AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 16:26:19 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้จะถามใคร ขอถามพี่ๆน้าๆเรื่องทริปเที่ยวเหนือคร้าบบบ  (อ่าน 1698 ครั้ง)
BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010 13:03:25 »

ผมวางแผนไว้ประมาณนีน้อะครับ ไม่แน่ใจจะเป็นไปได้ไหม ผมดูจากระยะทางของที่ต่างๆตามกูเกิลไว้เห้นว่ามันไม่อ้อมเท่าไหร่ แต่ไม่แน่ใจเวลาเดินทางกับพักผ่อนเหมาะสมไหมครับ รบกวนท่านที่ชำนาญแนะนำด้วยครับ
ผู้เดินทางมี ผม เพื่อนผม  แม่เพื่อนและพ่อเพื่อน(ชาวต่างชาติ)  เขาอยากเที่ยวแนว ชมดอย ชมต้นไม้ดอกไม้ ไม่เน้นวัด ไม่เน้นที่ต้องเดินชอป  ที่แน่ๆ ไม่ขอพลาดกะเหรี่ยงคอยาว ครับ
1.ออกจากพัทยา         วันที่ 5 ม.ค 54
2.เดินทางสู่ ภูชีฟ้า      ค้างคืน
3.ไปดอยผาตั้ง           วันที่ 6 ม.ค 54
4.ไปสามเหลี่ยมทองคำ (ข้ามไปฝั่งลาวด้วยถ้ามีไรน่าสนใจ)
5.แม่สาย
6.ดอยตุง         ค้างคืน
7.แม่ฟ้าหลวง          วันที่ 7 ม.ค 54
8.ดอยแม่สะลอง
9.หมู่บ้านกะเหรี่ยงรวมมิตร (ตัวเมืองเชียงราย)       ค้างคืน
10.ดอยอ่างขาง      วันที่ 8 ม.ค 54
11.ปาย      ค้างคืน
12.เแม่ฮ่องอสอน )            วันที่ 9 ม.ค 54 ค้างคืน
13.ดอยอินทนนท์        วันที่ 10 ม.ค 54
14.ดอยสุเทพ      
15. เชียงใหม่ (ไนท์พลาซ่า เที่ยวตัวเมือง)  ค้างคืน
16 เดินทางกลับพัทยา  วันที่ 11 ม.ค 54

สมควรจะเปลี่ยนที่คา้างคืน หรือสลับตำแหน่งไหมครับ..อยากได้แบบที่เดินทางไม่เหนื่อยมาก เพราะคงขับเร็วไม่ได้มากผู้ใหญ่นั่งครับ ไปรถเก๋ง แคมรี่ ครับ  รบกวนน้าๆผุ้ชำนาญด้วย
(มีที่ดูกะเหรี่ยงตรงไหนน่าสนใจบ้างครับ ผมไม่รุ้จักเลยพอดีค้นหาแล้วเจอคำว่า กะเหรีย่งรวมมิตร ในเชียงรายน่ะ) มอไซด์

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010 13:16:15 »

เหมือนจะเคยดูรายการทีวีครับ
ที่ว่าหมู่บ้านกระเหรี่ยงรวมมิตร คือ เค้าสร้างหมู่บ้านแล้วเชิญชาวกระเหรี่ยง มาอาศัย แล้วจัดเป็นสถามที่ท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมน่ะครับ มีเดินชม วิถีชีวิต การอยู่อาศัย ถ่ายภาพ ของที่ระรึก อะไรประมาณนี้ครับ
ผิดถูกอย่างไร ขออภัยนะครับ
ปล.ถ้ามีเวลา ลองเที่ยวชม ม.แม่ฟ้าหลวงนะครับ วิวสุดยอด อากาศดีด้วย ติดอันดับมหาวิทยาลัยที่สวยที่สุดในโลกด้วย (แต่จำไม่ได้ว่าอันดับที่เท่าไหร่ครับ)

ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010 13:20:40 »

ผมวางแผนไว้ประมาณนีน้อะครับ ไม่แน่ใจจะเป็นไปได้ไหม ผมดูจากระยะทางของที่ต่างๆตามกูเกิลไว้เห้นว่ามันไม่อ้อมเท่าไหร่ แต่ไม่แน่ใจเวลาเดินทางกับพักผ่อนเหมาะสมไหมครับ รบกวนท่านที่ชำนาญแนะนำด้วยครับ
ผู้เดินทางมี ผม เพื่อนผม  แม่เพื่อนและพ่อเพื่อน(ชาวต่างชาติ)  เขาอยากเที่ยวแนว ชมดอย ชมต้นไม้ดอกไม้ ไม่เน้นวัด ไม่เน้นที่ต้องเดินชอป  ที่แน่ๆ ไม่ขอพลาดกะเหรี่ยงคอยาว ครับ
1.ออกจากพัทยา         วันที่ 5 ม.ค 54
2.เดินทางสู่ ภูชีฟ้า      ค้างคืน
3.ไปดอยผาตั้ง           วันที่ 6 ม.ค 54
4.ไปสามเหลี่ยมทองคำ (ข้ามไปฝั่งลาวด้วยถ้ามีไรน่าสนใจ)
5.แม่สาย
6.ดอยตุง         ค้างคืน
7.แม่ฟ้าหลวง          วันที่ 7 ม.ค 54
8.ดอยแม่สะลอง
9.หมู่บ้านกะเหรี่ยงรวมมิตร (ตัวเมืองเชียงราย)       ค้างคืน
10.ดอยอ่างขาง      วันที่ 8 ม.ค 54
11.ปาย      ค้างคืน
12.เแม่ฮ่องอสอน )            วันที่ 9 ม.ค 54 ค้างคืน
13.ดอยอินทนนท์        วันที่ 10 ม.ค 54
14.ดอยสุเทพ      
15. เชียงใหม่ (ไนท์พลาซ่า เที่ยวตัวเมือง)  ค้างคืน
16 เดินทางกลับพัทยา  วันที่ 11 ม.ค 54

สมควรจะเปลี่ยนที่คา้างคืน หรือสลับตำแหน่งไหมครับ..อยากได้แบบที่เดินทางไม่เหนื่อยมาก เพราะคงขับเร็วไม่ได้มากผู้ใหญ่นั่งครับ ไปรถเก๋ง แคมรี่ ครับ  รบกวนน้าๆผุ้ชำนาญด้วย
(มีที่ดูกะเหรี่ยงตรงไหนน่าสนใจบ้างครับ ผมไม่รุ้จักเลยพอดีค้นหาแล้วเจอคำว่า กะเหรีย่งรวมมิตร ในเชียงรายน่ะ) มอไซด์

หมู่บ้านกระเหรี่ยงรวมมิตรที่เชียงราย เท่าที่ผมอยุ่ จว.เชียงรายมาเค้าว่ามันจะไม่ original ครับผม
ส่วนจะเอาดีกว่านั้น คงต้องหมู่บ้านกระเหรี่ยงคอยาวที่ จว.เเม่ฮ่องสอนครับ

ไม่ทราบว่าจานอนที่ตัว อ.เมือง เหรอว่าที่ไหนครับ ที่แม่ฮ่องสอนอ่าคับ??
แต่เท่าที่ดูโปรแกรมพี่คงจะเข้าจาก อ.เมืองแม่ฮ่องสอน เข้าทาง อ.ขุนยวม แล้วลัดมาอินทนนท์
ทางค่อนข้างแคบ หน่อยๆ แต่ก้อลัดพอดู

ถ้าจะเปลี่ยนเส้นทางผมก้อแนะนำว่าไหนๆ ก้อมาแล้ว วนให้ทั่วแม่ฮ่องสอนไปเลย ยาวมา อ.แม่สะเรียง แล้วมาพัก อ.แม่สะเรียง

หรือ จะพัก ที่ อ.เมืองก้อได้ครับ เพราะ คิดว่าพี่คงจะเเวะเข้าไปเที่ยว ปางอุ๋งด้วย อืมๆๆ
อีกวันค่อยเข้า ดอยอินทนนท์
เลือกทางขึ้นได้สองทาง
คือเข้าทาง อ.แม่แจ่ม ตรงนี้เ้ค้าว่า บ้านเมืองเค้าก้อกะลังน่าสนใจคับ
อีกทางคือขึ้นทาง อ.จอมทอง ทางเส้นนี้จะสะดวกกว่าครับ อืมๆ

ปล. ถ้าจะมาทางนี้ อ.แม่สะเรียงแล้วจะพักทาง อ.แม่สะเรียง บอกผมได้นะ มีโรงแรมเล็กๆ นอนสบายๆ อยู่คับ 555+ เด๋วคิดราคา ae ครับแต่กรุณาแจ้งล่วงหน้านะคับ 555

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010 13:21:34 »

เหมือนจะเคยดูรายการทีวีครับ
ที่ว่าหมู่บ้านกระเหรี่ยงรวมมิตร คือ เค้าสร้างหมู่บ้านแล้วเชิญชาวกระเหรี่ยง มาอาศัย แล้วจัดเป็นสถามที่ท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมน่ะครับ มีเดินชม วิถีชีวิต การอยู่อาศัย ถ่ายภาพ ของที่ระรึก อะไรประมาณนี้ครับ
ผิดถูกอย่างไร ขออภัยนะครับ
ปล.ถ้ามีเวลา ลองเที่ยวชม ม.แม่ฟ้าหลวงนะครับ วิวสุดยอด อากาศดีด้วย ติดอันดับมหาวิทยาลัยที่สวยที่สุดในโลกด้วย (แต่จำไม่ได้ว่าอันดับที่เท่าไหร่ครับ)

เคยเปน อันดับ2 ของโลกครับ ผมเพิ่งจบมาได้ปีนึง 55+ มหาลัยอะไรอย่างกะสถานที่ท่องเที่ยวเลย รถบัสนักท่องเที่ยวมีมันทุกวัน 555555

แต่เข้าไปก้อชื่นใจครับ สวยครับสำหรับคนยังไม่เคยไป

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
P.O.M
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010 13:25:07 »

ถนน จาก นครสวรรค์  ไป กำแพงเพชร  ไม่ค่อยดี ครับ ไม่เรียบ ต้องระวัง...  กำแพงเพชรเข้าตาก ใช้ทางเบี่ยงครับ ถนนไม่ดีมากๆๆ อันตราย

ตากเข้าลำปาง   ก็  ทางไม่ดี ซะ ครึ่งนึง   ควรระมัดระวังครับ  อาจตกหลุมกะแทกยางระเบิดได้...ความเร็วเฉลี่ย ช่วงถนนไม่ดี..40-60km.

ผมเพิ่งไปมา..  เมื่อ 9-12 ธค.

คงต้องใช้ความระมัดระวัง เพราะดูจากทริปของคุณแล้ว..ใช้เวลาอยู่ในรถเกือบ 40เปอร์เซนต์ เลยทีเดียว

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010 13:25:42 »

ผมเคยไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนที่ปีแล้วอะครับ จากปายก็แวะเทีย่วตามทางจนถึงแม่ฮ่องสอน แต่เหนมีคนบอก จากแม่ฮ่องสอนไปมีที่เที่ยวีอีกเยอะเลย ไม่แน่ใจมีอะไรบ้างอะครับ พอดีเห็นในหนัง happy birthday ถ้าจำไม่ผิดอะครับ  
แล้ว กะเหรี่ยงที่ไหนดีครับ ที่ธรรมาชติๆ สวยๆ ครับ (เหนพี่ท่านบอกที่แม่ฮ่องสอนมีตรงไหนแนะนำด้วยครับผม)
กะนอนแม่ฮ่องสอน ตัวเมือง แล้วอีกวันขับเที่ยวตามที่ต่างๆ แล้วไปนอนเชียงใหม่อะครับ   เส้นทางไหนดีที่ ไม่โหดไปสำหรับรถเก๋งมาก(ขรุขระอะไรงี้) ชันไม่เป็นไป

ถ้าจำไม่ผิด สมัยม ต้นเคยไปเเที่ยวกับที่บ้าน กะเหรี่ยงคอยาว แถวๆเชียงดาวอะครับ จำไม่ค่อยได้มีท่านใดเคยไปบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2010 13:27:47 โดย BUT_AE101 ~Lx~ » บันทึกการเข้า

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010 13:27:06 »

แม่ฮ่องสอน ห้วยน้ำดังครับ สุดๆ
(ห้วยน้ำดังอยู่แม่ฮ่องสอนใช่ไหม แหะๆ)

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010 13:28:46 »

ผมเคยไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนที่ปีแล้วอะครับ จากปายก็แวะเทีย่วตามทางจนถึงแม่ฮ่องสอน แต่เหนมีคนบอก จากแม่ฮ่องสอนไปมีที่เที่ยวีอีกเยอะเลย ไม่แน่ใจมีอะไรบ้างอะครับ พอดีเห็นในหนัง happy birthday ถ้าจำไม่ผิดอะครับ  
แล้ว กะเหรี่ยงที่ไหนดีครับ ที่ธรรมาชติๆ สวยๆ ครับ (เหนพี่ท่านบอกที่แม่ฮ่องสอนมีตรงไหนแนะนำด้วยครับผม)
กะนอนแม่ฮ่องสอน ตัวเมือง แล้วอีกวันขับเที่ยวตามที่ต่างๆ แล้วไปนอนเชียงใหม่อะครับ   เส้นทางไหนดีที่ ไม่โหดไปสำหรับรถเก๋งมาก(ขรุขระอะไรงี้) ชันไม่เป็นไป

ผมว่าวนจาก อ.เมือง เข้าทางแม่สะเรียง แล้ววนเข้าเชียงใหม่เลย ไหนๆ ก้อไหนๆ เปลี่ยนบรรยากาศ และชิม1600กว่าโค้งแบบ original เลยครับ ทางสนุกคับ มีซ่อมทางนิดหน่อยช่วงก่อนไม่แน่ใจว่าเสดละยัง อืมๆ ก้อจะมีพวก ถ้ำแก้วโกมล อ.แม่ลาน้อย ส่วนทุ่งบัวตอง อ.ขุนยวม คงไม่ทันแล้วหละครับ เ..เซนเซอร์..่ยวเฉาไปหมดแว้วววววววว

bb@gun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010 13:41:24 »

เห็นทริปดูแล้วเหนื่อยแทนเลยครับ กลัวจะไม่ทันตามแผนที่ตั้งไว้อ่ะครับ
รายการที่15  เมื่อสามเดือนที่แล้วไปไนท์บาซ่า ผีเกือบหลอกครับ ขนาดฝรั่งยังไม่เดินเลย คนไทยไม่ต้องพูดถึง

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010 13:47:23 »

เห็นทริปดูแล้วเหนื่อยแทนเลยครับ กลัวจะไม่ทันตามแผนที่ตั้งไว้อ่ะครับ
รายการที่15  เมื่อสามเดือนที่แล้วไปไนท์บาซ่า ผีเกือบหลอกครับ ขนาดฝรั่งยังไม่เดินเลย คนไทยไม่ต้องพูดถึง

ควรจะตัดอันไหนออกไปบ้างดีครับน้า..เอาให้อยู่ใน 6-7 วันแบบไม่เหนื่อยและไม่พลาดที่เป้นจุดเด่นครับ

ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010 14:01:57 »

ผมอยาเที่ยวทะเล

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์