AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 16:39:59 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดสปอร์ตไลท์ขับรถ ผิดกฎหมายด้วยหรอคับ  (อ่าน 9439 ครั้ง)
Rock_TZ058@AE.110
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #40 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 01:53:52 »

เคยเจอพวก สปอร์ดไลน์ซีน่อน  พวกกะบะ  วีโก้ ดีแม็ค มิสซู  ตาทะลักเลย แฮะ ๆ
เปิดแต่สปอร์ดไลน์ไฟหน้าหรี่เอา   เวียนหัว เวียนหัว

มีปากก็พูดไป น้ำลายไม่ได้ซื้อ
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #41 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 02:45:40 »

เรื่องนี้คุยกันจบยาก ขนาดผม มีเพื่อนที่สนิทกัน เปิดไฟหรี่ แล้วเปิดตัดหมอกสะงั้น มันบอกว่าสวยดี ถ้าเราไปห้ามก็จะเถียงกันเสียเพื่อนเปล่า ให้ผู้ใช้กฎหมาย เป็นคนตัดสินดีกว่า

sprinter111
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #42 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 09:42:00 »

ไฟรถรุ่นใหม่ ๆ บางค่าย ขับสวนกันทีนี่ มองไม่เห็นทางเลยก็มีนะ มันก็เปิด ทั้งตัดหมอก ไฟหรี่ ไม่นับซีนอล มันอีกนะ

เอ...หรือว่ารถเรามันเก่าหว่า Huh?

เก่าแต่ไม่แก่คับ
-TOR@RAYONG-

081-939-5609

« ตอบ #43 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 10:08:17 »

ไฟรถรุ่นใหม่ ๆ บางค่าย ขับสวนกันทีนี่ มองไม่เห็นทางเลยก็มีนะ มันก็เปิด ทั้งตัดหมอก ไฟหรี่ ไม่นับซีนอล มันอีกนะ

เอ...หรือว่ารถเรามันเก่าหว่า Huh?

รถเขาสูงกว่าเรามั้งพี่

ปล.ชอบจริงๆ สติ๊กเกอร์ "โกรธอ๊ะป่าว ถูกรถเก่าแซง" ที่กระจกหลังอ่ะ

korrarid
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #44 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 16:38:47 »

เปิดได้ทั่วประเทศครับ แค่ถ้ามีด่านต้องปิดทั้งไฟหน้า และสปอตไลท์ เหลือแค่ไฟหรี่
benjarong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 16:44:51 »

ผมก็เปิดนะแต่มันสว่างน้อยกว่าไฟหน้าอีกนะครับใกล้กว่าด้วย
taidin
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #46 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012 11:46:41 »

ผมว่าเรื่องไฟรถเนี่ย กฏหมายไทยยังล้าหลังเต่าล้านปี ไม่ยอมดูสังคมโลกว่า เขาเป็นงัย บางประเทศ เขาใช้ไฟพวกนี้ในกฏหมาย และก่อประโยชน์จริงๆ สิ่งที่ควรห้ามกลับไม่ห้าม สิ่งไม่ควรห้ามกลับห้าม เช่นถ้าติดไฟสปอร์ตไล์ต่ำกว่า 40 ซม.ยังผิดอีก ขาดต่ำมากๆยังผิด งง กฏหมาย  สูงนี่ผิดแน่นอน เพราะแยงตาคนอื่น แต่ต่ำแล้วผิดเนี่ยสิ งง และถ้าเป็นรถหรูนำเข้า รุ่นไหม่ นำมาทำลายตากันโดยเฉพาะก็ว่าได้ บอกว่าถูก งงเข้าไปอีก 
abb
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012 12:03:34 »

แบบนี้ไม่ได้เปิดแน่ ไม่เจอหมอกเลย ร้องไห้
THanasak

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #48 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012 15:32:38 »

ขออนุญาตตอบด้วยคนนะใครไม่เห็นด้วยผมถือว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ

อย่างแรก    ประเทศนี้มีกฏหมายอาจจะเต่าล้านปีบ้าง แต่เมื่อมันเป็นที่ยอมรับผมว่าเราอยู่ร่วมควรยอมรับนะ ไม่งั้นก็เรียกร้องให้แก้ไขซะครับ
อย่างที่สอง  ผิดมากหรือผิดน้อยต่างกรรมต่างวาระ  แต่สรุปก็ผิดครับ เช่นมอไซค์แอบขึ้นสะพานที่ห้ามขึ้นเราหมั่นใส้ปาดเขาล้ม ต่างคนต่างผิดนะครับ
เพียงแต่คนละข้อหา เราไม่ได้มีสิทธิไปตัดสินความผิดคนอื่นนะครับ
อย่างที่สาม  การไม่รู้กฏหมายไม่ได้แปลว่าเราสามารถทำผิดกฏหมายนะถ้าใครสักคนบอกว่าไม่รู้กฏหมายแล้วมาละเมิดเรา เรายอมรับหรือเปล่าครับ
อย่างอื่นๆ...ฯลฯ

ความถูกต้องกับถูกใจ...ไม่เหมือนกันนะครับ คำนับ
ae 101

« ตอบ #49 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012 15:34:12 »

ฝนตกหนักเปิดได้ ตำรวจไม่จับ เพราะตำรวจเค้าหลบฝน  ตรบมือ
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #50 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012 16:48:55 »

ของผมก้อเปิดนะ ไม่เห็นตำรวจมาจับ เปิดสี่ดวงเลย ...

Jeep
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

7a-fe Auto รถซื้อกับข้าว

« ตอบ #51 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012 17:30:21 »

ผมก้อเปิดนะน้าตุ้มแต่ไม่เคยโดนลูกเพ่เรียกสักที ซุบซิบ

ไม่ได้ต้องการแฟนที่ “นมใหญ่” ขอแค่ว่าอย่ามี “ไข่” เท่านั้นพอ
wasabi
นักแข่งมือสมัครเล่น

AE92GTi

« ตอบ #52 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012 19:46:28 »

ไฟแยงตา เพราะ เปิดผิดกาลเทศะ ผิดกฎหมาย มันอาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุ ได้ครับ
ยกตัวอย่างง่ายๆ  ขับมาปกติ เจอ คันที่สวน เปิดตัดหมอกแยงตา ตาพล่า  จังหวะละสายตา ก็ อาจจะเซ ไป ชน หรือ เฉี่ยวได้

แต่ถ้าคัน ที่สวนมา เสียงดัง  มันไม่มีผล กับการมองเห็น ครับ

ก็ไม่รู้ว่า จะแยกแยะ กันออกหรือป่าว  เพราะ กฎหมาย แต่ละข้อ ก่อนจะออกประกาศใช้ ก็ต้องมีการกลั่นกรอง อย่างดีแล้ว

เมื่อเป็นกฎ ก็ ควรจะรักษากฎ ครับ เพื่อให้ ส่วนรวม อยู่ร่วมกันได้ อย่างสันติ

ก็เห็นด้วยกับแบด นะ

AE92-GTi Standard
หน้า:  «  1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์