AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 03:08:39 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีเหตุอันควร"--> ระวังเน้อ‏  (อ่าน 2325 ครั้ง)
neung-ae
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 14:35:03 »

ข้อ ๓ ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็น (๓ ทวิ) ของข้อ ๑๓ แห่งกฎกระทรวงฉบับที่ ๒ (พ.ศ. ๒๕๒๒)
ออกตามความในพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒

"(๓ ทวิ) ในกรณีที่รถมีโคมไฟเพื่อใช้ตัดหมอก
จะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะขับรถผ่านมีหมอก ควัน หรือฝุ่นละออง
จนเป็นอุปสรรคอันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ
และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ"

in@PZ
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 15:03:28 »

ไฟในกันชนแวนนี่ไม่ค่อย สว่างยังโดนอีกหรอครับ

ปล.แต่ก็เห็นว่าช่วงนี้จับเรื่องนี้เยอะครับ

ฝากเตือนเพื่อนๆๆที่จะมาเดินคลองถม คืนวันเสาร์ไงก็ระวังกันนิดนะครับ
ก่อนข้ามสะพานเหล็ก มักมีตั้งด่าน จับเรื่องเปิดตัดหมอกนี่แหละ ผมอยู่แนวนั้นเห็นบ่อย

ae 101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 15:10:24 »

ปัญหาโลกแตก มีแล้วเปิดไม่ได้ เปิดได้ในเวลาที่สมควรเปิด และไม่รบกวนผู้อื่น แต่คนที่มีก็อยากเปิด มันเป็นอะไรที่พูดยาก ก็โรงงานใส่มาให้

ไม่มียังอยากมีเลย ขนขวายหากันมาใส่ เออ  ผมยังอยากใส่เลย ก็รถใหม่ป้ายแดงมีกันหมดแล้ว มันเป็น ออฟชั่นไปแล้ว  ทำมา

ทำไมว่ะ โรงงาน             คนใช้+ตำรวจ+ผู้ออกกฏหมาย   คุยกันเอง  ผู้ผลิตรถไม่เกี่ยว /ปล.ความเห็นส่วนตัว  คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2010 15:12:59 โดย ae 101 » บันทึกการเข้า
tree
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไปเรื่อยๆ เมื่อยๆก็หยุด

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 15:21:26 »

คำนับ ผมก็เปิดประจำเลย วิ่งกลางคืนเดี๋ยวมีไฟถนนเดี๋ยวไม่มี ไฟหน้าก็ไม่สว่าง ยังไงก็ขอบคุณครับจะระวังตัว

BUT_AE101 ~Lx~

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 15:27:16 »

ยังไงผมก้ว่า ตัดหมอกหน้าโรงงาน ไม่แยงตานะครับ ขนาดรถผมเตี้ยๆเดิมๆ เจอวีโก้ ตัดหมอกเดิมก็ไม่เห้นมันจะแยงตาเลย   (นอกจากพวกใส่ซีน่อน k สูงแล้วโคมไม่ใช่โปรเจคนี่สิ กระจายซะฟุ้งเลย
ถ้าเป็น สปอตไลน์น่ะ....ว่าไปอย่างแบบพวก 4*4 ติดน่ะครับ 

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
Tonsuan

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 17:08:56 »

ผมว่าแยงตาครับ แบบตัดหมอกวีออสกลมๆ ขนาดเดิมๆผมยังรู้สึกว่ามันฟุ้งๆกระจายทิ่มตามยังไงก็ไม่รู้ เวียนหัว

<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 17:51:44 »

ผมก็เปิดครับ ตอนนี้หน้ามืดด้วย อิอิ ไม่เชื่อดูด้านล่างได้เลย  แบบว่า

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 17:57:36 »

วีออสเจอประจำ

Toom111 พิดโลก

AE-レーシング クラブ

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 18:12:38 »

เหอๆๆ รถพิดโลกอีกแล้ว ผมก็พึ่งโดนไปคับ หรือว่ามันจับแต่รถ ตจว. วะนี่ งอแง เป็นฟืนเป็นไฟ

อยากรู้ต้องลอง!!!
Me!bourne101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 18:15:40 »

ไฟตัดหมอกอีกแล้ว

ช่วงนี้กำลังฮิต

ปิดได้ก็ปิดแล้วกันครับ
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 19:31:27 »

โรงงานเค้ามีมาให้ เป็นออฟชั่นเสริม
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า เค้าจะบังคับให้เราเปิดนะ

เราปิดเองได้ เปิดเองได้

ถ้าติดเครื่องแล้วไฟมันติดเลย อันนั้นค่อยไปตำหนิโรงงานรถยนต์
ถ้ามีสวิชท์เปิดปิดได้เองต่างหาก อันนี้ต้องตำหนิคนเปิด ถ้าเปิดไม่ถูกที่ถูกเวลา

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น กฎหมายบ้านเรามันอ่อน รูโหว่เยอะ พวกดาวไถติดดาบ มันเลยมีให้กินเรื่อย ๆ

ตอนนี้ผมหนีไปเล่นไฟหน้าแบบ Bixenon แล้ว ไฟตัดหมอกไม่ยุ่งกะมันอีกเลย สว่างกว่าแบบ VCD กับ Full HD

นาน ๆ แวะมาที
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 19:42:41 »

ยังไงผมก้ว่า ตัดหมอกหน้าโรงงาน ไม่แยงตานะครับ ขนาดรถผมเตี้ยๆเดิมๆ เจอวีโก้ ตัดหมอกเดิมก็ไม่เห้นมันจะแยงตาเลย   (นอกจากพวกใส่ซีน่อน k สูงแล้วโคมไม่ใช่โปรเจคนี่สิ กระจายซะฟุ้งเลย
ถ้าเป็น สปอตไลน์น่ะ....ว่าไปอย่างแบบพวก 4*4 ติดน่ะครับ 

กลุ่มนั้นเค้ามีกฎหมายบังคับ ให้ต้องมีฝาครอบแบบปิดทึบแสงผ่านไม่ได้อยู่แล้วนะ

นาน ๆ แวะมาที
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์