AE. Racing Club
25 กันยายน 2024 06:14:40 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3] 4 5 ... 7  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะล้างยังไงดี ?? วิธีไหน !!! ** Update ทำจบรับรถและ  (อ่าน 29147 ครั้ง)
ajmoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 15:42:51 »

ตอนนี้ อยากจะหาอู่ที่ทำใกล้ๆบ้านอ่ะครับ พี่ๆช่วยแนะนำทีครับ ว่าจะเข้าไปทำหลังปีใหม่

อยู่แถวๆมีนบุรี รามอินทรา หรือใกล้เคียงก้ได้ครับ

จนปัญญาจริงๆ

หรือว่าไปเชียงกง น่าจะมีพวกรับทำมั๊ยครับ

เอาใกล้ ก้ออู่ประจำผมก้อได้ครับ โทร. ไปหาพี่ Pop เบอร์ 0870405815 บอกพี่แกว่าจารย์หมูแนะนำมา อู่อยู่ใน ซ. สตรีวิทยา แยก 20 ทางลัดระหว่าง ลาดพร้าว 71 กับ โชคชัย 4 ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2010 15:51:12 โดย Aj.Moo <RZ> » บันทึกการเข้า
nut_spoon.CZ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #41 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 17:31:23 »

เสียวเลยอ่า

SETUP BY TORNTO
AE SUPERCARBON
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #42 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 17:42:20 »

ตอนนี้ อยากจะหาอู่ที่ทำใกล้ๆบ้านอ่ะครับ พี่ๆช่วยแนะนำทีครับ ว่าจะเข้าไปทำหลังปีใหม่

อยู่แถวๆมีนบุรี รามอินทรา หรือใกล้เคียงก้ได้ครับ

จนปัญญาจริงๆ

หรือว่าไปเชียงกง น่าจะมีพวกรับทำมั๊ยครับ

เอาใกล้ ก้ออู่ประจำผมก้อได้ครับ โทร. ไปหาพี่ Pop เบอร์ 0870405815 บอกพี่แกว่าจารย์หมูแนะนำมา อู่อยู่ใน ซ. สตรีวิทยา แยก 20 ทางลัดระหว่าง ลาดพร้าว 71 กับ โชคชัย 4 ครับ.

ขอบคุณมากครับอาจารย์หมู  คำนับ

เสียวเลยอ่า

นัทเสียวอาไรอ่าหรือว่าใช้ไอแท่งๆสีชมพูไปแล้ว อิอิ นัทลองเปิดฝานัทดูบ้างสิเผื่อจะเป็นแบบพี่บ้าง เอิ๊กๆ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
nut_spoon.CZ

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #43 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 17:44:15 »

ไม่เอาอ่าพี่ ใจไม่ถึง

ช่วงนี้ยิ่งเสียเงินซ่อมอย่างอื่นอยู่

SETUP BY TORNTO
AE SUPERCARBON
KENTENS@I <J>

>< " ชอบง่า

« ตอบ #44 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 17:46:09 »

แล้วมันมีอาการ ยังไงบ้างครับ  เร่ง ปกติมั้ย

ดูตัววัดระดับน้ำมันเครื่องเป็น โคลนเลยรึเปล่า

ผมจะได้ดูที่ตัววัดระดับน้ำมันเครื่องก่อน
ซูม ซูม

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #45 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 17:49:11 »

ไอน้ำยาล้าง flushing oil มันจะล้างออกไหม แต่อย่าไปใช้เลย มันจะเหลือติดค้างในเครื่องเปล่าๆ แล้วทีนี้ก็ปั่นรวมกับน้ำมันเครื่องใหม่ เดียวจะพินาศหนักกว่าเดิม

แต่สภาพแบบนี้ คงต้องรื้อมาล้างอย่างเดียวแล้วมั่ง ดูท่าทางมันเหมือนจะเป็นแผ่นเหนียวๆเกาะไปแล้วอ่ะ

เห็นแล้วก็ฮ่วย ยังสตาร์ทติดได้อีกหรอเนี้ย

สภาพที่ติดบนฝา จะ ลื่นๆ ใช้เบนซินล้างออกไปแล้วส่วนนึง ส่วน ที่ ตัวเครื่อง ก็ค่อยๆ แงะที่เป็นก้อนๆ ออกมานิดหน่อย ยังไม่ค่อยอยากไปยุ่งกับมันมากครับ พอดีรถจำเป็นต้องใช้งาน วัน เสา-อาิทิดนี้ เลยต้องปิดฝากลับไปที่เดิมก่อน

หลังจากนั้นค่อยว่ากันอีกที พอดีรถอีกันที่บ้านก็เข้าอู่อีก เด๋วจะไม่มีรถใช้ทำงานอ่าครับ  T^T

อยากทำไวๆเหมือนกัน ไม่อยากปล่อยไว้แบบนี้

เซ็งคับไม่รู้เป็นที่ นมค. รึเปล่าที่เติมไป เพราะมันเพิ่ง จะมีอาการวิ่งไม่ค่อยไหล หลังจาก ใช้ นมค. 2ตัวก่อน คิดว่าจะเลิกใช้ยี่ห้อนี้ไปตลอดชีวิตเลย เหอๆ เห็น รถที่บ้านแฟนผมก็เป็นเหมือนกัน ดีแมค ใช้ นมค.+น้ำมันดีเซล ของปตท. น้ำมันเครื่องเกาะเป็นโคลนแบบนี้เลย อันนั้นหนักกว่าหัวฉีดตันด้วย

ลองมาคิดไปคิดมา รถเราน้ำมันเพิ่งจะวิ่งสะดุด หลังจากใช้ ไอ้ปตท2ป๋องนั้นไปแล้วแถมเติม ปตท.มาตลอดด้วย ก็คงใช่เลย  

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #46 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 17:56:21 »

แล้วมันมีอาการ ยังไงบ้างครับ  เร่ง ปกติมั้ย

ดูตัววัดระดับน้ำมันเครื่องเป็น โคลนเลยรึเปล่า

ผมจะได้ดูที่ตัววัดระดับน้ำมันเครื่องก่อน
ซูม ซูม

ต้องเล่าประวัติอาการก่อนนะครับ

รถผมติดแก๊ส มา ได้ 5 เดือนแล้ว
ก่อนหน้าที่วิ่งน้ำมัน ไม่มีปัญหาวิ่งสะดุดใดๆทั้งสิ้น
พอติดแก๊สมาได้สักพักก็เปี่ยนถ่าย นมค. พอดี
รอบแรก ใช้ ปตท. w40 กึ่งสังเคราะ 5000 ถ่ายทิ้ง
รอบสอง ปตท เรซซิ่ง สังเคราะแท่ 10000 โล ถ่ายทิ้ง
ตอนช่วงนี้แหละ ที่ นระบบน้ำมันเริ่มสะดุด ก็ไมไ่่ด้ คิดว่าจะเป็นระบบหัวฉีดหรืออาไร คงเป็นที่ปั๊มติ๊ก แต่เราก็ เติมน้ำมันทีละ 200-300 ทุกๆ 2อาทิด (วิ่งน้ำมัน ทุกเช้าก่อนตัดเข้าแก๊สวันละ 10 นาที)

ส่วนน้ำมันเครื่องก้านวัด ยกขึ้นมาก็สีปกติสีดำๆเหมือน นมค ทั่วๆไปเวลาใช้แล้ว

ที่เห็นนั้น น้ำมันเครื่องยังใสอยู่นะครับ ไม่ขุ่น แต่ มันมีก้อนๆ เกาะตาม สันเหล็กในเครื่องเท่านั้นเอง และ บนฝาเป็น ลื่นๆวุ้นๆครับ

ไม่รุ้น้ำมันเครื่องมันห่วยหรือว่าไง รถผมวิ่งวันนึง 100-200 โลต่อวันทุกวัน ไม่รุ้น้ำมันเครื่องมันคงห่วยรับไม่ไหวยังไงไม่รู้ เหอๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2010 17:58:45 โดย illusionx » บันทึกการเข้า

6.9

« ตอบ #47 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 18:04:34 »

ส่วนใหญ่แบบนี้เป้นที่เครื่องเก่ามาจากยุ่นมาทิ้งไว้ที่เชียงกงนานๆครับ พวกยุ่นเค้าไม่ค่อยเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง และกว่าจะมาถึงมือเราทิ้งไว้นานเท่าไหร่ไม่รู้

เคยซื้อฝาลายมาเครื่อง เป้นแบบนี้แต่น้อยกว่านี้ ขนมาถึงอู่ ช่างบอกเครื่องเก่าๆ เปิดฝาดูหน่อยดีกว่าพี่ เปิดมาก็อาการแบบนี้ เปิดท้องอ่างก็อาการแบบเดียวกัน เลยเสียเวลาล้างฝาและท้องอ่างไปหนึ่งวัน

พอยกลงรถก้ใช้ได้ประมาณหกเดือนเริ่มมีควันไหล เครื่องตัวนี้วิ่งดีแต่มีอาการแรงดันน้ำมันเครื่องตกตอนรอบสูงๆ ขับแช่รอบสูงนานๆไม่ได้ เมื่อปีที่แล้วเลยยกลง และแยกเป้นชิ้นๆขายอะไหล่ไปหลายชิ้นละ

ผมแนะนำว่าให้รื้อทั้งเคื่องล้างให้สะอาดทุกชิ้น ดูตามท่อทางน้ำมันเครื่องด้วย ทั้งเสื้อสูบและฝา ซื้อปะเกนชุดใหญ่อีกชุด และก้ประกอบกลับ เท่ากับเราโอเวอร์ฮอลเครื่องใหม่ คราวนี้จะได้ใช้นานๆ

หาเวลาว่างยอมเสียเวลามากหน่อยและเงินมากหน่อย จะได้ไม่ต้องใช้รถไปวิตกไป เสียจิตหมด

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #48 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 18:43:29 »

ฝาดำ20vครับ ไม่ต้องบรรยาย อาไรมากตามภาพเลย
แค่อยากจะล้าง มันล้างวิธีไหนได้บ้างครับ แบบไม่ต้องยกเครื่องได้มั๊ย

แล้วก็ มีอู่ใดทำได้บ้างกับอาการนี้  เวียนหัว
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมอยู่ มีนบุรี

สอบถามพี่ๆเพื่อนๆทีคับว่ามันเกิดมาจากอะไร

เครื่องเก่าผมก็ไม่เคยเป็น

เครื่องปัจจุบันก็ไม่เคยเป็นเพราะผมเปิดดูเรื่อยๆ ทั้งฝาวาวล์และ แคร้งน้ำมันเครื่องอ่ะ

อยากทราบว่ามันเกิดมาจากน้ำมันเครื่องปลอมหรือเปล่าหรือใช้เชื้อเพลองเป็นแก๊สหรือเปล่าคับ

ในรูปน่ากลัวมากคับ

AE has brought us to MEET

AMELY
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

จง...ฉลาดพอที่จะรู้ว่าเราไม่ได้รู้ทุกสิ่ง

« ตอบ #49 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 18:54:52 »

ตอน
คาดว่าคงเป็นมาตั้งแต่ญี่ปุ่นละ พอดีคิดจะเปิดฝามาตั้งวาล์ว เปิดมาหงายหลังเลย  เหวอ

แงๆ สรุปต้องยกเครื่องออกมาทำช่ายมั้ยเนี่ยสภาพนี้ เวียนหัว

ตอนวางเครื่องเปิดมาล้างรอบนึงแล้วครับ

A500photography :Fanpage.   www.a500.asia
-TOR@RAYONG-

081-939-5609

« ตอบ #50 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 18:57:34 »

ขอถามด้วยครับ เกี่ยวกับหัวเชื้อ นมค รึเปล่า

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #51 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 19:03:46 »

ตอน
คาดว่าคงเป็นมาตั้งแต่ญี่ปุ่นละ พอดีคิดจะเปิดฝามาตั้งวาล์ว เปิดมาหงายหลังเลย  เหวอ

แงๆ สรุปต้องยกเครื่องออกมาทำช่ายมั้ยเนี่ยสภาพนี้ เวียนหัว

ตอนวางเครื่องเปิดมาล้างรอบนึงแล้วครับ

แบบนี้ก้เป็นจาก นมค. อะสิคับพี่เอ

เพราะหัวเชื้อต่างๆ ตีฟไม่เคยใช้เลยนะ

เกิดจากการใช้แก๊ส เป็นไปได้ไหมอ่ะคับ

norma_niggy

« ตอบ #52 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 19:51:07 »

เจอน้ำมันเครื่องปลอมหรือเปล่าติฟ

มีแค่เนี๊ย
Haltech E6X
MSD DIS4 PLUS

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #53 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 20:30:30 »

เจอน้ำมันเครื่องปลอมหรือเปล่าติฟ

ซื้อ จากร้านขายส่งอะไหล่ยนต์อ่ะครับ ป๋องแรก ร้าน ฮ. หน้าพานิชย์มีน
ป๋องสอง ซื้อ จาก ร้าน ขายส่งน้ำมันเครื่องและรับบริการเปลี่ยนถ่าย ชื่อดัง ย่าย สายไหม

เผาร้านทั้งสองนี้ทิ้งเลยดีมั้ยครับ  !!! แงๆ

boyclubae
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #54 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 20:38:20 »

ผลก็ 20 v นะครับ ติดแก๊ส แบบมิก มาสองปีแล้ว + ใช้น้ำมันเครื่อง ดั๊กแฮมเซมิ มาตั้งแต่วางเครื่อง ก็7 ปีแล้ว ไม่เคยล้าง ก็ไม่เป็นแบบนี้น่าล่าสุดเปิดมาอัดกาวเมื่อเร็วๆนี้
แบบนี้มันน่าจะน้ำมันเครื่องปลอมแล้ว หรือใส่อะไรแปลกๆเข้าไปเช่น ออโต้ลูบรึป่าว

plew_ch

« ตอบ #55 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 20:42:36 »

น่าจะเจอ นมค ปลอม แล้วแก็สที่ติดมา คงไม่ใส่ระบบหล่อเลี้ยววาล์วด้วยออโตลูบนะ ถ้ามีระบบนี้ถอดออกด่วน
ผมใช้น้ำมันเครื่อง ปตท แบบถูกฯ400-580บาท 10W40บ้าง 30บ้าง เปลี่ยนทุก 1หมื่นโล ยังไม่เห็นเป็นไรเลย ดูจากในรูปซิ
น้ำมันเครื่องผมจะไม่ใช้เลยพ่วกของแพงสังเคราะห์ทั้งหลาย โอกาสเจอปลอมได้ง่าย แต่ของถูกฯเขาคงไม่ปลอมกัน เพราะได้เงินน้อยไง
hayata

« ตอบ #56 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 20:45:58 »

เห็นแบบนี้แทบช็อกผมก็ใช่ นมค ปตท ไม่รู้เปิดมาจะเป็นแบบนี้รึเป่า คงไม่เป็นมั้ง  แต่ผมคุณก็เห็นวิ่งตอนเช้า ผ่านหน้าบ้านผม เตรียมน้อม ก็ปี้ดปกตินะครับ หรือว่าระยะมั้นสั้นๆๆหว่า

////// ขายโช็คแต่ง H-Drive ใส่ AE ปรับแข็งอ่อน32 ระดับ สูงต่ำได้ไม่ยุ่งกับค่า K สปริง รุ่นใหม่ //////

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=97427.0
JEAB_GZE

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #57 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 21:43:44 »

ซื้อ จากร้านขายส่งอะไหล่ยนต์อ่ะครับ ป๋องแรก ร้าน ฮ. หน้าพานิชย์มีน
ป๋องสอง ซื้อ จาก ร้าน ขายส่งน้ำมันเครื่องและรับบริการเปลี่ยนถ่าย ชื่อดัง ย่าย สายไหม

เผาร้านทั้งสองนี้ทิ้งเลยดีมั้ยครับ  !!! แงๆ

เคยซื้อน้ำมันเกียร์ซุปเปอร์ของโตโยต้าฝาเขียวน่าจะร้านเดียวกับที่คุณซื้อน้ำมันเครื่องป๋องที่สอง
ค่าแรงเปลี่ยน 50 บาท ราคาถูกกว่าซื้อที่ศูนย์ แต่เอามาเทียบกับของศูนย์ตัวหนังสือที่กระป๋องมันจะต่างกันนิดหน่อย
และความรู้สึกหลังจากเปลี่ยนมันไม่เหมือนของแท้ศูนย์ที่เคยใช้ ( เข้าเกียร์ถอยจะขัดๆ) ยังสงสัยจนทุกวันนี้ว่าเจอของปลอมรึป่าว

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
SMIRF 101

ข้างหน้าจะเป็นยังไงไม่รู้แต่วินาทีนั้น "ฉันอิสระ"

« ตอบ #58 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 21:58:23 »

ผมเคยเจอน้ำมันเกียรโตต้าอะครับไปเปลี่ยนซีนเพลามาแล้วน้ำมันเกียรมันออกมาอู่เลยเอามาเติมให้บอกว่าของโต้ต้าแท้ๆใส่ไปแล้วเกียรมันกระตุกๆแปลกๆคิดว่าน่าจะโดนเข้าแล้วเหมือนกันครับพวกที่ขายราคาต่ำกว่าราคาท้องตลาดมากๆผมว่าน่ากลัวครับ
AMELY
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

จง...ฉลาดพอที่จะรู้ว่าเราไม่ได้รู้ทุกสิ่ง

« ตอบ #59 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 22:20:04 »

ตอน

แบบนี้ก้เป็นจาก นมค. อะสิคับพี่เอ

เพราะหัวเชื้อต่างๆ ตีฟไม่เคยใช้เลยนะ

เกิดจากการใช้แก๊ส เป็นไปได้ไหมอ่ะคับ

เพราะตอนวางเครื่อง   ตอนเปิดฝามาเช็คเราอยู่ด้วยนะ   ที่อู่ดั๊งดังย่านวัดด่านสมัยก่อน

A500photography :Fanpage.   www.a500.asia
หน้า:  «  1 2 [3] 4 5 ... 7  »    ขึ้นบน
  พิมพ์