AE. Racing Club
12 ตุลาคม 2024 20:24:57 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ครับ อยากถามเรื่องประกันชั้น 3  (อ่าน 2015 ครั้ง)
condom69
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 20 มกราคม 2011 00:18:17 »

แบบว่าได้รถมา เดือนนิดๆแล้ว เป็น ae 110 เพิ่งจะเคลีย์เรื่องทะเบียนกับโอนชื่อไป ตอนนี้เหลือแต่ประกัน
อยากถามว่าต้องใช้อะไรบ้างครับ คันเก่าเคยแต่จ้างเค้าเอา ไม่เคยทำเอง
คันนี้ซื้อเอง คันเก่าของพี่ แล้วประกันตัวไหนดีครับ
มีอู่ประจำอยู่แล้ว เรื่องรถตัวเองไม่ห่วง
ห่วงแต่รถชาวบ้าวคร้าบ
ถ้าเจอกันทักทายได้ครับ เลขทะเบียน 3 ตัว รวมกันได้ 13 อ่ะ จะดีไหมเนี้ย  เอ่อ..
condom69
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 00:24:01 »

อ๋อ ลืมไป เอาไปติดแก๊สแล้วแต่ยังไม่ได้ลงเล่ม เพราะถีงไม่ผ่าน จะมีปัญหาไหมครับ
Oo_PonGZa~TZ#004_oO
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

~พันสาม-แก็สมิก~

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 00:27:33 »

อ๋อ ลืมไป เอาไปติดแก๊สแล้วแต่ยังไม่ได้ลงเล่ม เพราะถีงไม่ผ่าน จะมีปัญหาไหมครับ
ทำให้ถูกต้องดีกว่าคับ ...

จะได้ไม่มีปัญหา ...

เรื่องประกันรอ ผู้รู้นิดนึงคับ ...

ถึงมาน้อย ... แต่ก็ 100%
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 09:19:24 »

แบบว่าได้รถมา เดือนนิดๆแล้ว เป็น ae 110 เพิ่งจะเคลีย์เรื่องทะเบียนกับโอนชื่อไป ตอนนี้เหลือแต่ประกัน
อยากถามว่าต้องใช้อะไรบ้างครับ คันเก่าเคยแต่จ้างเค้าเอา ไม่เคยทำเอง
คันนี้ซื้อเอง คันเก่าของพี่ แล้วประกันตัวไหนดีครับ
มีอู่ประจำอยู่แล้ว เรื่องรถตัวเองไม่ห่วง
ห่วงแต่รถชาวบ้าวคร้าบ
ถ้าเจอกันทักทายได้ครับ เลขทะเบียน 3 ตัว รวมกันได้ 13 อ่ะ จะดีไหมเนี้ย  เอ่อ..

1 เรื่องประกัน  มี
***ประกัน แบบบังคับต้องทำคือ พรบ. ครับ ยังไง ก็ต้องทำ กฏหมายบังคับไว้..
***ส่วนประกัน เพิ่มเติม คือประกัน ประเภท 1 / 2 / 3 หรือ ว่า 3 พลัส หรือ บวก ๆ ทั้งหลาย เป็นประกันภาคสมัครใจ นะครับ จะทำ หรือไม่ทำ ก็ได้ แล้วแต่ กำลังเงิน และเราอยากจะให้คุ้มครองรถ เรา และ รถ คู่กรณี ครับ..

ประกันเพิ่มเติม สามารถ เลือกทำ ได้ตามใจชอบครับ...ส่วน บริษัทไหนดีๆ ก็มีหลายบริษัทครับ....(แต่ลองเสริดหา ใน google ดูก่อนก็ได้ ว่า บริษัทไหน ติด blacklist อยู่ ก็ไม่ต้องทำครับ เสริดหาได้ครับ )

2. เรื่องแก๊ส นะครับ     ถ้าอยากสบายใจ ก็แจ้ง ลงเล่มให้ถูกต้องตามกฎหมายครับ..
อ้างจาก: payayam;7278568
กรณี 1. --> [COLOR="Red"]บุคคลที่ไปทำเป็นเจ้าของรถ[/COLOR](ย้ำนะครับต้องเป็นเจ้าของรถไม่ใช่แค่ผู้ครอบครอง)
หลักฐานที่ต้องใช้ใน กรณี 1.
1.สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของรถ เซ็นรับรองให้เรียบร้อย
2.สำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าของรถ เซ็นรับรองให้เรียบร้อย
3.เล่มทะเบียนตัวจริงของรถที่จะไปเปลี่ยนเชื้อเพลิง
4.เอกสารใบวิศว ใบเสร็จ ตัวจริงของรถที่จะไปเปลี่ยนเชื้อเพลิง
5.เงินค่าธรรมเนียม 105 บาท

กรณี 2. --> [COLOR="Red"]บุคคลที่ไปทำไม่ได้เป็นเจ้าของรถ[/COLOR]หรืออาจจะเป็นแค่ผู้ครอบครอง(กรณีติดลีสซิ่ง)
หลักฐานที่ต้องใช้ใน กรณี 2.
1.สำเนาบัตรประชาชนผู้ที่ไปดำเนินการ เซ็นรับรองให้เรียบร้อย
2.สำเนาทะเบียนบ้านของผู้ที่ไปดำเนินการ เซ็นรับรองให้เรียบร้อย
3.ใบมอบอำนาจที่ทางเจ้าของรถ
4.เล่มทะเบียนตัวจริงของรถที่จะไปเปลี่ยนเชื้อเพลิง
5.เอกสารใบวิศว ใบเสร็จ ตัวจริงของรถที่จะไปเปลี่ยนเชื้อเพลิง
6.เงินค่าธรรมเนียม 105 บาท

[COLOR="DarkRed"]การแจ้งเปลี่ยนแก๊ส สำหรับรถที่ยังผ่อนไฟแนนท์[/COLOR]
หลักฐานที่ต้องใช้

1. เล่มทะเบียน (จะมีหรือไม่ก็ได้)
2. สำเนาทะเบียนบ้าน- สำเนาบัตรประจำตัว
3. หนังสือรับรองการติดตั้งถังแก๊สของวิศวกร

กรณีที่เจ้าของรถเป็นผู้เช่าซื้อ (ผู้ครอบครองที่มีชื่อระบุในเล่มทะเบียนรถ)
สามารถไปดำเนินการด้วยตนเองได้ โดยไม่ต้องขอหนังสือมอบอำนาจและเล่มทะเบียนจากไฟแนนท์แต่อย่างใด
และหากไม่ไปดำเนินการด้วยตนเองก็สามารถมอบอำนาจให้บุคคลอื่นไปดำเนินการแทนได้

[COLOR="Red"]กรณีการแจ้งเปลี่ยนแก๊สเกิน 15 วัน [/COLOR]เป็นดังนี้
- ถ้ามีการเปลี่ยนแก๊สไว้ก่อนวันที่ 1 ส.ค. 51 (ดูวันที่ตามหนังสือรับรองของวิศวกร) ผู้ยื่นคำขอจะต้องนำรถไปตรวจสภาพภายใน 15 วัน นับแต่วันที่ 1 ส.ค. 51 จะครบกำหนดในวันเสาร์ที่ 16 ส.ค. 51 ซึ่งเป็นวันหยุดราชการ วันสุดท้ายครบกำหนด
จึงเลื่อนออกไปเป็นวันเปิดทำการแรกคือวันที่ 18 ส.ค. 51
ดังนั้น หากผู้ยื่นคำขอมาตรวจสภาพรถในวันที่ 19 ส.ค. 51 เป็นต้นไป จะมีความผิดและเสียค่าปรับไม่เกิน 1,000 บาท
- ถ้ามีการเปลี่ยนแก๊สตั้งแต่วันที่ 1 ส.ค. 51 เป็นต้นไป ผู้ยื่นคำขอ จะต้องนำรถไปตรวจสภาพภายใน 15 วัน
นับแต่วันที่ออกหนังสือรับรองวิศวกร ตัวอย่างเช่น หนังสือรับรองวิศวกร ออกในวันที่ 5 ส.ค. 51 วันที่ครบกำหนด
จะตรงกับวันที่ 20 ส.ค. 51 ดังนั้น หากผู้ยื่นคำขอมาตรวจสภาพรถในวันที่ 21 ส.ค. 51 เป็นต้นไป
จะมีความผิดและเสียค่าปรับไม่เกิน 1,000 บาท

ปล. การดำเนินการยื่นขอเปลี่ยนแก๊สสามารถนำรถไปตรวจสภาพ และแก้ไขได้ ณ ที่ทำการของขนส่งทั่วประเทศ

เครดิต by payayam จากเวป rcw นะครับ

***หรือจะไม่แจ้งก็ได้ครับ..แต่ก็ต้องเสี่ยงกับการถูกตำรวจเรียกตรวจค้นและเสียค่าปรับ และนะครับ.

เลือกเอาได้ตามสบายครับ..

โชคดีครับ..
nirut.TZ#074

C.P. TUNA RACING TEAM

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 09:27:17 »

ละเอียดเลยพี่  คำนับ

" You'll never walk alone "
condom69
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 13:48:10 »

ขอบคุณมากคร้าบ แหม ละเอียดยิบเลย
ถามอีกนิดครับ ถังผมมันไม่ผ่านอ่ะครับ แล้วถ้าเปลี่ยนแต่ถัง มันอยู่ราคาเท่าไหรอ่ะครับ
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 13:53:26 »

ขอบคุณมากคร้าบ แหม ละเอียดยิบเลย
ถามอีกนิดครับ ถังผมมันไม่ผ่านอ่ะครับ แล้วถ้าเปลี่ยนแต่ถัง มันอยู่ราคาเท่าไหรอ่ะครับ
ผมว่า เอาไปให้ ร้านที่ติดตั้งแก๊ส แบบทำเบ็ดเสร็จ ทำให้เลยดีกว่าครับ
เพราะตอนนี้ แค่ ท่อโปโล หุ้มท่อทองแดง ไม่ถูกต้อง ท่อทองแดง พันผิดชนิด ถ้าตรวจแบบถูกต้องบางที่ก็ไม่ผ่านแล้วครับ(ข้อหาหมั่นไส้ครับ)

สู้ไปหาร้านติดตั้งแก๊ส แบบครบวงจร ทำครั้งเดียวไปเลยครับ ผมว่าเค้าน่าจะมีบริการให้เบ็ดเสร็จ นะครับ..(อีกอย่าง คุณจะได้ไม่ต้องไปเหนื่อยวิ่งไปวิ่งไปหลายเที่ยวเสียเวลางานป่าวๆครับ)

ส่วนร้านไหนรับทำ อันนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับ เพราะปกติ ทางร้าน ก็มีใบวิศวะกร แจ้งให้เรียบร้อยหมดแล้ว แค่เอาไปแจ้งลงเล่ม หรือบางอู่ ก็รับทำเองไปทั้งหมดเลย....

note ae 101
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 14:54:59 »

ละเอียดมาก ๆ
jojobar
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เที่ยว ไหม ค่ะ....

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 19:41:56 »

ผู้รู้จริงมาตอบแล้วครับ

อย่าเอาหัวใจเรา ไปผูกไว้ที่ตีนใคร เวลาเขาเดินจากไป มันจะได้ไม่เจ็บ
AT35 TZ#054

หล่อว่ะ................

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 มกราคม 2011 22:18:31 »

ถังไม่ผ่านนี่เพราะอะไรหรือครับ

condom69
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 01:05:53 »

มันเป็นถังแบบเก่าอ่ะครับ ที่มีตัวหมุนถ้าจะไม่ผิดเป็นสีเขียว แดง
ไปถามช่างมา ช่างบอกว่าถังมันไม่ผ่านนะ แจ้งลงเล่มไม่ได้ เท็จจริงอย่างไร ก็รบกวนช่วยบอกด้วยนะครับ
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 09:41:34 »

ถังไม่ผ่านนี่เพราะอะไรหรือครับ
มันมีถังจีบนำเข้า บิ้วสีใหม่อ่ะนัท
ถังไม่มี มอก ก้อมีขาย
ไม่ผ่านเยอะ
โดนร้านต้มเอา

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์