AE. Racing Club
18 ตุลาคม 2024 17:18:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเหมือนเครื่องติดไม่ครบสูบ  (อ่าน 9815 ครั้ง)
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« เมื่อ: 17 มกราคม 2011 16:55:47 »

รบกวนปรึกษาครับ
RZ-1 งานเข้า เครื่องคาร์บู +แก๊สเพียวระบบดูด
อาการมีอยู่ว่า มีอยู่วันนึงนานมาแล้ว ล้างรถพอรถแห้งเอาไปขับเล่นปรากฎว่าเครื่องเดินไม่นิ่ง พุ๊บๆ พุบๆ (อาการเหมือนเครื่องไม่ทำงานทุกสูบ)
ก่อนหน้านี้ไม่มีอาการนี้เลยครับ เป็นหลังจากล้างรถ ในเบื้องต้นคิดว่าคงชื้น เลยจอดเปิดกระโปรงตากแดดและฉีดโซเน็กซ์ไล่ความชื้นทั่วห้องเครื่อง
จากนั้นสตาร์ทรถและลองดึงสายหัวเทียนออกทีละสูบ ดึงสูบ 4 (หันหน้าเข้าเครื่องซ้ายสุด)ออก ไม่มีอาการเปลี่ยนแปลง พุ๊บๆพุบๆ เหมือนเดิม
อีก 3 สูบที่เหลือ ดึงสายหัวเทียนออก เครื่องดับ ทั้ง 3 สูบ
เลยคาดเดาว่าสายหัวเทียนเสีย เพราะไปคุยกะช่างที่อู่ประจำมา ที่แรกสงสัยจานจ่าย แต่ช่างบอกว่าถ้าจานจ่ายเจ๊ง เครื่องไม่มีติด และส่วนตัวก็ลองเปลี่ยนหัวเทียนแล้วจึงเชื่อว่าไม่ใช่หัวเทียน
เลยไปเซีงกงแถวบ้านไปซื้อสายหัวเทียนมา 1 เส้นเพื่อมาเปลี่ยนสูบ 4 ได้ตรงรุ่นมาเป๊ะ 100 บาท
เสร็จสรรพ ใส่ลอง อาการดีขึ้นนิดเดียว(นิดเดียวจริงๆ) เลยสงสัยว่ามันเป็นอะไรกันแน่
เซียนมั่วเข้าสิง เนื่องจากตอนที่ไปคุยกับช่างเค้าบอกว่า"แหวนไม่น่าติด" เพราะเราใช้แก๊สเพียว ความร้อนเยอะ อาจจะมีผลต่อพวกแหวนสูบ อาจตายหรือติดได้ ทำให้สูบ 4 ไม่จุดระเบิด เซียนมั่วองค์ลงเลย
ดึงสายหัวเทียนออก ถอดหัวเทียนออก หยอดน้ำมันเครื่องลงในรูหัวเทียน(เพราะเชื่อว่าจะช่วยหล่อลื่นและอาจทำให้แหวนที่ติด(ถ้ามันติด)เคลื่อนที่ได้บ้างเครื่องจะได้ทำงานเรียบ
หยอดเสร็จใส่หัวเทียนเสียบสายหัวเทียน สตาร์ท บรึ๊มมมมมมมม ควันขโมง รถดับเพลิงแทบจะมา มายก๊อด เครื่องนิ่งเลย
เอาออกไปขับซักพักเริ่มเป็นอีก เซียนมั่วเลยกลับมาอีกครั้ง พอกลับมาจอดคราวนี้อีกสามสูบที่เหลือโดนหยอดน้ำมันเครื่องไปด้วยเลย สรุปว่าหยอดน้ำมั้นเครื่องทั้ง 4 สูบเลย
สตาร์ทรถอีกที ควันขโมงเช่นเคย แล้วรอบก็นิ่งกริบครับ แต่ยังมีสะดุดๆบ้างนานๆครับ(สตาร์ทไว้ประมาณ 15 นาที มีอาการ ครั้งหรือสองครั้ง)
เพื่อนๆพี่ๆท่านใดมีอะไรแนะนำไหมครับ
ถ้ายังเป็นอีก เป็นไปได้ไหมว่าระบบแก๊สมีปัญหา หม้อต้มจ่ายไม่สม่ำเสมออะไรงี้เลยทำให้รอบมันไม่นิ่ง พุ๊บๆพุบๆ  รบกวนด้วยนะครับ  คำนับ

*OommY*
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

----

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 17:12:41 »

เอาใจช่วยให้เครื่องเป็นปรกตินะครับ  แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 17:17:59 »

เอาใจช่วยให้เครื่องเป็นปรกตินะครับ  แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..
สุดยอด คำนับ

ae 101

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 17:41:42 »

ใช้แก๊ส อย่างเดียว   ติดเครื่องเปิดแอร์แล้วดับหรือเปล่า ผมว่าเป็นที่วาวล์หรือเปล่าครับ ประมาณวาวล์ทะลุหรือ บิ่น ลองดูนะครับ อาการเหมือนเครื่องเดินไม่เต็มสูบ

แค่คาดว่านะครับ อาจจะเป็นอย่างอื่น ก็ได้  คำนับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 17:44:58 »

ใช้แก๊ส อย่างเดียว   ติดเครื่องเปิดแอร์แล้วดับหรือเปล่า ผมว่าเป็นที่วาวล์หรือเปล่าครับ ประมาณวาวล์ทะลุหรือ บิ่น ลองดูนะครับ อาการเหมือนเครื่องเดินไม่เต็มสูบ

แค่คาดว่านะครับ อาจจะเป็นอย่างอื่น ก็ได้  คำนับ
ไม่ดับเลยครับ แต่จะ พุ๊บๆพุบๆ คำนับ คำนับ คำนับ

ae 101

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 17:48:06 »

ผมว่าเช็คระบบแก๊ส เช็ควาวล์ครับ คันเก่าผมเคยเป็นอาการ เดินไม่ครบสูบ งานเข้า วาวล์ทะลุ ตัวเดียว

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 17:49:58 »

ขอบคุณมากคร๊าบบบ เดี๋ยวลองอะไรที่ลองเองได้ก่อน แล้วค่อยให้ช่างผ่าคร๊าบบ

อิ๊กปากเกร็ด

เก็บไปเรื่อยๆ คนมันจน ให้ทำไงได้ ><!

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 19:22:36 »

เป็นเพราะล้างรถ คิดม่ายออก แต่ถ้าเป็นผม ยังไม่อยากเข้าอู่อยากแก้เองก่อน ก็นี่เลยครับน้าซี ถอดหม้อต้มมาล้าง แล้วจูนใหม่ เคยเป็นครับ[บ่อยด้วย] รื้อๆจูนๆอยู่นั่นแหละ

รถเดินไม่นิ่ง ผลท้าย เปลี่ยนหม้อต้ม หายจ๋อย  แบบว่า

แต่ล้างรถไม่น่าเกี่ยวง่ะ  เอ๋อ

มิตรภาพที่ไม่เคยลืมเลือน ใน aeracingclub
มีแต่คน .... เท่านั้น ที่สะกดคำว่า "เพื่อน" ไม่เป็น

ทุกวันนี้บ้านเค้าจะเป็นเชียงกงขึ้น ทุกวันๆ และ  งอแง

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 19:26:56 »

เป็นเพราะล้างรถ คิดม่ายออก แต่ถ้าเป็นผม ยังไม่อยากเข้าอู่อยากแก้เองก่อน ก็นี่เลยครับน้าซี ถอดหม้อต้มมาล้าง แล้วจูนใหม่ เคยเป็นครับ[บ่อยด้วย] รื้อๆจูนๆอยู่นั่นแหละ

รถเดินไม่นิ่ง ผลท้าย เปลี่ยนหม้อต้ม หายจ๋อย  แบบว่า

แต่ล้างรถไม่น่าเกี่ยวง่ะ  เอ๋อ
กลัวถอดหม้อต้มมาล้างแล้วประกอบไม่ถูกอ่ะครับพี่อิ๊ก
ไปหาอ่านๆ ในกูเกิ้ลมา น่าจะลองไปตั้งวาล์วก่อนน่ะครับ

อิ๊กปากเกร็ด

เก็บไปเรื่อยๆ คนมันจน ให้ทำไงได้ ><!

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 17 มกราคม 2011 20:17:29 »

กลัวถอดหม้อต้มมาล้างแล้วประกอบไม่ถูกอ่ะครับพี่อิ๊ก
ไปหาอ่านๆ ในกูเกิ้ลมา น่าจะลองไปตั้งวาล์วก่อนน่ะครับ

อ๋อ รับทราบครับน้าซี  คำนับ

แต่หม้อต้ม ข้างในแทบไม่มีอะไรเลยครับ   เอ่อ..

มิตรภาพที่ไม่เคยลืมเลือน ใน aeracingclub
มีแต่คน .... เท่านั้น ที่สะกดคำว่า "เพื่อน" ไม่เป็น

ทุกวันนี้บ้านเค้าจะเป็นเชียงกงขึ้น ทุกวันๆ และ  งอแง
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 09:55:29 »

เซียนมั่วเข้าสิงด้วยคนครับ ... Grin

สูบติดคงเป็นไปไม่ได้นะพี่ เพราะมันอยู่บนแกนเพลาอันเดียวกับอีก 3 ลูก

ถ้าแหวนติด อีก 3 ลูกก็ต้องไม่ขยับ เว้นแต่ก้านสูบจะหักหรือขาด อีกสามลูกถึงเป็นอิสระ

สายหัวเทียนที่ได้มาใหม่ได้ลองวัดโอห์มดูยังครับว่ามันขาดรึเปล่า ถ้าซวยจัด ร้านเอาของที่เสียแล้วมาขายใหม่ก็เป็นได้

เพราะ RZ หลายปีแล้ว สายหัวเทียนรุ่นนี้ยังมีอยู่ถือว่าร้านนี้ไม่ธรรมดาล่ะ แถมขายแยกเส้นเดียวด้วย ถ้าใหม่ 100% จะเป็นไปได้เหรอ เพราะโอกาสขายอีกสามเส้นแทบจะไม่มีเลยนะ

......ว่าแต่ อาการมันออกหลังจากพี่ล้างรถเลยเหรอครับ  ??

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 09:58:16 »

เซียนมั่วเข้าสิงด้วยคนครับ ... Grin

สูบติดคงเป็นไปไม่ได้นะพี่ เพราะมันอยู่บนแกนเพลาอันเดียวกับอีก 3 ลูก

ถ้าแหวนติด อีก 3 ลูกก็ต้องไม่ขยับ เว้นแต่ก้านสูบจะหักหรือขาด อีกสามลูกถึงเป็นอิสระ

สายหัวเทียนที่ได้มาใหม่ได้ลองวัดโอห์มดูยังครับว่ามันขาดรึเปล่า ถ้าซวยจัด ร้านเอาของที่เสียแล้วมาขายใหม่ก็เป็นได้

เพราะ RZ หลายปีแล้ว สายหัวเทียนรุ่นนี้ยังมีอยู่ถือว่าร้านนี้ไม่ธรรมดาล่ะ แถมขายแยกเส้นเดียวด้วย โอกาสขายอีกสามเส้นแทบจะไม่มีเลยนะ

......ว่าแต่ อาการมันออกหลังจากพี่ล้างรถเลยเหรอครับ  ??
ตอนนี้เครื่องมันเป็น ของ NV คาร์บูไปแล้วอ่ะครับพี่นู น่าจะ E15-S
สายเดิมที่เดาว่าเสียก็วัดขึ้นครับ สายใหม่(มือสอง)ที่ซื้อมาก็วัดขึ้นครับ วันนี้จะลองไปตั้งวาล์วดู ได้ผลยังไงจะมาแชร์ครับ (ใครจะเปียแชร์บ้าง) อิอิ

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 10:30:05 »

ปัญหาคือพี่ใช้แก๊สเท่านั้นสิ เทียบกะน้ำมันไม่ได้เลย

ไม่ทราบว่ายังใช้น้ำมันได้อยู่รึเปล่าครับ ถ้ายังได้ลองใช้น้ำมันดูสิ หรือถังเยินจนเติมน้ำมันไม่ได้แล้ว แบบว่ารั่วทะลุอะไรงี้

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 10:35:54 »

ปัญหาคือพี่ใช้แก๊สเท่านั้นสิ เทียบกะน้ำมันไม่ได้เลย

ไม่ทราบว่ายังใช้น้ำมันได้อยู่รึเปล่าครับ ถ้ายังได้ลองใช้น้ำมันดูสิ หรือถังเยินจนเติมน้ำมันไม่ได้แล้ว แบบว่ารั่วทะลุอะไรงี้

ถังยังอยู่ครับ ปั๊มติ๊กก็ยังอยู่ แต่คาร์บูเลิกกับน้ำมันแล้วไปแต่งกะแก๊สอย่างเดียวแล้วครับ

พณฯท่าน บรรหาร
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

พณฯท่าน

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 10:41:42 »

แวะมาดุ

มาณพ
มือเก่าหัดแข่ง

ยินดีไม่มีปัญหา

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 10:47:48 »

เครื่องเดินไม่เรียบผมก็เป็นครับ แต่ก็ยังใช้ได้อยู่ น่าจะเป็นที่ปั๊ม AC  อาจจะจ่ายแก๊สไม่ทัน เปลี่ยนเป็นปั๊มไฟฟ้าน่าจะช่วยได้
aotobort

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 14:32:53 »

ผมก็เป็นครับ ต่ผมบางทีเป็นบางทีก็ไม่เป็นครับ ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน
ติดเครื่องเปิดแอร์รอบที่ 1000 ปรกติครับ ขับไปสักพักรอบตกเหลือที่800 ครับ
เดินเบาที่ 800 เครื่องสั่นครับเวลาออกตัวปล่อยคาทสั่นๆๆเลยรอบตก แต่ถ้าตอนเดินเบาที่1000ไม่สั่นครับ
เคยดูที่หัวเทียนครับที่สูบ2มันเวลาถอดออกมาแล้วสั่นเหมือนกันแต่ถ้าเที่ยบกับหัวอื่นสั่นเบากว่าหัวอื่นครับ
ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรแต่พอเอาสายไปจี้กลาวก็มีไฟอยู่งงมากครับ

natti_ae92_LN.Z

Love is Fuck!!! Luck is Fake!!!!!!!!

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 14:42:01 »

ผมก็เป็นครับ ต่ผมบางทีเป็นบางทีก็ไม่เป็นครับ ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน
ติดเครื่องเปิดแอร์รอบที่ 1000 ปรกติครับ ขับไปสักพักรอบตกเหลือที่800 ครับ
เดินเบาที่ 800 เครื่องสั่นครับเวลาออกตัวปล่อยคาทสั่นๆๆเลยรอบตก แต่ถ้าตอนเดินเบาที่1000ไม่สั่นครับ
เคยดูที่หัวเทียนครับที่สูบ2มันเวลาถอดออกมาแล้วสั่นเหมือนกันแต่ถ้าเที่ยบกับหัวอื่นสั่นเบากว่าหัวอื่นครับ
ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรแต่พอเอาสายไปจี้กลาวก็มีไฟอยู่งงมากครับ

ผมรอบลงไป 400 ไล่ดูทีละ 100 จนถึง 1000 มันไม่สั่นเท่าไรนะครับ ยางแท่นเครื่องยังดีอยู่ไหมครับ เพราะ เพิ่งเปลี่ยนมา รถหายสั่นไปเยอะครับ

ปากดีในโลกออนไลน์ เก่งแต่แบบเนี้ยนะ
โปรดอย่าทำเหมือนกรูเป็นคนแปลกหน้า ทั้ง ๆที่เคย "แก้ผ้าต่อหน้ากรู"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์