AE. Racing Club
26 กันยายน 2024 03:19:21 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีดูเพลาขับหน้า  (อ่าน 13682 ครั้ง)
aunae92
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 21 มกราคม 2011 02:28:00 »

ไม่ทราบว่าดูอย่างไงคับ เพลาขับหน้า จะไปซื้อมือสอง ต้องดูอย่างไงว่ามันยังดีอยู่หรือป่าว แนะนำหน่อยคับจะซื้อพรุ่งนี้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2011 02:59:42 โดย aunae92 » บันทึกการเข้า
Rong Fuel-Up
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 09:01:27 »

ของผมใช้วิธีไปเชียงกง ให้ร้านมันใส่เลยครับ
panaejorn

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 09:11:07 »

ดูบางทีก็ไม่รู้

จับเชคดูมันก็อาจจะยังไม่ดีก็ได้

ขอแค่ประกันจากร้านมันไป ให้เปลี่ยนของภายในกี่วันๆ

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 09:12:52 »

ผมดูพวกยางหุ้มมันน่ะครับ ดูสภาพ ดูคราบต่างๆ จับหัวมันโยกๆๆๆ

รอท่านอื่นแนะนำต่อไปครับ Smiley

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 09:31:41 »

ส่วนตัวนะครับในการเลือกอะไหล่ประเภทลูกหมาก ให้ตัวได้
เช่น เพลาขับ แร็คพาวเวอร์ ลูกหมากกันโคลง ลูกหมากปีกนก ผมเลือกอย่างนี้ครับ
1.สภาพภายนอก ไม่มีคราบน้ำมัน คราบจารบี ยางกันฝุ่นอยู่ในสภาพดีไม่ฉีกขาด
2.ลองจับโยกดู จุดจ๊อยย์จะต้องแน่น ไม่หลวม ให้ตัวได้แบบฝืดๆไม่ลื่น
ตัวอย่างเช่นถ้าแรคพาวเวอร์ให้ยกเสื้อแร็คลอยขึ้นจากพื้น แล้วลองจับคันชักโยกขึ้นข้างบน(โยกขึ้นฟ้า)แล้วปล่อยถ้าร่วง แสดงว่าหลวม อันนี้ไม่เอา แต่ถ้ายังค้างอยู่ตามที่เราโยกขึ้นไปแสดงว่ายังแน่น
ส่วนเพลาขับ เช่นกัน ลองโยกหัวเพลาขึ้นดู(ฟังเสียงด้วย ถ้าก๊อกแก๊กก็หลวม)ถ้าโยกไปแล้วพอปล่อยมือห้อยลงมาตามแรงโน้มถ่วงโลกก็แปลว่าลหัวเพลาหลวม อย่าไปเอาเลยครับ
3.ที่เหลือก็รายละเอียดปลีกย่อย เลือกนานๆค่อยๆเลือกนะครับ
ขอให้ได้ของดีตามประสงค์ครับ
บางทีไปเจอเพลาขับที่แน่น แต่ยางหุ้มเพลาขาดแล้วอยากไ้ด้จริงๆก็มาเปลี่ยนยางหุ้มเพลาใหม่ได้นะครับ แต่ค่าใช้จ่ายก็จะมากขึ้น
ถ้าได้เพลาขับมาแล้วแนะนำให้หาร้านล้างและอัดจารบีให้ใหม่ทั้งหัวเพลาด้านในและหัวเพลาด้านนอกให้นะครับ ค่าใช้จ่ายไม่มากครับ จะได้ใช้กันอีกยาวๆครับ คำนับ
ลองดูครับสู้ๆ สุดยอด

jaresak
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 11:07:11 »

ดูบางทีก็ไม่รู้

จับเชคดูมันก็อาจจะยังไม่ดีก็ได้

ขอแค่ประกันจากร้านมันไป ให้เปลี่ยนของภายในกี่วันๆ

ประกันเซียงกงส่วนมากไม่เกิน7วัน ทดสอบรถก็ไม่น่าเกินนี้ก็รู้แล้วครับว่าดีไม่ดี แต่จะเสียเวลากับค่าช่าง

ร้อย แรงม้า หรือจะสู้ พันแรงโม้
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 11:21:40 »

ส่วนตัวนะครับในการเลือกอะไหล่ประเภทลูกหมาก ให้ตัวได้
เช่น เพลาขับ แร็คพาวเวอร์ ลูกหมากกันโคลง ลูกหมากปีกนก ผมเลือกอย่างนี้ครับ
1.สภาพภายนอก ไม่มีคราบน้ำมัน คราบจารบี ยางกันฝุ่นอยู่ในสภาพดีไม่ฉีกขาด
2.ลองจับโยกดู จุดจ๊อยย์จะต้องแน่น ไม่หลวม ให้ตัวได้แบบฝืดๆไม่ลื่น
ตัวอย่างเช่นถ้าแรคพาวเวอร์ให้ยกเสื้อแร็คลอยขึ้นจากพื้น แล้วลองจับคันชักโยกขึ้นข้างบน(โยกขึ้นฟ้า)แล้วปล่อยถ้าร่วง แสดงว่าหลวม อันนี้ไม่เอา แต่ถ้ายังค้างอยู่ตามที่เราโยกขึ้นไปแสดงว่ายังแน่น
ส่วนเพลาขับ เช่นกัน ลองโยกหัวเพลาขึ้นดู(ฟังเสียงด้วย ถ้าก๊อกแก๊กก็หลวม)ถ้าโยกไปแล้วพอปล่อยมือห้อยลงมาตามแรงโน้มถ่วงโลกก็แปลว่าลหัวเพลาหลวม อย่าไปเอาเลยครับ
3.ที่เหลือก็รายละเอียดปลีกย่อย เลือกนานๆค่อยๆเลือกนะครับ
ขอให้ได้ของดีตามประสงค์ครับ
บางทีไปเจอเพลาขับที่แน่น แต่ยางหุ้มเพลาขาดแล้วอยากไ้ด้จริงๆก็มาเปลี่ยนยางหุ้มเพลาใหม่ได้นะครับ แต่ค่าใช้จ่ายก็จะมากขึ้น
ถ้าได้เพลาขับมาแล้วแนะนำให้หาร้านล้างและอัดจารบีให้ใหม่ทั้งหัวเพลาด้านในและหัวเพลาด้านนอกให้นะครับ ค่าใช้จ่ายไม่มากครับ จะได้ใช้กันอีกยาวๆครับ คำนับ
ลองดูครับสู้ๆ สุดยอด

ในที่สุดก้อไม่ต้องเดา ขอบคุณคร๊าบ  บาย

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
BacKiOh
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 13:15:53 »

ขอบคุณครับ
aunae92

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 18:27:01 »

ไปเปลี่ยนมาแล้วคับเปลี่ยนเป้นของใหม่ไปเลย เปลี่ยนแต่หัวเพลาตัวนอกนะคับเป็นของจีนเกรดกลางคับ 900 บาท และก็เปลี่ยนยางหุ้มเพลาทั้ง 4 จุด คับร้านที่รู้จักกันบอกว่าอยู่ได้หลายปีสบายๆ ก็เลยเปลี่ยนเลยไม่ต้องไปหามือสองให้มันวุ่นวาย "แล้วตกลงที่ผมเปลี่ยนมาเนี้ยมันดีหรือไม่ดีคับ แนะนำหน่อย"
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 19:15:16 »

ไปเปลี่ยนมาแล้วคับเปลี่ยนเป้นของใหม่ไปเลย เปลี่ยนแต่หัวเพลาตัวนอกนะคับเป็นของจีนเกรดกลางคับ 900 บาท และก็เปลี่ยนยางหุ้มเพลาทั้ง 4 จุด คับร้านที่รู้จักกันบอกว่าอยู่ได้หลายปีสบายๆ ก็เลยเปลี่ยนเลยไม่ต้องไปหามือสองให้มันวุ่นวาย "แล้วตกลงที่ผมเปลี่ยนมาเนี้ยมันดีหรือไม่ดีคับ แนะนำหน่อย"
ส่วนตัวคิดว่าก็ดีครับ เปลี่ยนหัวเพลานอกใหม่ ถ้าขับไม่กระแทกกระทั้นก็ใช้ได้นานหลายปีตามที่พี่เค้าบอก แต่ถ้าขับกะชากๆ ก็อาจจะไม่นาน ของจีนเกรดกลางผมก็ไม่แน่ใจว่าดีหรือไม่ดี แต่อย่างน้อยก็ของใหม่ล่ะครับ
ตระกูล AE เรา มีจุดอ่อนตรงเพลาขับนี่แหล่ะครับ เสียบ่อย
มีความสุขกับการขับ AE ครับ สู้ๆ

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 19:15:29 »

ของจีนหรอครับ!

aunae92

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 19:31:27 »

ของจีนหรอครับ!
ใช่คับมันมีหลายเกรดคับ แบบถูกสุด 700 บาท พอใช้ได้ แบบ 980 บาท กำลังดี แบบ 1400 ดีมาก ที่ช่างแนะนำนะคับ ผมเลือก  980 บาท คับ
keng110 >SZ<

20V inside

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 02:03:11 »

อ่านหนังสือ

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
plew_ch

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 13:00:47 »

เพิ่มอีกอย่างถ้าใส่แล้วเลี้ยวดัง ขอเปลี่ยน ถ้าไม่มี ขอคืน รันที่รับเงื่อนไขได้ ค่อยซื้อ แล้วแต่ร้าน ไม่เป็นทุกร้าน เงื่อนไขนี้
ผมเคยซื้อเพลา แล้ว ดัง ทางร้านก็คืน เพราะมีเส้นเดียว ไม่มีของเปลี่ยน แต่ผมเสียค่าแรงไป 2ต่อ สรุปเลืกให้ดีตั้งแต่แรก จบ ประหยัด
เพราะของผมตรงรุ่นมันหายาก คงเจอของยำมา เพลาขับ บอดี้ AE92 มันสั้นกว่า AE101 เลยหายาก
JDEE
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 13:56:20 »

หาร้านที่เค้าประกันให้เราด้วยนะครับ ใส่แล้วดังก็เปลี่ยนได้ ผมวื้อที่ชิงนำชัยคู่ละ 2000 บาท คู่แรกใส่แล้วดังก้เลยไปเปลี่ยนใหม่ คราวนี้แจ๋วเลยครับ
tokman

พะเยา(เชียงคำ)-เชียงราย(ราชภัฏ)-เชียงใหม่(มช.)

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 21:31:06 »

กำลังเจอปัญหานี้พอดีเลยครับ ศูนย์ที่เชียงรายบออกราคามาก ตัวละหมื่นกว่า ราคาโหดมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์