AE. Racing Club
01 ตุลาคม 2024 01:15:30 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูยางให้หน่อย....?  (อ่าน 1179 ครั้ง)
aeakung101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 14:09:39 »

เป็นยางของรถที่บ้านครับ
เป็นเฉพาะ 2ล้อหน้า อาการก็คือ จะมีรอยสึกที่ด้านข้างของแก้มยางทั้ง 2ข้าง ลักษณะตามรูป  เหวอ

image host

เติมลมก็ปกติตามคู่มือตลอด เปลี่ยนสลับยางจากล้อหลังมาใส่ล้อหน้าก็ป็นเหมือนกัน
อยากรู้ว่าเกิดจากอะไร
(ปล.ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากโช๊คแต่ช่างบอกไม่ใช่ ก็เลยมาลองถามเพื่อนๆดูเพื่อใครเคยเป็นแบบนี้บ้าง)
ขอบคุณครับ

ปลายทาง
มือใหม่หัดซิ่ง
**

ผ ม เ พื่ อ น ใ ค ร ....

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 14:12:46 »

อ่านหนังสือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน 2011 10:30:10 โดย ae น้อยๆ » บันทึกการเข้า

ก ะ พ ล า ด  ฮ่ า ๆ ๆ
first8693
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 14:15:45 »

เป็นผมเปลี่ยน อะไรที่เกี่ยวกับยาง ผมเปลี่ยนไว้ก่อนเพราะอันตรายจริงๆ
arTO-TRD
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 14:44:46 »

ถ้าล้อหน้า ผมว่า ศูนย์ล้อไม่คงที่   
ลมยาง นิ่มไป จะกินขอบ ในและนอก
ลมยาง แข็งไง จะสึกตรงกลาง
โช้อับเสีย ยางจะเป็นบั้งๆ เหมือนโดนเฉือน

ถ้าล้อหลัง กะบะ  ก็ลมยาง  กับ  โช้คอับ 
ถ้ากะบะที่โดนชนแรงๆ ศูนย์จะเสียไปอ่ะครับ

aeakung101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 16:46:21 »

ยางของอะไรเอ่ย ซื้อที่ไหนเอ่ย...

(ไม่เป็น ที่ยาง ก็เป็น ที่โช๊ค ด้วยหรือเปล่า)

ยาง MICHELIN ENERGE ครับ

ถ้าล้อหน้า ผมว่า ศูนย์ล้อไม่คงที่    
ลมยาง นิ่มไป จะกินขอบ ในและนอก
ลมยาง แข็งไง จะสึกตรงกลาง
โช้อับเสีย ยางจะเป็นบั้งๆ เหมือนโดนเฉือน

ถ้าล้อหลัง กะบะ  ก็ลมยาง  กับ  โช้คอับ  
ถ้ากะบะที่โดนชนแรงๆ ศูนย์จะเสียไปอ่ะครับ

ลมยางเติมตาม คู่มือรถตลอดครับ
เป็นรถ SEAT ALHAMBRA ครับ
แต่ก่อนยางเส้นเก่าก็ไม่เป็นนะ...
เดี๋ยวลองเช็คศูนย์ล้อก่อน
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2010 16:53:22 โดย aeakung101 » บันทึกการเข้า

BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 20:31:48 »

ยางปีอะไรคับ
ผมเคยใช้ตมิชลิน เอนนิจี้ พอเข้าปีที่ 2 ถึงแม้ดอกยังไม่หมดแต่มันแข็งและเวลาสึกจะเป้นเหมือนผิวยางถูกข่วนออกอ่าครับ ผมเคย้ป็นแบบนี้

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
OAT_P.D.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 20:45:49 »

ยางมิชลินรุ่นนี้ เป็นอย่างนี้เกือบทุกเส้นครับ เนื้อยางชอบหลุดเป็นแผ่นเป็นขุ๋ย โดยเฉพาะล้อที่เสียดสีเกิดความร้อน อาจเพราะล้อหน้าเสียดสีมากกว่าเลยเป็น ยางที่ลูกค้ามาเปลี่ยนออกที่ร้านผม มิชลินรุ่นนี้(รุ่นอื่นก็เป็น)เป็นเกือบทุกคัน ปล.เป็นลักษณะนี้เฉพาะยี่ห้อนี้ ยี่ห้ออื่นยังไม่เคยเจอครับ สันนิฐานอาจเป็นสูตรเฉพาะของเนื้อยาง

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์