AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 12:31:23 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยางกินด้านในอย่างเดียวครับ ลูบไม่เรียบมือเป็นบั้งๆ  (อ่าน 3139 ครั้ง)
surachat_pea
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อู่เล็กๆเด็กๆทำ.

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 18:40:35 »

สอบถามจ้า....สอบถาม  ทำไมยางกินด้านในอย่างเดียวครับ   ลูบไม่เรียบมือเป็นบั้งๆ  มุมต่างๆจากการตั้งศูนย์ปกติครับ

เปลี่ยนยางมาได้ 10000 กิโลเมตร  ตั้งศูนย์เรีบยร้อย  ช่วงล่างไม่มีอะไรเสียหาย
การขับเกือบปกติ  เพียงแต่ว่าเวลาเจอเส้นถนน หรือทางไม่เรียบเท่าไรนัก  จะบังคับล้อแบบแปลกๆ เหมือนลื่นๆ

วันนี้ทำโช็คหลังมา รองสเปเซอร์ด้วย  เข้าตั้งศูนย์  ก็ปกติดี ด้านหลังหนีนิดหน่อย

แต่ว่าครับ  รอ สังเกตยางมันกินด้านใน  ทั้ง 4 เส้นเลยครับ  มองตาเปล่าแบบผ่านๆ ก็เฉยๆ
แต่พอสังเกตแบบจับตาดูก็เห็นว่าร่องยางสไลด์ ช่วงด้านในกินหายไปมากกว่าด้านนอกครับ
ลายดอกยางก็สึกกว่าด้านนอกครับ  เกรงว่าปล่อยทิ้งไว้  กินจนหายหมดแน่ๆ   งอแง

ไม่ทราบว่าพี่ๆ  ช่วยวิเคราะและมีอะไรแนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ   คำนับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010 10:00:54 โดย surachat_pea » บันทึกการเข้า

เดิน  Provincial Electricity Authority
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 19:15:50 »

ตั้งศูนย์ ได้ ดู หรือป่าว ครัีบ ว่า่ช่างเค๊าตั้งค่าไว้ เท่าไร?

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 19:34:33 »

ตั้งศูนย์ ได้ ดู หรือป่าว ครัีบ ว่า่ช่างเค๊าตั้งค่าไว้ เท่าไร?

ดูไม่เป็นครับน้าโช  ดูอะไรบ้างครับ
ผมสังเกตสีเขียวๆ แล้วถามช่างครับ เขาก็บอกว่าปกติ  มีด้วยกัน 6 ช่อง

เดิน  Provincial Electricity Authority
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 19:48:10 »

ก็ จะมี  แคมเบอร์ หน้า    แคมเบอร์หลัง
         โท  หน้า              โท หลัง
        แคสเตอร์

ซึ่ง ถ้า แคมเบอร์ เป็น ค่า - มากเกินไป มันก็ จะกินใน ครับผม

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 21:06:30 »

ก็ จะมี  แคมเบอร์ หน้า    แคมเบอร์หลัง
         โท  หน้า              โท หลัง
        แคสเตอร์

ซึ่ง ถ้า แคมเบอร์ เป็น ค่า - มากเกินไป มันก็ จะกินใน ครับผม

ค่าต่างๆ  ที่เห็น - ต่ำกว่า 1 ครับ (จำได้ไม่หมด แต่เห็นบ้างที่ติดลบ)
แล้วถ้าค่าต่างๆ ปกติอย่างที่ช่างแจ้ง  อาการกินในมีสาเหตุจากใดได้อีกบ้างครับน้าโช

6.9
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 21:20:36 »

กินในนี่ทั้ง4เส้นเลยหรือเปล่าครับ

ถ้าตั้ง0แล้วยังอยู่ในค่าโรงงาน ก็ต้องดูน้ำหนักบรรทุกด้วย ครับ ถ้ามากก้ทำให้ล้อแบะเพิ่มขึ้นได้

ลองมองง่ายๆ มองตรงเข้าไปหน้ารถ สังเกตุดูว่าล้อแบะมากขนาดไหน ลองเช็คจุดยึดและลูกหมากต่างๆดูครับ ล้อหลังก้เช่นเดียวกันมองจากท้ายรถเข้าไป

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
6.9

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 21:45:50 »

ลองเช็คเรื่องลมยางด้วยนะครับ บรรทุกหกคน นี่น่าจะหนักเพิ่มหลายกิโลอยู่

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 22:42:07 »

ลองเช็คเรื่องลมยางด้วยนะครับ บรรทุกหกคน นี่น่าจะหนักเพิ่มหลายกิโลอยู่

เติม 38 ครับ

กินในนี่ทั้ง4เส้นเลยหรือเปล่าครับ

ถ้าตั้ง0แล้วยังอยู่ในค่าโรงงาน ก็ต้องดูน้ำหนักบรรทุกด้วย ครับ ถ้ามากก้ทำให้ล้อแบะเพิ่มขึ้นได้

ลองมองง่ายๆ มองตรงเข้าไปหน้ารถ สังเกตุดูว่าล้อแบะมากขนาดไหน ลองเช็คจุดยึดและลูกหมากต่างๆดูครับ ล้อหลังก้เช่นเดียวกันมองจากท้ายรถเข้าไป

เริ่มกินในทั้งสี่เส้นเลยครับ คู่หน้ามากกว่านิดหน่อย  หลังก็กินในเลยงง งง
ปกติล้อ 15 ก็ปกติดีนะครับ  ใส่ 17 พร้อมยางแหละครับ หมื่นกว่าโลเอง

ล้อแบะไม่มากครับ ปกติวิ่งคนเดียววันละ 80 กิโลเมตรโดยประมาณ
เสาร์-อาทิตย์ เต็มคัน 6 คน เที่ยวทั่วไปกับครอบครัว  (อันนี้ไม่เคยสังเกตการแบะตอนคนเต็ม)

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

OH'
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 23:54:40 »

ของผมก็เป็น แต่เป็น 2ล้อหน้า แต่กินทั้งนอกและใน ช่วงนั้นไม่ได้ดูแลรถเน่ามากๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010 10:03:08 »

ของผมก็เป็น แต่เป็น 2ล้อหน้า แต่กินทั้งนอกและใน ช่วงนั้นไม่ได้ดูแลรถเน่ามากๆ

ขอบคุณครับ

ลูปแล้วเป็นบั้งๆ  ตอนนี้เปลี่ยนสลับด้านในออกนอกแล้ว ถ่วงพร้อมเปลี่ยนร้านตั้งศูนย์แล้ว 
แต่พอขึ้นจับศูนย์ก็บอกเหมือนกันว่าปกติ  จะแก้ทางไหนดีครับ

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010 10:43:57 »

ถ้าเป็นบั้งๆ  เนี่ย ผมว่า ช๊อค น่าจะเสียแล้วนะครับ

ยังไง ลองเช็ค ที่ช๊อคอัพ ดู ด้วยครับ 
Tonsuan

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010 12:33:43 »

เติม38เลยหรอครับ  เหวอ
รถผมผมเติม30-34เองอะ  ยกธงขาว

Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010 19:16:30 »

เป็นเพราะเติมลมมากไปหรือป่าว ทำให้พื้นที่หน้ายางไม่เกาะถนนครบทั้งเส้น

Camber น่าจะมีผลนะ
SMIRF 101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ข้างหน้าจะเป็นยังไงไม่รู้แต่วินาทีนั้น "ฉันอิสระ"

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010 21:19:07 »

ในส่วนล้อหน้าลองเช็คพวกลูกหมากแร็คตัวในดูด้วยนะครับ มีผลทำให้ยางกินในได้เหมือนกันส่วนด้านหลังถ้าไม่ได้มาจาก0ก็น่าจะมาจากน้ำหนักบรรทุกน่าจะมีส่วนครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 08:55:06 »

เป็นเพราะเติมลมมากไปหรือป่าว ทำให้พื้นที่หน้ายางไม่เกาะถนนครบทั้งเส้น

Camber น่าจะมีผลนะ

ครับผม กำลังลดลง

ในส่วนล้อหน้าลองเช็คพวกลูกหมากแร็คตัวในดูด้วยนะครับ มีผลทำให้ยางกินในได้เหมือนกันส่วนด้านหลังถ้าไม่ได้มาจาก0ก็น่าจะมาจากน้ำหนักบรรทุกน่าจะมีส่วนครับ

พวกลูกหมากแร็ค หรือช่วงล่างพยายามเช็คอยู่ครับ

ตอนนี้แก้ค่าใหม่แล้วลองใช้งานอีกทีว่ากินไหม

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 08:57:50 »

ช๊อคทำมาแ้ล้ว....   ทำอะไร มาเหรอครับ??   ซ่อม มาเหรอครับ??  แล้ว มั่นใจ ได้ว่า เค๊าซ่อม มา มีค่า เท่ากัน ทั้ง 4 ต้น หรือป่าว ครับ?

เพราะ บางที ซ่อมมา ก็ ใช่ว่าจะดีนะครับ  ถ้าไม่ได้ ทำเอง แล้ว ไม่ได้ เข้าไปดู เค๊าทำ   มันไม่ค่อยไว้วางใจ น่ะ Sad

KKK_KKK

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 10:00:49 »

บั้งๆ ปกติก็น่าจะเป็นช๊อคนะครับ
Rong Fuel-Up

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 12:09:27 »

ใส่ขอบ 17 มา สงสัย ร้านตั้งศูนย์ ให้ ลบนิดๆ เพื่อหลบขอบซุ้มล้อมั๊งครับ  ส่วนบั้งๆ  ก็มั้นใจว่า ช๊อคเสียครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 15:30:24 »

ใส่ขอบ 17 มา สงสัย ร้านตั้งศูนย์ ให้ ลบนิดๆ เพื่อหลบขอบซุ้มล้อมั๊งครับ  ส่วนบั้งๆ  ก็มั้นใจว่า ช๊อคเสียครับ

ขอบคุณครับในรายละเอียด  เก็บๆไว้ แล้วเดี๋ยวไปถามทีเดียว  เพียบๆ

ช๊อคทำมาแ้ล้ว....   ทำอะไร มาเหรอครับ??   ซ่อม มาเหรอครับ??  แล้ว มั่นใจ ได้ว่า เค๊าซ่อม มา มีค่า เท่ากัน ทั้ง 4 ต้น หรือป่าว ครับ?

เพราะ บางที ซ่อมมา ก็ ใช่ว่าจะดีนะครับ  ถ้าไม่ได้ ทำเอง แล้ว ไม่ได้ เข้าไปดู เค๊าทำ   มันไม่ค่อยไว้วางใจ น่ะ Sad

รั่วซึมอัดใหม่คู่หลัง คู่หน้าเดิมแกนใหญ่ และรองสเปเซอร์ 1 นิ้วครับ ร้านปกติรับทำครับ ฝีมือ(อันนี้ไม่แน่ใจ ดูได้แต่ไม่รั่วครับน้า)
แบบว่าตอนที่โช็คเสียก็ไม่ออกอาการ ก่อนอัดและรองสเปเซอร์ไม่เป็น แต่ทำมาแล้วแค่ไม่กี่ร้อยโลกินแบบรวดเร็วมากๆ
จะสอบถามและรอดูอาการอีกทีครับผม

บั้งๆ ปกติก็น่าจะเป็นช๊อคนะครับ

ขอบคุณครับ 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์