AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 17:29:26 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝากเพื่อน ๆ ที่ต้องเดินทางไกลช่วงนี้ "แก้อาการอ่อนเพลีย หลังเดินทาง"  (อ่าน 3338 ครั้ง)
ajmoo
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 18:13:33 »

สาวๆ เคยเกิดอาการแบบนี้กันไหมคะ ที่เวลาเดินทางท่องเที่ยวจะสนุกสนาน ตื่นเต้นกับสิ่งรอบข้างและประสบการณ์ใหม่ๆ ลืมความเหน็ดเหนื่อยอ่อนล้ากันไปเลย แต่หลังจากกลับมาจากการเดินทางแล้ว ร่างกายจะขาดสมดุล รู้สึกอ่อนเพลีย ไม่มีเรี่ยวแรง จิตใจไม่แจ่มใส บางคนอาจจะปวดศีรษะ หรือไม่สบายไปเลยก็มี ดังนั้น เรามีวิธีทำให้ร่างกายกลับมากระปรี้กระเปร่าและรู้สึกดีขึ้นได้หลังจากการเดินทางค่ะ

ดื่มน้ำผลไม้
ผลไม้มีประโยชน์ในทุกสถานการณ์จริงๆนะคะ เพราะเมื่อร่างกายอ่อนเพลีย ไม่มีเรี่ยวแรง วิธีที่ช่วยให้รู้สึกสดชื่นขึ้นมาได้อย่างรวดเร็วและง่ายดายนั้นก็คือ การดื่มน้ำผลไม้ประเภทสมูทตี้ (Smoothie) คือการใช้ผลไม้สดทั้งผลปั่นแบบไม่กรองกาก  เช่นผลไม้ตระกูลเบอร์รี่ จะช่วยให้ร่างกายกลับคืนสู่สมดุล (rebalance) ได้เร็วขึ้นค่ะ

รับประทานอาหารแต่เช้า
ร่างกายคนเรามีระดับการเผาผลาญอาหารสูงสุดในช่วงเที่ยงวันค่ะ อาหารที่ดีคือ อาหารที่รับประทานแต่เช้า (คือภายในชั่วโมงแรกหลังตื่นนอน) ควรรับประทานมื้อเช้าและมื้อเที่ยงเป็น "มื้อหลัก" โดยให้หนักไปทางโปรตีนและไขมัน

ส่วนอาหารมื้อเย็นควรเป็นมื้อเล็กหน่อย หนักไปทางคาร์โบไฮเดรต เช่น ผลไม้ ผัก ธัญพืชไม่ขัดสีที่มีคุณค่าสูง อาหารกลุ่มคาร์โบไฮเดรตจะช่วยให้ร่างกายผ่อนคลาย หลับสบาย และช่วยล้างพิษในช่วงที่เราหลับอยู่ค่ะ

หลับอย่างไรให้สนิท
ช่วงหลังกลับมาจากเดินทางบางคนอาจจะมีอาการนอนไม่หลับกระสับกระส่าย เนื่องจากร่างกายต้องปรับตัวกับการเปลี่ยนเวลา อากาศ และสภาพแวดล้อม ดังนั้น ควรหาวิธีช่วยให้หลับสนิท โดยการดื่มนมอุ่นๆ เพราะนมมีกรดอะมิโนที่ช่วยในการนอนหลับ นอกจากนั้น ห้องนอนก็ควรมืดสนิทและเงียบ หลีกเลี่ยงการตั้งนาฬิกาปลุกในช่วง 45-120 นาทีแรก เพราะเป็นช่วงที่เรากำลังหลับลึก ถ้าตื่นในช่วงนี้จะทำให้เราเวียนศีรษะและไม่สดใสนะคะ

หายใจให้เป็น
ทำการฝึกหายใจแบบสบายๆ วิธีการฝึกทำได้โดยการหาที่นั่งเงียบๆ สัก 5 นาที นั่งหลังไม่งอและไม่เกร็ง วางมือข้างหนึ่งไว้ที่หน้าอกเบาๆ วางอีกข้างไว้ที่หน้าท้องเบาๆ หายใจเข้าและหายใจออกอย่างช้าๆ  พร้อมกันนี้ ให้ทำความรู้สึกว่า "หายใจเข้า...ฉันผ่อนคลาย"  "หายใจออก...ฉันผ่อนคลาย"  ช่วยคลายกล้ามเนื้อสมอง ลดความเครียดลง และผ่อนคลายได้อย่างไม่น่าเชื่อค่ะ

ลองค่อยๆฝึกทำวิธีเหล่านี้ดูนะคะ อาการอ่อนเพลียหลังเดินทางอาจจะต้องใช้เวลาปรับตัวสักหน่อย แต่ก็จะดีขึ้นได้เองโดยมีวิธีไม่ยากและใช้เวลาไม่นานเลยค่ะ

ที่มา : http://variety.teenee.com/foodforbrain/32134.html
4d56
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 18:27:59 »

ขอบคุณคับอาจารย์ พรุ่งนี้ขับรถ700กว่าโล เป็นข้อมูลที่ดีคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
ajmoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 18:30:58 »

ผมอ่านแล้วรู้สึกว่าจะได้ทั้ง ญ. และ ช. เลยลองเอามาเป็นข้อมูลให้สมาชิกครับผม  คำนับ
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 18:36:15 »

ผมกลัวว่าจะหลับสนิทหลังจากขับรถไปได้40-120นาทีแรกอ่ะสิคับ5555

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
tuu_club

มันทุกโค้ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 20:18:25 »

ขอขอบคุณ อ.หมูมากๆครับเป็นประโยดกับผมมากครับผมต้องขับรถเดินทางไกลครับ คำนับ คำนับ
pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 20:22:44 »

ขอแจมด้วยคนครับ.
ระหว่างทางถ้าคนขับได้จิบน้ำหวานเป็นระยะๆจะช่วยให้ไม่เพลียครับ ผมเห็นพี่ชายทำ ผมก้อเลยลองดูมั่ง มันใช้ได้ครับ เดินทางกลางวันแดดๆนี่ล่ะ ผมเลือกเอาเจ้าชาเขียวเลม่อนครับ คงเป็นเพราะน้ำตาลอ่ะนะ
.....พวกดื่มชูกำลังทั้งหลาย มันก้อได้ แต่มันหมดริดแล้วป๊อกไปเลยนะ.

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 20:35:03 »

ผมชอบเดินทางกลางคืนค่อนไปทางดึก

เปิดกระจกรับลมเย็นๆ สูดลมหายใจลึกๆ ก็ช่วยคลายง่วงได้ครับ

อยากมีรูบนหลังคาไว้ช่วยรับลมจัง Smiley

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
^^HeAvEn^^
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 20:48:56 »

ขอบคุณครับ มีประโยชน์ๆ

^o^ LoVe Is AlL ArOuNd ^o^
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 20:49:57 »

ขอบคุณอาจารย์หมูครับ ต้องขับรถกว่าพันกิโล

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 21:02:01 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 21:06:24 »

เอาไว้ใช้ตอนขับจากทำงานดีกว่า หลับในโคดบ่อยเลยเรา -*-

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
webslaf

ไม่วุ่นวาย ง่ายๆ อะไรก็ได้

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 21:25:14 »

คำนับ ขอบคุณคับน้าหมู ปีใหม่ผมกะลังจะเดินทางพอดี

2E ปีศาจ... (น้าแม๊ก ว่ามางั้น) รอวันกลับมา....เหมือนเดิม
arTO-TRD

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 21:30:25 »

ขอบคุณ อ.หมู ครับ

ฝากถึงพี่ๆน้องๆ ที่เดินทางกลับบ้านช่วงปีใหม่เดินทางปลอยภัยน่ะครับ 
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 21:41:16 »

เอาไว้ใช้ตอนขับจากทำงานดีกว่า หลับในโคดบ่อยเลยเรา -*-
ถ้ารู้ตัวว่าง่วง จอดนอนเลยครับปลอดภัยที่สุด
ปล. เพื่อนๆพี่ๆคนไหนเจอรถผมจอดข้างท้างเปิดไฟเลี้ยวซ้าย แปลว่าหลับครับ
ไฟฉุกเฉินแปลว่ารถพังแวะช่วยด้วยนะจ๊ะ จะบอกให้

COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010 08:03:29 »

วันนี้ผมเดินทางไปเชียงใหม่ครับ ขับรถไปคนเดียว  รอ

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
-- James _ Za --
AE Racing Club Staff

ทำดีอยากหวังให้ใครเห็น แค่เรารู้ว่าทำดีก็พอ

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010 08:31:10 »

ผมกาแฟกระป๋องเดียว คึกทั้งเส้นทาง 555

ไปขอนแก่นคืนนี้คับ

ajmoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010 08:44:46 »

ผมกาแฟกระป๋องเดียว คึกทั้งเส้นทาง 555

ไปขอนแก่นคืนนี้คับ

เดินทางปลอดภัยครับ น้องชาย ขับรถไม่ต้องรีบล่ะ แหะ.. แหะ..
arTO-TRD

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010 08:46:56 »

วันนี้ผมเดินทางไปเชียงใหม่ครับ ขับรถไปคนเดียว  รอ

ไม่เอา แดงมะเหมี่ยว ไปหล่ท่าน   
DARKSTAR
Moderator

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010 08:50:52 »

สุดยอด

aunt_101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ไม่ว่าจะล้มสักกี่ครั้งก็จะสู้ต่อไป...

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010 09:48:58 »

น้าหมูครับ ถ้าอาการอยากนอน แต่แฟนสะกิด แก้ไงครับ  ฮิฮิ

รับลั่งสินค้าประเภทเสื้อผ้า น้ำหอม ฯลฯในเครือห้างเซนทรัล โรบินสัน ส่วนลด 10-30% ไม่ต้องรอ Sales 
 Benetton,Casualist, Daniel Hechter, Evoluzine, FCUK, FILA, G2000, Hush Puppies, Jockey, John Henry ETC.
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์