AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 17:28:25 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเปนอย่างผมไหมครับ  (อ่าน 1612 ครั้ง)
คนไทยใจไทย
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2007 14:19:31 »

พอดีอยากทราว่าเครื่องเสียงเปนอะไรก้ไม่รู้ มักจะมีเสียกหวีดๆๆ ตามคันเร่งของเครื่องยนต์อ่ะ ครับ เปนมานานมากแล้วไอ้เราก็ ทนฟังมาเรื่อยๆๆ  บางทีก็เปนๆๆหายๆๆ 
  พอ เปนผมก็ ปิดวิทยุแล้วเปิดใหม่บางทีก็หายบางทีก็ไม่หาย  ถ้าดับเครื่องแล้วเปิดเครื่องเสียงก็เปนปกติจะเปนเฉพาะเวลา รถวิ่งเท่านั้น ถ้าสมมุติว่าอาการหายไปพอรถวิ่งๆไปเจอรอยต่อของถนน กึ๊ก เดียวก็เปนอีก เปนอย่างนี้เลยมา วันนี้เลยเอาไป ร้านเครื่องเสียง เค้าบอกว่า เปนที่ระบบ จานจ่ายรถยนต์ พอไปร้านเครื่องยนต์ มันก็บอกไม่เกี่ยว ผมควร ทำไงดี กะมันเนี่ย ......
ตี๋ใหญ่-พระนคร

คบคนพาล ถ้าจริงใจก็ไม่ผิดคบบัณฑิต ไม่จริงใจก็ไร้ผล

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2007 18:01:23 »

ท่านพี่ครับ ปัญหาที่ถามมานี่  มีหลายอย่างมาก ๆ ที่ ทำให้เกิดเสียงวี๊ด ที่ว่าครับพี่แล้วการแก้ปัญหา ก็มีหลายอย่างครับ ไม่ว่าจะแก้ที่ต้นเหตุหรือ ปลายเหตุ  สาเหตุที่เกิดเสียงวี๊ด  เท่าที่ผมรู้นะครับ 
1.สายสัญญาณใช้ของไม่ดี  หรืออาจเก่าแล้ว
2.สายดินลงน้อยไป   หรือ ลงเส้นเล็กไป
3.เพาว์เวอร์แอมป์ อันนี้รู้จากช่างเครื่องเสียง บอกว่า ใช้ของราคาต่ำเกิน วงจรข้างในไม่ตัดสัญญานคลืนรบกวน
วิธีแก้ ก็ เคยเห็นช่างใส่ตัวดัดคลืน  มีทั้งทรงกระบอก กับ สี่เหลี่ยม ครับผม      พี่บ้างได้หรือเปล่า ครับพี่

คนไทยใจไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2007 12:38:15 »

ท่านพี่ครับ ปัญหาที่ถามมานี่  มีหลายอย่างมาก ๆ ที่ ทำให้เกิดเสียงวี๊ด ที่ว่าครับพี่แล้วการแก้ปัญหา ก็มีหลายอย่างครับ ไม่ว่าจะแก้ที่ต้นเหตุหรือ ปลายเหตุ  สาเหตุที่เกิดเสียงวี๊ด  เท่าที่ผมรู้นะครับ 
1.สายสัญญาณใช้ของไม่ดี  หรืออาจเก่าแล้ว
2.สายดินลงน้อยไป   หรือ ลงเส้นเล็กไป
3.เพาว์เวอร์แอมป์ อันนี้รู้จากช่างเครื่องเสียง บอกว่า ใช้ของราคาต่ำเกิน วงจรข้างในไม่ตัดสัญญานคลืนรบกวน
วิธีแก้ ก็ เคยเห็นช่างใส่ตัวดัดคลืน  มีทั้งทรงกระบอก กับ สี่เหลี่ยม ครับผม      พี่บ้างได้หรือเปล่า ครับพี่

ขอบคุณครับผมจะลองเอาไป แก้ปัญหาดูครับได้ไม่ได้ แจ้งอีกทีครับ
tonge110
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2007 15:06:14 »

รถผมเคยเป็นวิธีแก้นำไปลองนะครับก่อนที่พี่จะเสียบสายสัญญาณให้บัดกรีอย่าให้เป็นสายทองแดงเพราะทองแดงจะเป็นสื่อทำให้เกิดเสียงวีดๆได้ครับพี่
ตี๋ใหญ่-พระนคร

คบคนพาล ถ้าจริงใจก็ไม่ผิดคบบัณฑิต ไม่จริงใจก็ไร้ผล

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2007 22:09:36 »

รถผมเคยเป็นวิธีแก้นำไปลองนะครับก่อนที่พี่จะเสียบสายสัญญาณให้บัดกรีอย่าให้เป็นสายทองแดงเพราะทองแดงจะเป็นสื่อทำให้เกิดเสียงวีดๆได้ครับพี่
น้องต้นครับ แล้วจะบัดกรีอีกหรือเปล่า  พี่มีน้ำยาประสานนะ  เอาม้ย ไม่ไหวแล้ว...

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์