AE. Racing Club
18 ตุลาคม 2024 17:22:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 14  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วางเครื่อง 4afe พร้อมเกียร์ออโต้ เท่าไหร่คะ ที่อู่เค้าคิดเงิน 45,570 ค่ะ  (อ่าน 50469 ครั้ง)
Oo_PonGZa~TZ#004_oO
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

~พันสาม-แก็สมิก~

« ตอบ #120 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 17:59:27 »

... เป็นกำลังใจให้คับ ...

ถึงมาน้อย ... แต่ก็ 100%
Oo_PonGZa~TZ#004_oO

~พันสาม-แก็สมิก~

« ตอบ #121 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 18:04:58 »

ตัวนี้ป่าวหว่า ...

ถึงมาน้อย ... แต่ก็ 100%
whiteloma
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #122 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 20:15:34 »

ดูเครื่องไม่เป็นค่ะ แต่หน้าตาที่วางทั้งห้องเครื่องก็ประมาณนี้แหละค่ะ
whiteloma
**

« ตอบ #123 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 20:53:01 »

ตอนเย็นโทรไปคุยกับเจ้าตัว ได้ใจความว่า....ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะคะ
เจ้าของอู่   :    ราคานี้ผมลดทุกอย่างให้แล้วจนไม่เหลืออะไร ตอนแรกที่ซื้อเครื่องมา รวมค่าไวลิ่ง ค่าแรง ค่าทำแอร์มันจะมาเกินนิด ๆ หน่อย ๆ หมื่นกว่าบาทเอง ตอนที่ไปซื้อเครื่อง 25,000 ผมก็ต่อเหลือ 23,000 บอกว่าทำให้พี่สาว ที่ร้านเค้าก็ลดให้  ของทุกตัวที่ซื้อก็ต้องมีมูลค่า ให้ไปถามที่ไหนได้เลยว่าถ้าเค้าทำประหยัดกว่าผม โตโยต้าโดเรมอน ทุกอู่บอกว่ายังงัยรถรุ่นนี้วางก็มี 4 หมื่นกว่าบาท
ก้อย        :   แล้วทำไมถึงไม่แจ้งว่าราคามันเกิน จะได้ไม่ทำ
เจ้าของอู่   :   ผมไม่เคยคำนวณราคาก่อนที่จะให้คนอื่นทำ ที่ทำให้เพราะเป็นเพื่อนของญาติจริงๆ ไม่มีความชำนาญเรื่องเครื่องตัวนี้เลย

อย่างงี้ ก็เท่ากับว่าอยากให้ทำ ก็จะทำให้ เกินเท่าไหร่ช่างหัวมัน ยังงัยก็ต้องจ่ายตามที่เค้าเรียกเก็บเหรอคะ  มีความเห็นกันยังงัยบ้างคะ
-TOR@RAYONG-

081-939-5609

« ตอบ #124 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 20:59:16 »

ตัวนี้ป่าวหว่า ...

ถ้าเป็นเครื่องตัวนี้จริงๆก็ เศร้าเลย

NICK AE92
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #125 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 21:13:17 »

อู่นี้สุดๆๆไปเลย ดีนะว่างแค่4AFE ถ้าหลุดไปว่างเครื่องฝาดำคงจะจบแน่ๆๆเลย
ราคาคงไปถึง6หมื่นแน่ๆๆเลย
@alwaysnui (^^)++@
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ขนุนน้อยของพ่อหนุ่ย

« ตอบ #126 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 21:26:25 »

เจ้าของอู่คงเห็นคุณเป็นผู้หญิงที่ไม่รู้เรื่องอะไร เลยนึกว่าจะพูดอะไรคุณก็ไม่รู้  อย่าไปยอมมัน  บอกเลยเครื่องตัวนี้ 18,000 เชียงกงมีเยอะแยะ ยังหน้าด้านมาบอก 23,000 อีก บอกเลยว่าเราก็รู้ราคากลางเหมือนกัน อย่าไปยอมครับ เพื่อนๆ ในเออีของเราเอาใจช่วยคุณทุกคนครับ

STEVEN 'THE LEGEND' GERRARD
เชียร์หงส์ตั้งแต่ยังไม่สิบขวบจนจะสี่สิบขวบแล้ว เห็นเจิดลงเล่นนัดแรกกับตำแหน่งแบ็คขวา มากลางรุก จนเป็นกลางรับ เห็นเจิดชูมาทุกถ้วย ขาดถ้วยเดียว...ไม่ทันแล้วววววว
<auu>master7
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #127 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 21:29:51 »

สู้ๆครับ  ปล่อยพลัง

ร้านข้าวต้มบาทเดียว เจ๊มณ คลองด่าน
whiteloma
**

« ตอบ #128 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 21:30:36 »

ขอบคุณทุกคนค่ะที่ให้คำแนะนำ ยังงัยก็ต้องสู้ค่ะ
ae 101

« ตอบ #129 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 21:39:28 »

เจ้าของอู่   :   ผมไม่เคยคำนวณราคาก่อนที่จะให้คนอื่นทำ ที่ทำให้เพราะเป็นเพื่อนของญาติจริงๆ ไม่มีความชำนาญเรื่องเครื่องตัวนี้เลย

พูดแบบนี้  ป่านนี้มันคงปิดอู่ไปแล้ว ทำงานไม่คำนวณราคาก่อนที่จะทำให้คนอื่น แล้วมันมีชีวิตอยู่รอดมาได้งัย เอาอะไรเลี้ยงครอบครับ

พูดได้งัยว่าไม่มีความชำนาญเรื่องเครื่องตัวนี้ โดยเฉพาะ โตต้า เนี่ยนะ  แมร่งเอ๋ย ช่างไทยกับเครื่องโตต้า รู้จักกันตั้งแต่เกิดแล้ว  ถามกี่อู่

ก็เสียงเดียวกัน ครับ  โตต้า สบายๆ ชิวๆ เรื่องน้อยที่สุดผมว่านะ  เป็นฟืนเป็นไฟ แค่คำนวณว่าจะฟันเท่าไรมั้งสงสัย แค่เครื่อง ก็ dac ไป 4-5 พัน

แล้ว เดินไปเซียงกง ซอยศิริชัย กับมันเลย ว่าเครื่องเท่าไร สงสัยจะเอาเครื่อง แถบนี้และ พระนั่งเกล้า ศิริชัย หลักสี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2010 21:51:19 โดย ae 101 » บันทึกการเข้า
whiteloma
**

« ตอบ #130 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 22:00:53 »

มันไม่มีทางเป็นไปได้หรอกค่ะ ทำการค้าทุกอย่าง เค้าต้องรู้ต้นทุน ค่าใช้จ่าย หักแล้วจะเหลือกำไรเท่าไหร่ ไม่งั้นก็อยู่ไม่ได้ 
อย่างงี้สู้อยู่เฉย ๆ นั่งกิน นอนกินไม่ดีกว่าเหรอจะเปิดอู่ทำไมกัน พูดปัดความรับผิดชอบในส่วนเกินที่คุยกันเห็น ๆ พอถามประโยค
เดิม ๆ ว่า มีส่วนเกินทำไมไม่บอก เค้าก็ตัดสายทิ้ง โทรไปก็ไม่รับสายอีกเลยค่ะ
ROMEo@MAN_u

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #131 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 22:07:00 »

ถ้าช่างไทยไม่รู้จักเครื่อง 4A-FE ให้มันไปตายได้แล้ว

เครื่อง 4A-FE ช่างบ้านนอกที่ไหนก็รู้จัก

whiteloma
**

« ตอบ #132 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 22:23:10 »

เพือน ๆ พี่ ๆ มีความเห็นกันยังงัยคะ ตั้งใจไว้ว่าไม่เกินวันศุกร์นี้จะเข้าไปเคลียร์ค่ะ รบกวนใครที่ว่างไปดูรถด้วยกันหน่อยนะคะ
tum_airboy

« ตอบ #133 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 23:41:53 »

สู้ๆ นะคับ อย่ายอมนะ  สบาย สบาย
Nu MaI <RZ>

ปู๊ น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

« ตอบ #134 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 23:53:48 »

มันไม่มีทางเป็นไปได้หรอกค่ะ ทำการค้าทุกอย่าง เค้าต้องรู้ต้นทุน ค่าใช้จ่าย หักแล้วจะเหลือกำไรเท่าไหร่ ไม่งั้นก็อยู่ไม่ได้ 
อย่างงี้สู้อยู่เฉย ๆ นั่งกิน นอนกินไม่ดีกว่าเหรอจะเปิดอู่ทำไมกัน พูดปัดความรับผิดชอบในส่วนเกินที่คุยกันเห็น ๆ พอถามประโยค
เดิม ๆ ว่า มีส่วนเกินทำไมไม่บอก เค้าก็ตัดสายทิ้ง โทรไปก็ไม่รับสายอีกเลยค่ะ

พูดแบบนี้ก็ไม่ต้อง อรุ่มอร่วยแล้วล่ะ ตำรวจเลย....
ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #135 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010 00:32:54 »

ผมว่าราคาที่ ช่างทำให้ไป ไม่แพงนะครับ เป็นราคาปกติด้วยละ

แต่ช่างผิด ตรงที่

1.เสนอราคา ต่ำกว่าความเป็นจริง

อันนี้ ก็ต้องดูจุดประสงค์ครับว่าเป็นที่อะไร  เช่น  ต้องการงาน เลยเสนอต่ำเดียวไป + เอาตอนทำงาน
หรือ
ไม่ชำนาญเพราะการลงเครื่องมันไม่ใช้แค่เครื่องกับค่าแรง อุปกรณ์อย่างอื่นก็ต้องเปลี่ยนตาม เล็กๆ น้อยๆ นี้มีเป็นหมื่นบาทนะครับ

2.ช่างไม่แจ้งราคาก่อนทำ เป็นผมนะปกติ ผมจะเอารถลูกค้ามาดูแล้วทำใบเสนอราคาเป็นหลักฐานเลยละครับ แต่หาก กำลังดำเนินการลงอยู่ต้องมีอุปกรณ์ตัวไหนต้องเปลี่ยน จะต้องโทรบอกลูกค้า และบอกเหตุที่ต้องเปลี่ยน และราคา และถ่ายรูปเสนอไปให้ดูอีกที่ว่ามันเสียอย่างไร  เอาให้รู้ว่าเราไม่ได้โกงหรือ จัดของ โกงของ กันไปเลย  ช่างคนนี้พลาด ทำให้โดยลูกค้าเล่นได้

ผมว่าทางออกนะครับ ถ้าช่างทำตามราคาแจ้งคุณจริง เปลี่ยนทุกตัว ผมว่า เงินที่เกินมา ต้องคุยว่า คนละครึ่ง เราช่วยได้แค่นั้น เพราะมีแค่นั้น ถ้าจะไม่จ่ายเลยผมว่าช่างก็จะหนักไปเลยนะครับ สุดท้ายก็อาจจะไม่ได้รถใช้เพราะดึงกันไปดึงกันมาอย่างนี้ละครับ

ลองดูครับ

นายกะทิ
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #136 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010 00:45:22 »

ใครอยู่ใกล้ๆ ว่างๆ ก็ไปดูหน่อยละกันคับผมว่าแปลกๆ หลายอย่าง นะ
Nguang_TZ0382
นักแข่งมือสมัครเล่น

カローラ FX ขายไปแล้ว แต่ดูรูปกี่ทีก็ยังคิดถึง...

« ตอบ #137 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010 01:11:40 »

เพิ่งโทรไปคุยเรื่องราคา เค้าบอกว่าเค้าโทรเช็คทุกร้านก่อนซ่อมแล้ว วางเครื่องรุ่นนี้ก็ 4 หมื่นกว่าบาท ทั้งนั้น ไม่ได้บวกอะไรเพิ่มเลย แต่ทำไมเค้าไม่บอกเราก่อนที่จะซ่อมล่ะ ไม่เข้าใจ สรุปว่าก็ยังยืนยันราคาเดิมค่ะ

ราคานี้ 4A-20V สบายเลยนะเนี้ย
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #138 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010 06:45:18 »

เหอๆๆเป็นกระทู้ฮอทไปเลย  อิอิ   ผมจาลงกรุงเทพประมาณหลังวันที่ ๒๑ นี้(อาทิตย์หน้า)  หากรีบลุยก็รวมพลไปก่อนครับ แต่ต้องแจ้งตร.ก่อนเด้อ ตามอ่านจนตาลายเลย แถมมีลูกพีเอ็มไปถามเชียงกงบ้านกอกอีก แบ่งปันตรงนี้ก่อนดีฟ่า   สรุปสั้นๆเลยดีไหม

เหอๆๆ ๑ รวมพลแล้วนัดวันวอเวลานอ กัน แล้วไปแจ้งความในท้องที่ที่อู่ ประจาน มันตั้งอยู่  เพื่อนๆในนี้เป็นทนายหลายคน ไม่ทราบว่าพอจะสละเวลาไปช่วยน้องเขาได้ไหมเนี่ย  ประกาศ  แจ้งความเสร็จก็ขอให้ร้อยเวรจัดตร.ในเครื่องแบบ ไปเอารถออกมาเลยครับ (เงินไม่ต้องจ่ายนะ หากจะจ่ายอะไรก็ฝากร้อยเวรไว้จ่ายตามที่ตกลงนั่นล่ะไม่เกินสามเด้อ)  แต่ผมว่างานนี้มีรายการตามแก้ตามเก็บงานเพียบแน่ ช่างมันมั่วไม่มีประสพการณ์วางสี่เอ ทั้งๆที่อะไหล่ร้านกาแฟยังมี สงสัยเพิ่งเปิดอู่ เลยรู้แต่รุ่นใหม่ๆแซดๆๆๆมั๊ง   เหอะๆ    อ้อ อีตอนแจ้งความนั้น ให้บอกกับร้อยเวรว่า เราไม่ต้องการอะไร นอกจากหากมันงี่เง่า ก็ให้ไปว่ากันที่ศาล แล้วก็ดำเนินคดีมันชี้ให้จับต่อหน้าเลยครับ ผิดฐานฉ้อโกงชัวร์ครับไม่มั่วนิ่มเหมือนบิลมันแน่  ทีนี้ จากไอ้อู่ห่วยๆที่แข็งป่านหิน ก็จาอ่อนยวบๆยังกะมะเขือเผา...สุดท้ายมันก็ยอมเราเอง แต่ท่านคงตามเก็บตามแก้งานไม่จบแน่ครับ กำจิงๆ เหอะๆๆ ทำตามนี้ล่ะ สรุปแค่ข้อเดียวพอ นัดเลย

ประกาศ ประกาศ ประกาศ มาช่วยกันครับ เออีไม่แล้งน้ำใจหรอก

ผมเจอมาเยอะครับ แต่ไม่ร่ำไรปิดการขายเด๋วนั้นเลยครับ แต่เข้าใจว่าเป็นผู้หญิง(แมร่งมันถึงไม่กลัว)   ผมเจอโหดกว่านี้อีกที่กรุงเทพนี่ล่ะ ช่างระดับเทพออกจากศูนย์มาเปิดอู่เอง แค่เปลี่ยนไทม์มิ่ง มันขันลูกปืนลูกลอกแบบมักง่าย ลูกปืนมันก็ล็อกไม่หมุนดิเพราะไม่เข้าล็อกของมัน สักว่าแต่ขันๆเข้าไปไม่ดูตาม้าตาเรือ พอติดเครื่องเท่านั้น ควันขึ้นเต็มเลยสายพานมันสีกะลูกปืนที่ไม่หมุน  ผมก็ใส่ต่อหน้าลูกน้องมันประมาณเจ็ดแปดคน ว่า ไอ้ห่.....แล้วมึ...บอกว่าระดับเทพแล้ว ทำรถส้นที...ยังไงว่ะ แค่ใส่ลูกลอกเฉยๆมิงยังมั่วนิ่มกุหลับตาใส่ยังได้เลยไอ้....... กุอุตส่าห์ขับรถมาจากอุบลเพื่อ..... เสียเวลาจริงๆ  ไอ้.......   เหอะๆๆๆๆ ผมแค่คนเดียว ทั้งอู่น่าจะเกือบสิบคนมั๊ง เท่านั้นล่ะ เหอะๆๆๆ สบาย สบาย สบาย สบาย ปล่อยพลัง เป็นฟืนเป็นไฟ ฉุน สบาย สบาย สบาย สบาย สบาย สบาย ปล่อยพลัง

ผมก็เห็นลูกน้องมันคว้าประแจเลือนที่เขาขันน็อตแทร็กเตอร์ กะเหล็กแป๊ป สองสามคน ส่วนตัวช่างเทพที่ถูกด่าก็หน้าแดง ควันออกหู  (แต่ผมก็ปลดเซฟปืน แล้วก็นับคนว่า มิงยังไม่พอลูกปืนกุ ๑๕ ในรังเพลิงอีก ๑ ) มีรัยก็ใส่ไอ้ที่ถือปะแจกับเหล็กแป๊ปก่อน พอมันเหลือบเห็นว่าผมเอาจริง ถึงได้อ่อนลงครับ เหอะๆๆๆ นั่นมันเป็นสิบปีแระเด้อ ตอนนี้เลิกแล้ว อิอิ แบบว่าเอาธรรมนำหน้าเอาลูกปืนตามหลัง เหอะๆๆ  แต่อย่าไปยอมมัน ตกลงงานนั้น ช่างมันไม่คิดค่าสายพานไทม์มิงกะลูกรอกผม ถือว่ารับผิดชอบให้ผม แต่ผมต้องเลี้ยงเหล้ามันหมดมากกว่าค่าสายพานอีก เหอะๆๆๆๆ สุดท้ายก็เข้าใจกันครับ จบแบบแฮ๊ปปี้  งานนั้น เกิดมันไม่ยอมผม ผมยิงแมร่งทั้งอู่(แต่ยิงขายิงไม่ให้ตาย ก็มันจาทำร้ายเรานี่ พวกนี้เอาเข้าจริงๆพอเห็นปืนมันก็ไม่กล้าหรอกครับ ผมเอาจริงตอนนั้น  )   สงสัยเป็นข่าวหน้าหนึ่งแหง๋ม สู้ๆครับ แค่ตัวอย่างเล็กๆเด้อ แต่ไม่ควรทำตามครับ ทุกวันนี้ก็ถอดเล็บ เลิกพกปืนแระ ค่อยๆใช้ปัญญาจัดการกับมันครับ เอาตร.ไป จบแน่ครับ โชคดีครับ คำนับ

whiteloma
**

« ตอบ #139 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010 08:18:19 »

อย่างแรกต้องไปแจ้งความก่อนใช่มั๊ยคะ จำเป็นต้องแจ้งที่ สน.พื้นที่รึป่าว แล้วต้องเอาอะไรไปเป็นหลักฐานมั่งคะ
หน้า: [«5]  «  1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 14  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์