AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 19:33:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงดังมากที่คอนโซล ช่วยด้วย  (อ่าน 2723 ครั้ง)
Sky21
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2010 18:09:43 »

ขับที่ความเร็ว 110  ขึ้นไปรถผมจะมีเสียงวีด ที่ คอนโซลหน้าครับ ช่วยแนะนำร้านที่รับรื้อคอนโซลให้ด้วยครับ (เสียงดังมากครับ)  ขอบคุณครับ
illusionx<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2010 18:24:33 »

เสียงจากลำโพงรึเปล่าครับ วีดๆ เนี่ย ปิดวิทยุแล้วมันดังไหมครับ ไม่ใช่ปิดเสียงนะปิดไปเลยอ่ะ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
Me!bourne101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2010 20:54:02 »

ผมก็มีบ้าง เวลาเจอ คอสะพาน หรือทางขรุขระ

กำลังหาอยู่ครับ  เด๋วจะลองแก้ DIY ของน้านิว ดูก่อน ว่าจะหายมั้ย
Sky21
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2010 22:28:35 »

ขอบคุณครับ ผมลองทดสอบแล้วครับ ทั้งปิดวิทยุ, ปิดแอร์ และดับเครื่อง (ขณะรถวิ่งที่ความเร็ว 110 / เสี่ยงมากแต่อยากรู้เลยต้องลองครับ) แต่เสียงก็ยังดังอยู่ครับ และพอความเร็วลดลงต่ำกว่า 100 เสียงก็หายไปครับ / ขอบคุณครับ
shinjung
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2010 23:24:15 »

ลมเข้าป่ะอ่ะ
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2010 23:29:57 »

ลมเข้าป่ะอ่ะ

อาจจะเป็นเสียงลมเข้ามาจากนอกรถตามด้านบนมั้งครับ

ปกติกลิ่นนอกรถเข้าในรถมากไหม ถ้าเข้ามากๆ
อาจจะเป็นเสียงลมก็ได้ ลองดูหน้า diy ที่อุดช่องแอร์ช่วยได้ครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
Tonsuan

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 07:13:50 »

ลองปรับแอร์เป็นรับอากาศจากข้างนอกดูครับ ฟองน้ำของที่กั้นลมมันอาจจะยุ่ยไปแล้ว ลมเข้านิดเดียวมันเลยมีเสียงวีดๆ
ถ้าใช่ก็เจอต้นเหตุแว้ว  อินเลิฟ

RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 08:57:39 »

เคยเป็นเหมือนกัน ผลสุดท้าย มาจากช่องแอร์  ถอนหายใจ

ChansamM
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010 20:12:54 »

รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ อายุรถ15ปีแล้ว ดังมากจากคอนโซลหน้า ไปจนถึงแถวๆเสาA(ไม่รู้เรียกถูกไหม)
เมื่อก่อนจะดังประมาณ 100kph ขึ้นไป แต่เดี๋ยวนี้แค่ 60 ก็เริ่มครางเบาๆแล้ว
ส่วนวิธีทดสอบผมก็ทดสอบเหมือน K.sky21 เช่นกันครับ โดยดับเครื่องที่ความเร็วย่านที่ดังวี๊ด ขณะเกียร์DและN, ลองปิด/เปิดแอร์, ปิด/เปิด เปลี่ยนช่องทางลมเข้าเก๋ง, ปรับช่องทางพ่นแอร์ ทำหมดแล้วครับ
สายพาน+ลูกปืนต่างๆปกติหมด เรียกว่า test รถยังกะเครื่องบินเลยครับ งานนี้เหลือแค่รื้อ แต่ไม่รู้จะรื้อตรงไหน ที่ลมมันเข้าได้บ้าง  ตาปริบๆ

ที่ K.Tosuan แนะนำว่าลองรื้อตำแหน่งช่องอากาศเข้าจากภายนอก เพราะโฟมอาจจะยุ่ยนั้น โฟมผมถอดออก และได้เปลี่ยนเป็นยางทากาว ปิดถาวรไปนานแล้วสมัยล้างตู้แอร์ (เพื่อกันกลิ่นไอเสียเข้ารถ) จึงไม่น่าจะใช่จุดนี้ครับ
ส่วนประเด็นที่ K.Rinsa Yoyolive บอกเรื่องช่องแอร์ ไม่ทราบหมายถึง ช่องอากาศเข้าที่เดียวกับ K.Tonsuan รึเปล่าครับ หรือเป็นช่องพ่นลมแอร์ รบกวนแนะนำด้วยครับ
กลุ้มมาก ไปไหนอายเค้า วี๊ดดด..ด อี๊ดดดด...ด
OAT_P.D.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010 21:27:03 »

สตาร์ทเครื่องแล้วเปิดแอร์ เปิดวิทยุเบาๆ เบิ้ลเครื่องที่ 3500 รอบค้างไว้  ถ้ายังดังก็ไม่ใช่เสียงลมเข้าครับ.... ถ้าไม่ดัง ก็อาจเป็นลมเข้าครับ ยังงัยรอผู้รู้อีกทีครับ

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
•—ชๅ€lxล้ๅต้ม<NC.Z>

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2010 20:08:10 »

ของผมก็เป็นน่ะครับแต่เป็นที่วิทยุ

ลองหาดูครับเด๋วก็เจอ

http://www.facebook.com/#!/profile.php?id=100000603573246
ChansamM
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010 09:44:38 »

สตาร์ทเครื่องแล้วเปิดแอร์ เปิดวิทยุเบาๆ เบิ้ลเครื่องที่ 3500 รอบค้างไว้  ถ้ายังดังก็ไม่ใช่เสียงลมเข้าครับ.... ถ้าไม่ดัง ก็อาจเป็นลมเข้าครับ ยังงัยรอผู้รู้อีกทีครับ

จอดอยู่เฉยๆ เปิดแอร์ วิทยุ กดรอบไป 5-6,000 ก็เงียบครับ เหลือจำเลยคนสุดท้ายคือ สายลม
tree
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไปเรื่อยๆ เมื่อยๆก็หยุด

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010 10:24:39 »

ยางขอบกระจกหรือเปล่า ผมก็เข้าขอบกระจกน่ะ

NightKid @ Kmut'nb
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010 10:44:33 »

ช่องแอร์ อะเปล่าคับ
รถผมเป็น อยู่ ถ้า หมุน บล็อกช่อง แอร์ไว้ง่าคับ
ChansamM
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010 17:11:11 »

ในที่สุด ก็เจอตัวปัญหาแล้วครับ หลังจากทนขับแบบดังวี๊ดดดดดเป็นเจ้าเข้ามานานน ใครมานั่งด้วยนึกว่ารถพัง น๊อตจะหลุดเอา  ปล่อยพลัง

มันเป็นแผ่นพลาสติกสีเงินๆใสๆ ที่อยู่ข้างยางขอบกระจกบานหน้า กาวมันเสื่อม เลยหลุดร่อนออกตามอายุนะครับ  ซึ่งของเดิมมันจะต้องแนบไปกับตัวขอบกระจกครับ
รถวิ่งเร็วๆมันก็อ้ามากขึ้น นานๆมันก็ขาด แต่ขาดจากขอบกระจกล่าง ที่ปลิวอยู่ข้างบนไม่ขาด ก็เลยเป็นลักษณะให้ลมลอดวี๊ดวีดๆ ลอดผ่านได้เหมือนกล่องกูลิโก๊ะ ที่ตอนเด็กๆเคยพับมาเป่าเล่นนะครับ
วิธีแก้ก็ลอกออกหมดเลย  แต่ไม่มีเส้นสีเงินรอบขอบกระจก ให้AEตัวโปรดหล่อเหมือนเดิมแล้ว
จะว่าไปก็นึกไม่ถึงเหมือนกัน ว่าแค่แผ่นพลาสติกเล็กๆที่อยู่นอกรถ เสียงจะดังข้างในได้มากขนาดนี้
ทีนี้ซิ่งได้เหมือนเดิม160ก็เงียบสนิทครับ แต่คนในรถจะวี๊ดแทนครับ 
Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010 18:38:00 »

เคยเจอเหมือนกัน เสียงมันมาจากช่องแอร์ข้างซ้ายอ่ะ รื้อออกมาดู..แม่เจ้า พวงกุญแจอพาร์ทเมนเพียบเลยอ่ะ สงสัยเจ้าของรถผมคนเก่ามันใส่ไปในนั้นแน่ๆเลย กลัวเมียจับได้ว่ามีกิ๊กมั้ง อิอิ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
DoraemonzA

Madboy!

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010 19:56:37 »

ของผม ณ ปัจจุบันก็ยังดังอยู่ครับ (แต่ของผมเป็นเสียงสายไมล์นะ) แหะ.. แหะ..

คิดถึง 92 คู่ใจ.........จะจดจำไว้ตลอดไป

"Keep moving on"
anunt_k
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010 21:39:19 »

ของผมก็ดังแต่ขี้เกียจหาครับปล่อยมันไว้งั้นแหละ  ขับเร็วๆดังวี๊ดๆนึกว่ามันเป็นเครื่องบินหรือจรวดก็แล้วกัน  555

: Long Live The King :
pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010 21:48:48 »

ของผม ณ ปัจจุบันก็ยังดังอยู่ครับ (แต่ของผมเป็นเสียงสายไมล์นะ) แหะ.. แหะ..

ถ้าดังอยู่ในเรือนไมล์ ถอดออกมาแล้วใช้น้ำยาเอนกประสงค์ฉีดที่แป้นเสียบสายไมล์นะครับ ช่วยได้ เงียบสนิทเลยล่ะ ลองดูครับ.

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์