AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 17:28:07 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คัยเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างครับ ช่วยแก้หน่อครับ  (อ่าน 1230 ครั้ง)
Sprintter@TZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ice

« เมื่อ: 07 มกราคม 2011 22:29:58 »

ครับ คือว่าโช้คกับสปริงมันเพิ่งเปลี่ยนอะครับ ใส่ล้อเดิมก้อไม่เท่ากันแล้วเห็นได้ชัดครับ แต่ไม่ค่อยมีผลอะ พอมาใส่ล้อขอบ 16 ทีนี้แหละ กลายเป็นว่าหน้าซ้ายเจอคลื่นถนนหน่อยก้อครูดกับบังโคลนหรือซุ้มล้อแล้วครับด้านขวามีคนขับกับไม่เป็นอะไร ด้านขวาจะดังก้อเวลาจั้มอะครับล้อขวาน่าจะไม่ผิดปกติแต่ด้านซ้ายสิครับไม่รู้เป็นไรอะ ซ้ายต่ำกว่าขวาครับ ยิ่งมีคนนั่งด้วยนะ ไม่ต้องวิ่งเลย เจอหลุมเล็ก ๆ ก้อครูดแล้ว คัยเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างครับแล้วต้องทำยังไงครับ วิธีแก้อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2011 00:11:21 โดย icezazad_1988 » บันทึกการเข้า

smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มกราคม 2011 22:44:12 »

ผมเคยเจอ ด้านขวา จะโดนบ่อย ผมแก้แบบกำปั้นทุบดินเลยครับ ยกแล้วแข็ง คือผมเปลี่ยนเป็น ปรับเกรียว เซ้ตแข็ง แล้วก็ยกให้เท่าที่จะไม่ติดครับ แล้วค่อยไปเซ็ตหลังครับ แต่ปัญหาที่เจอต่อมา คือสปริงดังเวลาลงช่องถนน เสียงดังมากบางทีครับ ประสบการณ์เปลี่ยนจาก ขอบ 13 เป็น ขอบ 16

nogpompam
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

น้องข้าวปั้นฝากตัวด้วยนะคร้าบ

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มกราคม 2011 22:52:01 »

ครับ คือว่าโช้คกับสปริงมันเพิ่งเปลี่ยนอะครับ ใส่ล้อเดิมก้อไม่เท่ากันแล้วเห็นได้ชัดครับ แต่ไม่ค่อยมีผลอะ พอมาใส่ล้อขอบ 16 ทีนี้แหละ กลายเป็นว่าหน้าซ้ายเจอคลื่นถนนหน่อยก้อครูดกับบังโคลนหรือซุ้มล้อแล้วครับด้านขวามีคนขับกับไม่เป็นอะไร ด้านขวาจะดังก้อเวลาจั้มอะครับล้อขวาน่าจะไม่ผิดปกติแต่ด้านซ้ายสิครับไม่รู้เป็นไรอะ ซ้ายต่ำกว่าขวาครับ ยิ่งมีคนนั่งด้วยนะ ไม่ต้องวิ่งเลย เจอหลุมเล็ก ๆ ก้อครูดแล้ว คัยเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างครับแล้วต้องทำยังไงครับ วิธีแก้อะครับ
ถ้าครูดก็พับซุ่มล้อเลยครับ  เดียวยางจะเสีย
dennish

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มกราคม 2011 23:06:38 »

โช๊ค + สปริง เพิ่งเปลี่ยน.....ของเบิกหรือมือ 2 ครับ ซูม ซูม

ice

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มกราคม 2011 23:09:19 »

ใหม่ครับ

smilegames

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มกราคม 2011 23:30:56 »

ล้อหน้าเท่าไร Offset เท่าไรครับ ยาง size ไหนครับ แต่เบี้องต้นผมว่ารีบไปยกขึ้นก่อนดีกว่า สเปเซอร์ก็ได้ ไม่กี่บาทเอง ยางเสีย แพงกว่าอันตรายกว่าด้วย แล้วค่อยแก้กันไป

ตอนนี้ผมใส่ หน้ากว้าง 7 นิ้ว offset +38 ยาง 205/45/R16 บอดี้ 9x ขอบยางพอดีซุ้มแก้มหน้าเลยครับ ถ้าโหลด หรือสปริงเดิม ของผมคงติดซุ้มแน่ แต่พอดีของผมแข็งเลยไม่โดนเลยครับ สูงประมาณ 2 นิ้วมือสอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2011 23:35:43 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

ice

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 00:09:24 »

ตามรูปเลยครับ

OffSpeed <Sz>

~~ ก็แค่ Fe ~~

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 มกราคม 2011 00:25:01 »

ซูม ซูม

pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 มกราคม 2011 15:24:05 »

ล้อใหม่มันมากกว่าทั้งขนาดและน้ำหนักครับ เลยเห็นอาการชัดเจน
เรื่องเล็ก แก้ไขได้ครับ มีหลายวิธีให้เลือกใช้ เอาที่เรายอมรับได้ละกันครับ
พับขอบ เจียร์ซุ้ม ยกสูง โช้คแข็ง เปลี่ยนล้อ...เยอะแยะ

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์