AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 22:16:30 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่แว่นกันแดดตอนฝนตก มองเห็นชัด90%  (อ่าน 8937 ครั้ง)
ballcrma
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010 21:31:42 »

บนถนนสายเอเชีย ประมาณตี 1 - ตี 3 คืนวันที่ 15 เข้าเช้ามืด 16 กรกฎาคมที่ผ่านมา เป็นรถคันที่ผมอยู่ในเหตุการณ์ด้วย
เป็นประสบการณ์ตรงล่าสุดที่อยากจะมาถ่ายทอดเป็นเชิงวิชาการแบบง่ายๆ ครับ

ขากลับจากพะเยา ( ผมไปงานศพคุณแม่ของวิศวกรที่บริษัทครับ ) ผมโชคดีได้
พี่คนหนึ่งที่สนิทกันช่วยขับรถกลับให้
เพราะต้องกลับกรุงเทพเหมือนกัน
ผมนั่งคุยกับแกมาตลอดทาง จนฝนตกหนัก
แกถามว่าในรถมีแว่นกันแดดไหมจึงหยิบให้เขา
เขาให้ผมลองใส่ดูปรากฏว่าเห็นทางชัดเจนมาก ทัศนะวิสัยดีมาก

ถึงจะไม่เทียบเท่ากับตอนฝนไม่ตก แต่ก็เกือบ 90%
แล้วผมก็รีบเอาแว่นให้พี่เขาความรู้โดยบังเอิญตรงนี้พี่เขาก็เล่าสถานการณ์ให้ฟัง
ผมก็ฟังไปด้วย คิดถึงเหตุผล ไปด้วยจนค่อนข้างแน่ใจว่า
โดย คุณสมบัติของแว่นกันแดดแล้วจะทำหน้าที่กรองที่เกินความจำเป็นในการมองเห็น และทำอันตรายของดวงตาออกไปยิ่งมีคุณสมบัติดียิ่งมีการเคลือบหรือเทคนิคในการ ผลิตดีตามและราคาสูง ดังนั้นถ้าเป็นเรื่องนี้ไม่ควรประหยัด

เมื่อเม็ดฝนที่ตกหนักตามแรงโน้มถ่วงของโลก จากที่สูงขนาดของเม็ดฝนซึ่งมีขนาด
ต่างๆ ตกกระทบฝากระโปรงหน้าด้วยแรงกระแทกมหาศาลทำให้เม็ดฝนแตกกระจายอย่างละเอียดรวมทั้งบนหน้ากระจกรถของเราด้วย
ในตอนกลางคืนหรือกลางวันก็ตาม
จะมีแสงจากธรรมชาติอยู่แล้ว หรืออาจจะมาจากที่มนุษย์สร้างขึ้นเป็น
  แสงสว่างต่างๆเม็ดฝนมีการสะท้อนแสง
หรือบางขณะก็รวมตัวกันมากๆ แบบไม่เป็นระเบียบ
> > จึงทำให้ภาพที่เรามองไปข้างหน้าบนถนน มี"ตัวกลาง " มากั้น
ซึ่งก็คือม่านน้ำฝน และละอองฝน ซึ่งตัวมันเองก็มีค่าดัชนีหักเหอยู่แล้ว
เมื่อบวกกับการสะท้อนแสง ของละอองฝน ทำให้ทัศนวิสัยจึงแย่มาก
แว่นกันแดดจึงกรองแสงจ้าที่เกิดการสะท้อนจากละอองฝนและสายฝนที่อาบอยู่
  บนกระจกหน้ารถ ชนิดที่เรียกว่า ที่ปัดน้ำฝน speed ! แรงสุดก็เอาไม่อยู่ ออกไป
จึงทำให้ทัศนวิสัยในขณะขับรถตอนกลางคืน ฝนตกหนักเยี่ยมมาก
ดังนั้นจึงสามารถใช้ความเร็วได้ในระดับหนึ่ง และปลอดภัยมาก
ผมยังเชื่อว่า ถ้าเป็นตอนกลางวัน และฝนตกหนัก
ก็น่าจะใช้ได้เหมือนกัน   ถึงจะยังไม่ได้ทดลอง
แต่คิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาอะไร
ผมหวังว่าความรู้ที่ได้จากประสบการณ์ตรงครั้งนี้
คงเป็นประโยชน์กับทุกคน
สุดท้ายนี้ภาพที่คมชัดขึ้นกับคุณภาพแว่นกันแดดด้วย

ที่มา : http://www.konrakrod.com/bbs/thread-106-1-1.html

ต่อหน้าข้าศึก ข้าคือพยัคฆ์  ต่อหน้าเมียรัก ข้าคือ "แมว"
wirat
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2010 19:30:06 »

โอ้จริงหรือนี่..ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้ว  ต้องลอง
unseen
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2010 21:34:57 »

ตรบมือ ตรบมือ ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลครับ เอ่อ แล้วถ้าเป็นแบบเคลือบปรอทจะมีผลแตกต่างกับไม่เคลือบปรอทรึเปล่าครับ

ทํ า ไ ม่ ไ ด้   ห รื อ  ไ ม่ ไ ด้ ทํ า ?
pooh8761 TZ
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 มกราคม 2011 22:14:12 »

ถูกต้องครับ....เห็นด้วยเลย ผมเป็นคนนึงที่ชอบใส่แว่นกันแดดตอนฝนตกหนักๆ
zero09

ee 90 น่ารักอะ

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 15:53:46 »

ลองมาแล้ว  สุโค่ยเลย
lordmaster
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 มกราคม 2011 11:28:09 »

ความรู้ดีๆมีได้ไม่สิ้นสุด ไม่ลงมือคนหาก็ได้จากเพื่อนๆที่มีน้ำใจ  คำนับ

นิ่งสงบ.......สยบเคลื่อนไหว....... AE111 ประชาอุทิศ ฝั่งธนบุรี

TOYOTA AE111  AUTO  4A-FE  LPG ORIGINAL STYLE
ae4546

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 21:10:43 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอดความรู้ดีๆๆ สุดยอด สุดยอด สุดยอด

TU-ee101

สนไหมคนดี พี่มี"สามห่วง"

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011 16:28:15 »

แว่นกันแดด สุดยอด แหะ.. แหะ..
nannylovly
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 เมษายน 2011 14:07:45 »

ป๊าด ความรู้ใหม่
bussyhot

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 เมษายน 2011 16:34:33 »

คำนับ คำนับ 

ขอบคุณคร๊าบ

................
AE.พาฝัน
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 เมษายน 2011 17:03:39 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ
G_A_R_D

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 18:36:17 »

ใช่เลยครับใส่เป็นประจำครับ
fogafoga
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

IN MY HART

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011 10:48:53 »

ตรบมือ ตรบมือ

jamebau
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011 11:09:32 »

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย
ผมลองใส่แว่นกันแดดดู ช่วยได้มากเลย
ขอบคุณจขกทมากๆครับ
athit
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 13:01:02 »

ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ
~kOdOmO~.CZ.65
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 13:40:37 »

ลองแล้วชัดจิงๆคับ
ตอนแรกบอกแฟนหยิบแว่นให้หน่อยแฟนบอกว่าจะบ้าหราเอาแว่นกันแดดมาใส่
ตอนกลางคืนแล้วฝนก็ตกจะมองเห็นไหมผมก็บอกเอามา(คือผมอยากลองอ่ะว่าจะชัดขนาดไหน)
แฟนก็ไม่หยิบแต่ผมก็บอกเอามาๆแฟนก็บอกไอนี่บ้าแล้วก็ขำแล้วผมก็ใส่แล้วก็บอกว่ามันชัดจิงๆแฟนก็นั่งขำใหญ่เลย
ผมเลยให้แฟนใส่ผลคือแฟนหยุดหัวเราะแล้วเงียบทันทีแล้วผมก็บอกว่าชัดไหมแฟนตอบ
เบาๆๆว่าชัดดีผมเลยหัวเราะใส่แฟนดังๆทีนึงแล้วก็บอกว่าเห็นไหมชัดจิงๆไม่ได้บ้า555+ (หัวทีหลังดังกว่า)
ขอบคุณความรู้นี้คับ

ONIZAKI CM.524
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 13:56:32 »

ได้ลองกันละ เฃียงใหม่ฝนตกทั้งวันทั้งคืน
Baroque

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 18:28:18 »

จริงครับมันตัดเเสงสะท้อน
khonjengji

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011 12:51:57 »

ความรู้ใหม่เลย  ซูม ซูม

4AGE 20V
ballcrma

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011 22:29:02 »

ดีใจจังที่กระทู้เรามีประโยชน์

ต่อหน้าข้าศึก ข้าคือพยัคฆ์  ต่อหน้าเมียรัก ข้าคือ "แมว"
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์