AE. Racing Club
18 ตุลาคม 2024 11:29:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (แก้เรียบร้อยแล้ว) หม้อน้ำรั่วมุมด้านบนซ้าย ช่วยวิเคาห์หน่อยว่ามีโอกาสเป็นไรได้บ้างครับ  (อ่าน 3623 ครั้ง)
ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« เมื่อ: 18 มกราคม 2011 09:47:40 »

คือ หม้อน้ำดันรั่วนะครับ เฮ้อ งานเข้าแล้ว เลยอยากถามพี่ ๆ ว่า ถ้ารั่วด้านบนโอกาสพวกฝาจะโก่งได้มากเพียงใดครับ อาการตอนขับไม่ได้ดับนะครับ เพราะไม่ได้วิ่งยาวด้วย แค่กลับจากที่ทำงานมาบ้าน มาได้ประมาณ 6 กิโลเมตร แล้วอาการออกคือ เหมือนแก๊สมาเลี้ยงไม่ทัน(ผมว่าน่าจะเป็นตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วนะครับ เพราะว่าขับ ๆ อยู่แล้วเบาดับ คิดว่าน่าจะมีส่วน) ผมก็เลยจอด เหอะ ๆ ก็ลงมาดูก็เห็นหม้อต้มเป็นอย่างด้านล่าง มีน้ำแข็งเกาะเต็มเลย ตอนนี้กำลังว่าจะลองเชื่อมหม้อน้ำดูก่อน แต่ดูสภาพแล้วคิดว่าเจ้าของเก่าน่าจะเคยเชื่อมมา 4 รูแล้วนะครับ เพราะ มีร่องรอยหลังจากถอดมา ตอนนี้ไม่สบายใจอยู่อย่างคือ กลัวฝาจะไปนะครับ พี่ว่ามีโอกาสขนาดไหนที่จะไปได้นะครับ อีกอย่างคือ รอบค้างไปที่ 1800 ด้วยครับ ปกติที่ 900 นะครับ ตอนแรกคิดว่าลิ้นปีกผีเสื้อมีปัญหา แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะมาจากความร้อนด้วยใช่หรือเปล่าครับ

เครื่องยนต์ 2E 5MT ใช้แก๊สอย่างเดียว แล้วพี่ว่าอย่างอาการผมมีโอกาสต้องเจอเครื่องใหม่บ้างไหมครับ (อยากให้เป็นตัวเลือกสุดท้ายนะครับ แต่ถามเผื่อไว้ก่อนเลย ถ้าลงใหม่จะเอา Auto ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2011 14:31:21 โดย ne_dnet » บันทึกการเข้า

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 10:06:48 »

ลองแก้ไขในส่วนของหม้อน้ำก่อนก็ได้นะครับ
ส่วนตัวผมว่าถ้าซ่อมมารูที่ 4 แล้วคงผุเต็มทน หาหม้อน้ำเปลี่ยนดีกว่านะครับอาจจะเปลี่ยนแค่หม้อน้ำแล้วจบ
ส่วนตัวอีกนั่นแหล่ะ ถ้ามองยาวๆถึงวางเครื่องใหม่หาหม้อน้ำอลูมิเนียม 2 ช่องใส่เลยก็ได้ครับ เตรียมรอไว้เลย เครื่องเก่าก็ใช้ได้ เครื่องใหม่ก็เอาอยู่ลองดูนะครับ สู้ๆ

โน่ SRC ™

086-6202798 โน่ SRC

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 10:07:26 »

ถ้ารั่วแนะนำให้ไปซ่อมหรือว่าเปลี่ยนให้เร็วที่สุดดีกว่าคับ ก่อนที่รถจะพังคับ
ne_dnet

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 10:28:12 »

เป็นเมื่อวาน (วันจันทร์ที่ 17) วันนี้ไม่ได้ใช้รถนะครับ เอาแต่หม้อน้ำมา กะว่าจะเชื่อมก่อนดีไหมนะครับ อยู่เชียงราย ไม่รู้ถ้าไปถามเชียงกงจะโดนเท่าไหร่ เดี๋ยวสงสัยได้ไปลองถามดูก่อนนะครับ อยากเปลี่ยนเหมือนกัน เพราะ เจ้าของเก่าน่าจะเชื่อมมา 4 รูแล้วเห็นมีรอยอยู่นะครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 10:38:02 »

เป็นเมื่อวาน (วันจันทร์ที่ 17) วันนี้ไม่ได้ใช้รถนะครับ เอาแต่หม้อน้ำมา กะว่าจะเชื่อมก่อนดีไหมนะครับ อยู่เชียงราย ไม่รู้ถ้าไปถามเชียงกงจะโดนเท่าไหร่ เดี๋ยวสงสัยได้ไปลองถามดูก่อนนะครับ อยากเปลี่ยนเหมือนกัน เพราะ เจ้าของเก่าน่าจะเชื่อมมา 4 รูแล้วเห็นมีรอยอยู่นะครับ
ถ้าจะเปลี่ยนค่อยๆหาก็ได้ครับ ของชิ้นใหญ่ดูสภาพดีๆ ไม่ควรรีบ เรื่องราคา หรือหาของ ลองดูในหน้าซื้อขายก็ได้ครับ เพื่อนๆพี่ๆ มีเอามาแบ่งๆกันใช้อยู่หลายท่าน ลองเลือกดูครับ
ลองดูครับ สู้ๆ

ne_dnet

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 11:36:50 »

ขอรบกวนสอมถามอีกนิดละกันนะครับ ผมขับปกติ 100 ประมาณนี้ ถ้ารีบ ๆ ก็ กดแช่ที่ 130 - 140 ตอนนี้ถ้าอาการเลวร้ายสุดถ้าต้องลงเครื่องใหม่ พี่ ๆ ว่าผมจะลงอะไรดีครับ ที่มองไว้ก็มี

5A-FE Auto
4A-FE Auto
4A-GE 20V BT Auto

ตัวไหนจะดีสุด และต้องทำอะไรบ้างนะครับ เครื่องเดิม 2E LPG ระบบดูดใช้แต่ LPG อย่างเดียวนะครับ

Rung_Chang
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 16:02:14 »

เอา 4age 20V BT เลย น้องเน็ต

-www.doraemon-Project.com-
"ใจยังรัก AE และคิดถึงน้องม่อน"
"แบ่งปันให้มากที่สุด"
ne_dnet

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 มกราคม 2011 14:30:27 »

ไปทำมาแล้ว อุดเอาหมดไป 150 บาทครับ รั่ว 1 จุด ปริแตกออกมาเลย แล้วเลยซื้อน้ำยาล้างหม้อน้ำมาอีก 100 กับน้ำยาหล่อเย็นอีก 150 บาท ท่อน้ำบน 80 บาท สายรัด 20 บาท ก็หมดไป 500 บาท (มีอื่น ๆ จิปาทะอีกที่ซื้อมาเผื่อก็กาวด้วยประแจอีก ขอไม่นับละกันครับ ขอบคุณพี่ ๆ ที่แนะนำนะครับ รอดตัวไปที ฝาไม่ไป)

webslaf

ไม่วุ่นวาย ง่ายๆ อะไรก็ได้

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 มกราคม 2011 17:04:58 »

เลยอดวางฝาดำเลย  ฮิฮิ

2E ปีศาจ... (น้าแม๊ก ว่ามางั้น) รอวันกลับมา....เหมือนเดิม
thanapun014
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มกราคม 2011 23:59:32 »

2eเคยเปนเหมือนกานเลย วิ่งๆไปน้ำหมดหม้อต้มแข็งจนฮีท เติมก้อหายวิ่งได้สักอาทิตประเกนรั่วเลย ตอนแรกว่าจะฮอน แต่ได้ลงเครื่องใหม่สะงั้น ถ้าเปนผมจะเลือกฮอน 2e ทนมากมายใช้แก๊สประหยัดด้วย ไม่จุกจิง ถ้าใช้ได้ทนใช้มันไปดีกว่าคับ ถ้ามันไม่จุกจิก
superchen
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 08:52:02 »

นอกเหนือจากหม้อน้ำต้องซ่อมแซม หรือเปลี่ยนแล้ว  ให้ช่างดูวาวล์น้ำด้วยครับ ตายปิดน้ำดันออกหมด อาการนี้ได้เหมือนกัน
ne_dnet

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 12:27:08 »

เลยอดวางฝาดำเลย  ฮิฮิ

กำลังดูว่าจะวางดีไม่ดีอยู่ครับ อยากได้ Auto เหมือนกัน

2eเคยเปนเหมือนกานเลย วิ่งๆไปน้ำหมดหม้อต้มแข็งจนฮีท เติมก้อหายวิ่งได้สักอาทิตประเกนรั่วเลย ตอนแรกว่าจะฮอน แต่ได้ลงเครื่องใหม่สะงั้น ถ้าเปนผมจะเลือกฮอน 2e ทนมากมายใช้แก๊สประหยัดด้วย ไม่จุกจิง ถ้าใช้ได้ทนใช้มันไปดีกว่าคับ ถ้ามันไม่จุกจิก

ครับ ผมวิ่ง 2E แก๊สตลอดมาปีกว่าแล้วนะครับ แต่ตอนนี้ชักอยากได้ Auto นะครับ

นอกเหนือจากหม้อน้ำต้องซ่อมแซม หรือเปลี่ยนแล้ว  ให้ช่างดูวาวล์น้ำด้วยครับ ตายปิดน้ำดันออกหมด อาการนี้ได้เหมือนกัน

เดี๋ยวจะถอดออกมาตรวจสอบดูครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์