AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 06:20:56 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้เรื่องแลคเกอร์  (อ่าน 18949 ครั้ง)
<auu>master7
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 03:51:46 »

พอดีว่างจัดครับ เลยจัดการDIY ทำสีล้อใหม่ งานเข้าเลยครับในขั้นตอนที่พ่นแลคเกอร์ พอดีผมไม่ทราบว่าแลคเกอร์มันต้องผสมอะไร เพราะว่ามันไม่ได้บอกมาข้างกระป๋องผมเลยผมสทินเนอร์แบบเดียวกับสีเลยครับ
เมื่อผมพ่นแล้วมันจึงเกิดอาการสีปูด ปุดๆ เต็มเลยครับ เลยอยากจะทราบว่า
1 สีปุดๆ ขึ้นมา เกิดจากสาเหตุใดบ้าง
2 แลคเกอร์มันต้องผสมอะไร อัตราส่วนเท่าไหร่

หรือใครมีวิธีทำสีล้อดีๆง่ายๆมาบอกได้นะครับ  คำนับ

ร้านข้าวต้มบาทเดียว เจ๊มณ คลองด่าน

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 14:59:44 »

ยกธงขาว

ร้านข้าวต้มบาทเดียว เจ๊มณ คลองด่าน
BaanAutoShop
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 15:18:28 »

พอดีเจอมาค่ะ....
.....................................
Thinner
                เป็นตัวละลายอินทรีย์หลายตัวผสมกันครับ  ใช้ในการผสมสีในระบบน้ำมัน(enamel), สีอุตสาหกรรมหนัก( Heavy duty coating)  สีพ่นซ่อมรถยนต์(auto refinished) และสารเคลือบผิวอื่น ๆ ที่มีตัวทำละลายเป็นส่วนประกอบ   เพื่อให้สีมีสมบัติที่เหมาะสมกับการใช้งาน
โดยทั่วไปหน้าที่หลักของ thinner คือ ทำให้สีมีความหนืดลดลง  จนเหมาะสมที่จะไปพ่น ทา หรือเคลือบบนพื้นผิวที่ต้องการ 
ส่วนหน้าที่รองก็คือ เอาไว้ล้างอุปกรณ์ที่ใช้เคลือบผิว  และเช็ดสีที่เลอะเปรอะเปลื้อน

ปกติ ในท้องตลาด หรือภาคอุปโภคทั่วไป  จะมี thinner ไว้ใช้ผสมสี อยู่ 3 เกรด นั่นคือ A, AA, AAA  ยิ่ง A เยอะเกรดก็ดีขึ้น  ราคาก็สูงขึ้น เพราะสามารถทำละลายสีได้หลายประเภทมากขึ้น 
สาเหตุก็คือ  thinner เกรดสูง จะมีการผสมตัวละลายมีขั้วลงไปมากกว่า thinner เกรดล่าง(ตัวทำละลายมีขั้วที่ใช้ในทินเนอร์  จะมีราคาต้นทุนสูงกว่าตัวทำละลายไม่มีขั้ว)   ทำให้มีความสามารถในการทำละลายดีสีได้หลายประเภทขึ้น
นอกจากนี้ผู้ผลิต บางเจ้าเอง ก็แตกไลน์สินค้าออกไป ตามการใช้งานอีกด้วย  ตามระบบ Resin ที่แตกต่างกันออกไป  ทั้งระบบ PU(polyureathane)  , Epoxy, Acrylic, Acrylic Polyol เป็นต้น
..............................................
แลคเกอร์มีหลายชนิดแบ่งเป็น 3 ประเภทใหญ่ๆ คือ ประเภททนกรด ทนกำมะถัน และประเภททั่วไป เหมาะจะใช้กับผลิตภัณฑ์อาหารแต่ละประเภทดังนี้

1. ประเภททนกรด สำหรับกระป๋องบรรจุผักผลไม้แปรรูป ซึ่งมีฤทธิ์เป็นกรด เช่น น้ำมะเขือเทศ สตรอเบอรี่กระป๋อง สับปะรด ฯลฯ

2. ประเภททนกำมะถัน สำหรับกระป๋องบรรจุอาหารทะเล ซึ่งมีปริมาณกำมะถันประกอบอยู่สูง เช่น ปลาซาดิน หอยลาย ฯลฯ

3. ประเภททั่วไป สำหรับประป๋องบรรจุผลิตภัณฑ์อาหารทั่วไปที่ไม่มีฤทธิ์เป็นกรด และไม่มีกำมะถันประกอบอยู่ เช่น นมข้นหวาน นมข้นจืด
เอ๊ะ ทอเร็ตโต้
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ยังไงก็รัก AE.

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 15:21:28 »

เซงแทนเลยครับ......รอพี่ที่รู้มาเพิ่มเติมข้อมูลอีกนะครับ

พักไป 2ปี ผมกลับมาแล้วครับ
เอ๊ะ ทอเร็ตโต้

ยังไงก็รัก AE.

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 15:22:16 »

พอดีเจอมาค่ะ....
.....................................
Thinner
                เป็นตัวละลายอินทรีย์หลายตัวผสมกันครับ  ใช้ในการผสมสีในระบบน้ำมัน(enamel), สีอุตสาหกรรมหนัก( Heavy duty coating)  สีพ่นซ่อมรถยนต์(auto refinished) และสารเคลือบผิวอื่น ๆ ที่มีตัวทำละลายเป็นส่วนประกอบ   เพื่อให้สีมีสมบัติที่เหมาะสมกับการใช้งาน
โดยทั่วไปหน้าที่หลักของ thinner คือ ทำให้สีมีความหนืดลดลง  จนเหมาะสมที่จะไปพ่น ทา หรือเคลือบบนพื้นผิวที่ต้องการ  
ส่วนหน้าที่รองก็คือ เอาไว้ล้างอุปกรณ์ที่ใช้เคลือบผิว  และเช็ดสีที่เลอะเปรอะเปลื้อน

ปกติ ในท้องตลาด หรือภาคอุปโภคทั่วไป  จะมี thinner ไว้ใช้ผสมสี อยู่ 3 เกรด นั่นคือ A, AA, AAA  ยิ่ง A เยอะเกรดก็ดีขึ้น  ราคาก็สูงขึ้น เพราะสามารถทำละลายสีได้หลายประเภทมากขึ้น  
สาเหตุก็คือ  thinner เกรดสูง จะมีการผสมตัวละลายมีขั้วลงไปมากกว่า thinner เกรดล่าง(ตัวทำละลายมีขั้วที่ใช้ในทินเนอร์  จะมีราคาต้นทุนสูงกว่าตัวทำละลายไม่มีขั้ว)   ทำให้มีความสามารถในการทำละลายดีสีได้หลายประเภทขึ้น
นอกจากนี้ผู้ผลิต บางเจ้าเอง ก็แตกไลน์สินค้าออกไป ตามการใช้งานอีกด้วย  ตามระบบ Resin ที่แตกต่างกันออกไป  ทั้งระบบ PU(polyureathane)  , Epoxy, Acrylic, Acrylic Polyol เป็นต้น
..............................................
แลคเกอร์มีหลายชนิดแบ่งเป็น 3 ประเภทใหญ่ๆ คือ ประเภททนกรด ทนกำมะถัน และประเภททั่วไป เหมาะจะใช้กับผลิตภัณฑ์อาหารแต่ละประเภทดังนี้

1. ประเภททนกรด สำหรับกระป๋องบรรจุผักผลไม้แปรรูป ซึ่งมีฤทธิ์เป็นกรด เช่น น้ำมะเขือเทศ สตรอเบอรี่กระป๋อง สับปะรด ฯลฯ

2. ประเภททนกำมะถัน สำหรับกระป๋องบรรจุอาหารทะเล ซึ่งมีปริมาณกำมะถันประกอบอยู่สูง เช่น ปลาซาดิน หอยลาย ฯลฯ

3. ประเภททั่วไป สำหรับประป๋องบรรจุผลิตภัณฑ์อาหารทั่วไปที่ไม่มีฤทธิ์เป็นกรด และไม่มีกำมะถันประกอบอยู่ เช่น นมข้นหวาน นมข้นจืด
ความรู้เลยครับ ขอบคุณครับ สุดยอด คำนับ

พักไป 2ปี ผมกลับมาแล้วครับ
Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 15:23:31 »

ผมใช้สีสเปรย์กระป๋องอ่า รอผู้รู้คับ

nui007
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 16:22:34 »

พ่นแบบใช้กาพ่นสีใช่มั้ย   แลคเกอร์ซื้อมามันจะมี ตัวผสมของมันต่างหากครับ (ตอนซื้อมามันจะมี2อย่างคู่กันมาอ่ะ)       ทินเนอร์ใช้ผสมในสีครับ  ถ้าเอาทินเนอร์มาผสมแลคเกอร์ ก็งานเข้าเลยล่ะ

Project Vacuum Carbon Fender coming soon !!!
Jeck
นักแข่งมือสมัครเล่น

หุหุหุ

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 17:25:10 »

รู้แต่ว่า ทินเนอร์เอาไว้ผสมสี แลคเกอร์เอาไว้เคลือบเงา ครับ

ขายประกันทุกอย่าง , มีที่ดินขายด้วย 081-8615877

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 18:25:25 »

พ่นแบบใช้กาพ่นสีใช่มั้ย   แลคเกอร์ซื้อมามันจะมี ตัวผสมของมันต่างหากครับ (ตอนซื้อมามันจะมี2อย่างคู่กันมาอ่ะ)       ทินเนอร์ใช้ผสมในสีครับ  ถ้าเอาทินเนอร์มาผสมแลคเกอร์ ก็งานเข้าเลยล่ะ
ช่ายครับใช้กาพ่นครับ พอจะทราบมั้ยครับว่ามันเรียกว่าอะไรตัวที่ใช้ผสมกะแลคเกอร์อ่ะครับ

nui007
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 18:27:59 »

ซื้อแลคเกอร์มันต้องแถมมาให้ด้วยครับ  ที่ซื้อมาไม่มีเหรอครับ  มันเป็นตัวผสมที่ช่วยให้แลคเกอร์แข็งตัวมั้งครับ   ใช้ผสมในอัตราส่วนเท่าไหร่ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้พ่นสีนานละ  แต่ร้านขายเขาจะเขียนไว้ข้างขวดอยู่  ไม่ก็ข้างแกลลอน

Project Vacuum Carbon Fender coming soon !!!
Mr.not

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 18:29:21 »

ไม่ต้องผสมครับ โซโล่ได้เลย
   ถ้าเอาแค่พอใช้ได้ก็แบบกระป๋องสเปรย์ เอาของไพแลก(นิปปอนเพนท์) ก็ใช้ได้ครับ แต่อย่าเอายี่ห้อWIN (TOA) ใช้แล้วเหลือง ยกธงขาว ไม่ดีครับ
หรือจะเอาแบบขั้นเทพ ก็ของ เชอร์วิน-วิลเลี่ยม รหัส L15 Tic275 (ของอเมริกา) ก็ดีกว่าครับ...
ntp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 19:21:58 »

ถ้าเปนตัวนี้ 

Uploaded with ImageShack.us

จะมีฮาร์ดเนอร์ เปนตัวทำแข็ง 

อัตราส่วน  4:1 

ส่วนผมจะใช้ทินเนอร์ตัวนี้

เรียกว่า อะคริริคทินเนอร์  เขียนถูกป่าวไม่รู้ แหะ.. แหะ..  เปนตัวทำละลาย   เพราะถ้าไม่ผสมเลย  มันจะหนืด  พ่นไม่ค่อยออก ไม่ไหวแล้ว...
EE101 @ WZ

@เครื่องเดิมๆๆ 4E-FE @ WZ by เพชรบุรี @

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 19:26:17 »

เรียกว่า อะคริริคทินเนอร์  เขียนถูกป่าวไม่รู้ แหะ.. แหะ..  เปนตัวทำละลาย   เพราะถ้าไม่ผสมเลย  มันจะหนืด  พ่นไม่ค่อยออก ไม่ไหวแล้ว...

คนเนี้ย...ล่ะ...คับ นายช่างประจำโซน WZ ครับบบบบบบบบบบบ

(-- สักวันฉันจะดีพอ --)

ntp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 19:27:24 »

คนเนี้ย...ล่ะ...คับ นายช่างประจำโซน WZ ครับบบบบบบบบบบบ

พี่อ้นก้อพูดไป   ผมมันแค่เด็กเล่นขายของ

ก็องๆ  แก็งๆ ไปวันๆ
EE101 @ WZ

@เครื่องเดิมๆๆ 4E-FE @ WZ by เพชรบุรี @

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 19:34:18 »

พี่อ้นก้อพูดไป   ผมมันแค่เด็กเล่นขายของ

ก็องๆ  แก็งๆ ไปวันๆ

ครับ..ท่าน ก็องๆ  แก็งๆ ไปวันๆ เนี้ย..ล่ะ....สำคัญหนัก............. สุดยอด

(-- สักวันฉันจะดีพอ --)

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 21:15:47 »

ช่ายเลยครับถ้าไม่ผสมมันจะหนืดมากๆ แต่ตอนผมไปซื้อเค้าไม่มีแถมมาไห้หรือบอกว่าต้องใช้คู่กัน อ่ะครับเลยไม่รู้

ต้องขอบคุณน้าๆทุกท่านเลยนะครับ เป็นความรู้จิงๆ เริมต้นใหม่เลยเรา  เป็นฟืนเป็นไฟ

ntp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 21:58:41 »

แนะนำนะครับ   ทั้งสี และ แลคเกอร์  หั้ยใช้ทินเนอร์อะครีริค ผสมนะครับ   จะไ้ด้เม็ดสีที่เงางาม  ผิดกลับทินเนอร์ธรรมดา ตราปลาลายน้ำแน่นอน

แต่ราคาจะแพงกว่า  ตกอยู่ ปี๊ปเล็กละสองร้อยกว่าบาท   ผมก้อไม่รู้นะ ว่าทำถูกหลักหรือปล่าว  แต่ที่ทำมาก้อเงาดี  และก้อยังไม่เคยแตกลายงา

ฝีมือ เด็กเพิ่งหัดทำหนะครับ

DoraemonzA

Madboy!

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 22:17:19 »

ช่ายเลยครับถ้าไม่ผสมมันจะหนืดมากๆ แต่ตอนผมไปซื้อเค้าไม่มีแถมมาไห้หรือบอกว่าต้องใช้คู่กัน อ่ะครับเลยไม่รู้

ต้องขอบคุณน้าๆทุกท่านเลยนะครับ เป็นความรู้จิงๆ เริมต้นใหม่เลยเรา  เป็นฟืนเป็นไฟ

เอาใจช่วยครับ พี่อู๋ อิอิอิ

คิดถึง 92 คู่ใจ.........จะจดจำไว้ตลอดไป

"Keep moving on"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์