้ เด๋วผมเปลี่ยนไปวิ่ง Port อื่นได้อีก

ส่วนแบบที่สอง รับรองได้เลยครับว่าร่วงแน่นอน ไม่นิ่งไปเลยก็แทบจะใช้งานไม่ได้ ผมว่าจะลำบากกว่าเก่านะ เค๊าจะโหลดไม่โหลด เราก็ทำงานไม่ได้ แค่รัน VM นี่ก็อดขนาดไหนแล้ว นี่ต้องเอาตัวเองไปขวาง Traffic อีก เครื่องจะแรงได้ขนาดตามที่ว่านะ อย่างน้อยต้อง 4 core ram 8 G อย่าลืมนะครับว่าวินโดวของเรามันไม่ได้ Hardening เหมือน Window server เวลาทำงานจริง Service อื่นๆอีกสารพัด

ร่วมแชร์ข้อมูลนะครับ ผิดถูกขออภัย

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #49 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011 10:30:15 »

ตอนนี้...คนนั้นที่พี่อ๊อดกล่าวถึง เค้าจะเข้าใจความลำบากของคนอื่นรึยังนะ Grin

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011 10:35:23 »

8   => ping
30 => ping
21 => ftp
25 => smtp
53 => dns
80 => http
110 => pop
143 => imap
554 => risp

ขอบคุณครับ

ไม่ได้หรอกครับ คิดว่า Bit เป็น P2P แล้วเปิดแค่ที่บอกจะบล๊อกได้ ผมว่ามันยากครับ เงื่อนไขอะใช่ แต่ถ้าเอามาใช้ ผมบอกได้เลยว่าไม่แตกต่าง เพราะว่าตามที่บอกมายังบล๊อก FTP over HTTP ไม่ได้เลยแล้ว เพราะฉนั้นถ้าจะไปหยุด Bit App ที่สมัยนี้ความสามารถสารพัด เช่น Random Port  ที่ใช้งาน หรือความสามารถในการทำ VPN ระหว่างเครื่องที่โหลดกับเว็บไซด์ละครับ ใครจะมาแกะ VPN ดูได้ ผมว่ิ่่งผ่าน port ที่เปิดไว้อยู่ใน VPN ของผมเนียนๆได้เลย ปิดรูนี้ เด๋วผมเปลี่ยนไปวิ่ง Port อื่นได้อีก

ส่วนแบบที่สอง รับรองได้เลยครับว่าร่วงแน่นอน ไม่นิ่งไปเลยก็แทบจะใช้งานไม่ได้ ผมว่าจะลำบากกว่าเก่านะ เค๊าจะโหลดไม่โหลด เราก็ทำงานไม่ได้ แค่รัน VM นี่ก็อดขนาดไหนแล้ว นี่ต้องเอาตัวเองไปขวาง Traffic อีก เครื่องจะแรงได้ขนาดตามที่ว่านะ อย่างน้อยต้อง 4 core ram 8 G อย่าลืมนะครับว่าวินโดวของเรามันไม่ได้ Hardening เหมือน Window server เวลาทำงานจริง Service อื่นๆอีกสารพัด

ร่วมแชร์ข้อมูลนะครับ ผิดถูกขออภัย
บุ๊ค มาตั้งให้พี่เลยดีกว่า..
ขอบใจ ล่วงหน้า..
superchen

« ตอบ #51 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011 11:04:41 »

http://www.studerus.ch/files/manuals/P662HW_Series_v3-40_QuickStartGuide.pdf

ดูหน้า32-38 การเซ็ทFirewall บล๊อก tcpip portที่ต้องการแต่ที่สำคัญเราต้องรู้tcp portที่ต้องการบล๊อกก่อนครับ
Bittorrent tcp ports 6881 to 6889

VDOLive 7000 user-specified streaming video
Real Audio & Video RTSP, 7070 6970-7170 streaming audio and video

Tcp/ip service port listตามลิ้งข้างล่างเลยครับ
http://www.chebucto.ns.ca/~rakerman/port-table.html

555 คนที่แก้ไข Bit เป็นเขาก็ Set ค่าให้หนีไปใช้ Well known Port ประเภท Port 80 (Web) ไม่แย่เหรอ เดี๋ยวนี้ แก้ไขที่ App ง่ายจะตาย  ถ้าจะกันวิธีนี้ใช้งบประมาณ บานตะไท ไหนจะ Firewalls ไหนจะ Server แกะ Payload ของ Packet   แถมวางของบล๊อคเต็มสูบล่ะก็ คนเล่น Web ช้าอยู่ดี เพราะกว่าจะผ่านอุปกรณ์เหล่านี้ ไปถึง Router แล้วถึงออก 

ถ้าต้องลงทุน Server ,Firewalls มากันพวกนี้ ง่าย ๆ เลยครับเช่าเบอร์และจ่ายค่าอินเตอร์เน็ตเพิ่มให้แต่ละคนใช้ไปเลย 599 ดูแลกันเอาเองนะ เสียซ่อมกันเอาเอง หมดเรื่อง  ไม่เอาแบบนี้ก็ยกเลิกเบอร์เก่าเลิกใช้กันไปข้างนึง จบหมดปัญหา.....

ปัญหาโลกแตกชิหายเลย ที่ทำงานก็เป็น แต่ที่บ้านผมไม่ยักกะเป็น จะโหลดก็รอคิวว่าง ๆ เอา ไม่งั้นเสียหลายตังค์  มี Technology ดี ๆ แต่บริหารกันไม่เป็น ก็ "ขี่ช้างจับตั๊กแตน" 
RANDOM.VIP

จะเอาอะรั้ยย กับ ลูกผู้ชาย ลั่นล้า

« ตอบ #52 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011 13:12:43 »

น่าจะช่วยได้ไม่มากก็นะน้อยหล่ะพี่

เวลาเท่านั้นแหล่ะที่จะบอกได้ว่า "เพื่อนแท้" คือใคร

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011 13:14:19 »

น่าจะช่วยได้ไม่มากก็นะน้อยหล่ะพี่

ขอบใจครับ เีดี๋ยวจะค่อยๆลองทำดูครับ..
หน้า:  «  1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์