AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 04:46:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคิดงัยบ้างครับ เรื่อง ไข่ ชั่งกิโลขาย ***คิดได้ไง***  (อ่าน 4460 ครั้ง)
plew_ch
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #20 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 09:03:22 »

อย่เปลืองสมองไปคิดยังไงกะไข่เลย มันก็แค่ทดลองเองเป็นบางจังหวัด ไม่ได้บังคับว่าต้องขายเป็นแบบนี้ตายตัวทุกร้านทุกที่ ไม่เห็นด้วยก็อย่าซื้อแบบชั้งกิดลซิ จบ ปีหนึ่งกินไข่สักกี่ฟอง/คน ต่างกันกี่บาทเอง ซื้อของแต่งรถชิ้นเดียวก็เท่ากับเงินที่กินไข่แล้ว ว่าแล้วไปต้มไข่เป็นอาหารเช้าดีกว่า เดี๋ยวมีเวลาจะไปหาแผงไข่ที่ตลาดว่ามีขายเป็นกีโลไหม เท่าที่รู้ข่าวจนถึงวันนี้ยังไมเห็นมีขายแบบกิดลเลย
pae2020
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 15:37:01 »

ผมว่าเราเป็นประชาชน ควรมีส่วนร่วมในการแสดงความคิดเห็นนโยบายสาธารณะของทางภาครัฐเขานะครับ...

จะมาบอกว่าไม่เดือดร้อน ถ้าไม่ชอบซื้อเป็นกิโล ก็ไม่เป็นไร เขาไม่บังคับ อันนี้ผมเห็นต่างอ่ะ...

เพราะนโยบายจากทางภาครัฐ เมื่อมันถูกแปรมาเป็นการปฏิบัติ มันก็ต้องมีผลกระทบกับภาคประชาชน ไม่ทางตรงก็ทางอ้อมอยู่แล้ว...

สาระอยู่ที่การวิจารณ์นโยบายสาธารณะอยู่ที่การสร้างความกระจ่าง คงไม่ใช่แค่ด่าเอามัน...

แน่นอนว่าในคำวิจารณ์มันอาจมีคำปรามาสอยู่ แต่เราต้องมองทะลุให้เห็นโอกาสในการทำความกระจ่างของแนวคิดของนโยบาย...

เช่นคำถากถางว่าอีกหน่อยแม่ค้าขายไข่พะโล้จะต้องชั่งไข่ขายให้ลูกค้าก่อนตักราดใส่ข้าวใช่ไหม...

นี่แหล่ะเป็นโอกาสที่คนคิดนโยบายต้องอธิบายให้ประชาชนเข้าใจ...

จริงไหม...
WIMON100
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #22 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 16:00:11 »

บริหารประเทศไม่เป็นครับ ตอนนี้เศรษฐ์กิจแย่แล้วครับ ประเทศไทย เดี๋ยวก็ยุบสภา เลือกใหม่

ae 101

« ตอบ #23 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 16:06:44 »

ตาปริบๆ ตาปริบๆ ตาปริบๆ แปลกจัง มีแต่คนบ่นว่าไม่ดี ไปซื้อไข่กันเอง มาแล้วหรอครับ งง เอาเถอะจะฟังใครมาหรือคิดเอง ก็สุดแต่ใจครับ นานาจิตตัง ผมเฉยๆครับเพราะซื้อแบบไหนถ้าจะโกงมันก็โกงอยู่ดีแระ แบบเป็นแผงมันก็ซื้อง่ายขายคล่องดีครับ เขาบังคับให้ซื้อเป็น กิโล กันตั้งแต่เมื่อไรครับบอกผมหน่อยครับ ไม่ซื้อแบบ กิโล ก็ซื้อยกแผงไปซิครับมันยากตรงไหนหรอ งงจังบ่นไรกันเยอะแยะ ของทุกอย่างนโยบายทุกอย่างมันก็ต้องมีการลองตลาดให้ ประชาชนเขาได้ลองใช้กันไม่ใช่คิดเองว่าดีหรือไม่ดีแล้วบังคับให้ใช้แบบที่เราคิดไปตลอด แบบนี้ถึงจะเรียกประชาธิปไตยไม่ใช่หรอ ผมเรียนมาทางนี้นิดหน่อย ผมเลยรู้สึกเฉยๆกับ นโยบายต่างๆดีไม่ดี ค่อยบรับปรุงกันไปไม่ใช่ด่าแบบสาดเสียเทเสีย คิดนิดนึงนะครับว่าเขาไม่ได้บังคับให้ซื้อ อย่าบ่นครับ วางตัวเฉยๆบางก็ดีนะครับ  คำนับ คำนับ คำนับ
ไม่ใช่ว่ามีใครด่าสาดเสียเทเสีย นะครับ แค่มาแชร์ความรู้สึกกัน ว่าเป็นอย่างไร ความคิดเห็น

ถ้าคุณไม่ได้จ่ายตลาดเอง คุณก็จะไม่รู้สึกว่า มันมีคนเดือนร้อนอยู่ คุณแค่ซื้อกินไปวันต่อวัน แต่คนที่อยู่ในอาชีพประกอบการ

ทำมาหากิน มันมีผลกระทบ คุณคงทำงาน แต่ลองนึกคิดคนที่เค้า ค้าขาย มันมีผลกระทบโดยตรงกับชีวิตเค้าอยู่แล้ว ไม่มากก็

น้อย คิดดูตั้งแต่หน้าฟาร์มเลย ของที่มันแตกได้เปราะบางเช่นไข่ ชั่งกิโล มันคุ้มกันไหมครับ ถ้าผิดก็ขออภัยที่ ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

นโยบายลองเชิง เรื่องอื่นสมความทำมากกว่านี้ มีตั้งมากมาย  คุณไม่ได้เดือนร้อนคุณวางเฉยได้ แต่คนที่เดือดร้อนก็คงเฉยแบบ

ที่คุณว่าไม่ได้ หรอกครับ ขอโทดด้วยแล้วกัน ครับ  คำนับ คำนับ คำนับ ถ้ามันเป็นจริงก็คงวุ่นวายน่าดู ทุกสิ่งทุกอย่าง

ถ้าไม่เจอกับตัวเอง หรือกระทบกับตัวเองก็มองเป็นเรื่อง ชิว ชิว แต่ถ้ามันมีผลกระทบกับตัวเองเมื่อไรก็เมื่อนั้น เอาง่ายๆ แล้วกัน

ถ้าบ้านใคร ไม่เคยเจอปัญหาน้ำท่วมก็คงไม่รู้สึก ว่าการเดินทาง ลอยคอ 1 ก.ม มันลำบากแค่ไหน เราดู เราก็ว่าจะลำบากกันแค่ไหน

ของอย่างงี้ ต้องโดนเอง แล้วจะรู้  ฐานะอย่างเรา ปลายน้ำ จะไปรู้สึกอะไร แค่ตักไข่ใส่ปาก แต่ต้นน้ำซิ..........

ความเดือดร้อนของผู้อื่น เรามักมองไม่เห็น เพราะไม่ใช่เรื่องของเรา......... ผมจบเรื่องนี้แล้วครับไม่ต่อแล้ว  แค่เรื่องไข่ธรรมดา ที่ไม่ธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2011 18:30:09 โดย ae 101 » บันทึกการเข้า
tor_EE101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

1300cc

« ตอบ #24 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 17:10:22 »

ประเทศไทยจงเจริญ..........

1300cc จัดหนักๆ
ntp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 17:35:21 »

เจริญหล่ะทีนี้ 

ทุกวันนี้ร้านผมจะเจ้งอยู่แล้ว  ถอนหายใจ
TU-ee101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

สนไหมคนดี พี่มี"สามห่วง"

« ตอบ #26 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 17:36:07 »

ถอนหายใจ ถอนหายใจไข่ครึ่งโล แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..
webslaf

ไม่วุ่นวาย ง่ายๆ อะไรก็ได้

« ตอบ #27 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 17:41:31 »

ฮิฮิ แล้วอย่างนี้ ก็ต้องเปลี่ยนหน่วยนับของไข่ ในพจนานุกรมด้วยป่ะคับ

2E ปีศาจ... (น้าแม๊ก ว่ามางั้น) รอวันกลับมา....เหมือนเดิม
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #28 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 19:07:53 »

ผมคนนึงคับ อนุรักษ์นิยมอิอิ เดี๋ยวนี้ก้อเอาอะไรแบบ ง่ายๆเข้าว่าคับ ผมคนนึงที่อยู่ในภาคการเกษตรคับ
เกิดมาไม่เคยเจอทุเรียนนนท์ขายเป็นโล มีแต่ขายเป็นลูก ปีก่อนไปเซ็นทรัล เจอทุเรียนนนท์ขายเป็นโล
บ้าไปแล้วอิอิ เรื่องเงินหรือยอดรวมของการขาย มันไม่ต่างจากเดิมหรอกคับ แต่ทำไม"ไม่รักษาคุณค่า"
ให้สินค้ามันดูมีค่าบ้างล่ะคับ ไข่ขายเป็นลูกมาไม่เป็น100ปีแล้วหรอคับ อยู่มาวันนึงขายเป็นโลซะงั้น ใคร
ไม่ได้อยู่ภาคเกษตร ไม่รู้หรอกคับว่า สินค้าเกษตรแต่ละตัว กว่าจะได้มามันเหนื่อยคับ ไม่ได้บอกว่าทำแบบนี้
ไม่ดีนะคับ แต่มันดู"ไม่มีค่า"คับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
plew_ch

« ตอบ #29 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 20:32:30 »

ผมคนนึงคับ อนุรักษ์นิยมอิอิ เดี๋ยวนี้ก้อเอาอะไรแบบ ง่ายๆเข้าว่าคับ ผมคนนึงที่อยู่ในภาคการเกษตรคับ
เกิดมาไม่เคยเจอทุเรียนนนท์ขายเป็นโล มีแต่ขายเป็นลูก ปีก่อนไปเซ็นทรัล เจอทุเรียนนนท์ขายเป็นโล
บ้าไปแล้วอิอิ เรื่องเงินหรือยอดรวมของการขาย มันไม่ต่างจากเดิมหรอกคับ แต่ทำไม"ไม่รักษาคุณค่า"
ให้สินค้ามันดูมีค่าบ้างล่ะคับ ไข่ขายเป็นลูกมาไม่เป็น100ปีแล้วหรอคับ อยู่มาวันนึงขายเป็นโลซะงั้น ใคร
ไม่ได้อยู่ภาคเกษตร ไม่รู้หรอกคับว่า สินค้าเกษตรแต่ละตัว กว่าจะได้มามันเหนื่อยคับ ไม่ได้บอกว่าทำแบบนี้
ไม่ดีนะคับ แต่มันดู"ไม่มีค่า"คับ
เอ่อหวะ ถ้าเป็นเหตุผลแบบนี้ ผมเห็นด้วย มันดู ไม่มีค่า อย่างว่า ถ้า รถเออีเรา ขายเป็นคัน ราคาเท่าไรก็ว่าไป เมื่อไรเอา เออี เราไปชั่งกิโลขาย เศร้าเลย มีใครอยากขาย เออี  รถเราเป็นกิโลบ้าง คงไม่มีใครใช่ไหม ??
aek_ex

รถสวนสัตว์ก๊าบบ

« ตอบ #30 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 22:08:28 »

เด่วเขาก้อแจกตังค์  2000 บาทอีก
ให้ไปซื้อไข่

กลายเป็นรถครอบครัวไปแล้ว
eam..jeed
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #31 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 00:13:09 »

รัฐบาลอาจจะถูกกดดันเยอะไปหน่อยครับ  ม็อบเยอะแยะ ความวุ่นวายทางการเมืองมันรุมเร้า

สติเลยแตก อยากเพิ่มปัญหาใหม่ๆอาจจะช่วยดึงดูดความสนใจไปทางอื่นได้บ้าง

สมองมดจริงๆ

mengbuu
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

0-200km/h in 8 sec. 750cc 155แรงม้า

« ตอบ #32 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 09:25:26 »

หรือว่าเป็นการเพิ่ม มาตรฐานในการ คัดเกรดและราคา

เช่น  ผมขายลำไยทุกวันนี้ 
ต้อง คัดเบอร์ก่อน ได้เบอร์ AA  A  B  C  เล็กใหญ่ตามขนาด
แล้วก็เอาแต่ละเบอร์ไปชั่งกิโล
การคิดเงิน ก็  เอามาคุณกัน   มันก็ถูกต้องนี่นา

ทีนี้เค้าจะเอามาทำกับไข่ มันก็ไม่เห็นจะแปลก แค่เป็นสิ่งที่ไม่เคยทำกัน "ก็แค่นั้นเอง"  เพียงแค่ตอนเริ่มต้นโครงการ
ราคาต่อ กิโลกรัม ต้องเท่าๆ กับ ราคาต่อสิบฟองหรือยี่สิบฟอง ที่ขายๆกันอยู่  คนซื้อจะได้ไม่ต่อต้านว่า เปลี่ยนแล้ว แพงกว่า โครงการนี้ไม่ดี

มาชักว่าวกันเถอะ  ว่าว สอง ป่าน มันดีนะ
coolgrep2

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #33 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 10:25:27 »

เรื่องนี้ไม่ค่อยได้ติดตามเข้อเท็จจริงซ๊ะด้วยซิ มิมีความเห็นแหละ งดออกเสียงครับท่านประธาน

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #34 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 10:50:45 »

แค่คิดก็ผิดแล้ว ต่อไปคุณจะสั่งไข่ดาวหรือไข่เจียวเป็นขีดด้วยหรือเปล่า แล้วอย่างงี้แม่ค้าต้องชั่งไข่ดาวก่อนขายด้วยนะเพราะไม่ได้ขายเป็นฟอง 555 สั่งกระเพราไก่ ไข่ดาว 1 ขีด 

คำพี่ฮามากคับผมอ่านแทบตกเก้าอี้เลย..........

AE has brought us to MEET

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #35 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 10:51:48 »

เด่วเขาก้อแจกตังค์  2000 บาทอีก
ให้ไปซื้อไข่

อันนี้ก็ฮาอ่ะ

AE has brought us to MEET

TI2enDYHeI2O

« ตอบ #36 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 11:24:06 »

แม่ค้าขายอาหารตามสั่งเค้าคงเดือดร้อนสุดนะผมว่า ยกตัวอย่างร้านแถวบ้านปกติทสั่งไข่ดาวฟองละ 5 บาท
ถ้าไข่ชั่งกิโลขายไม่รู้ว่าเค้าจะขายได้ราคนี้หรือป่าว

corolla3s

« ตอบ #37 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 16:28:11 »

หรือว่าเป็นการเพิ่ม มาตรฐานในการ คัดเกรดและราคา

เช่น  ผมขายลำไยทุกวันนี้ 
ต้อง คัดเบอร์ก่อน ได้เบอร์ AA  A  B  C  เล็กใหญ่ตามขนาด
แล้วก็เอาแต่ละเบอร์ไปชั่งกิโล
การคิดเงิน ก็  เอามาคุณกัน   มันก็ถูกต้องนี่นา

ทีนี้เค้าจะเอามาทำกับไข่ มันก็ไม่เห็นจะแปลก แค่เป็นสิ่งที่ไม่เคยทำกัน "ก็แค่นั้นเอง"  เพียงแค่ตอนเริ่มต้นโครงการ
ราคาต่อ กิโลกรัม ต้องเท่าๆ กับ ราคาต่อสิบฟองหรือยี่สิบฟอง ที่ขายๆกันอยู่  คนซื้อจะได้ไม่ต่อต้านว่า เปลี่ยนแล้ว แพงกว่า โครงการนี้ไม่ดี

แบบนี้ต้นทุนก็เพิ่มขึ้นอีกซิครับ ก็ในเมื่อเค้าบอกว่าการคัดไข่มันมีต้นทุนสูงจะลดต้นทุนเรื่องการคัดไข่ออก ถ้าทำทั้ง 2 อย่างมันก็ไม่ได้ลดต้นทุนลงเลย แถมมาลำบากเรื่องชั่งขายอีก คิดว่าการชั่งไข่ผลประโยชน์ตรงจะไปตกอยู่ที่ยี่ปั๊วฟาร์มไข่ที่ไม่ต้องใช้คนงานมานั่งคัดไข่ ส่วนแม่ค้าอาหารที่ต้องใช้ไข่กับผู้บริโภคอย่างเราได้ประโยชน์อย่างไงนึกไม่ออกจริงๆ

4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #38 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 17:36:50 »

แค่อยากรู้คับ ว่าจะเปลี่ยนเรื่องการขายไข่ทำไมคับ ของเก่าไม่ดีอย่างไร ลดต้นทุนลงเพื่อไข่จะได้ถูกลงหรอคับ
แล้วทำไมเราต้องลดต้นทุนไข่ไก่ให้ถูกลงคับ ในเมื่อมันมีราคาดีอยู่แล้ว เกษตรกรก้อจะได้มีเงินก้อดีแล้วไม่ใช่หรอคับ
ส่วนคนบริโภค ถ้าแพง เราก้อกินอย่างอื่นไปก่อนสิคับ เดี๋ยวพอคนกินน้อยลงเค้าก้อต้องลดราคาลง เพื่ให้สามารถขายได้
ไม่ใช่หรอคับ มันก้อจะเป็นไปตามกลไกของดีมานซัพพลายเองไม่ใช่หรอคับ ผมงงว่าทำไมถึงไม่มองมุมกว้างๆอย่างอื่น เช่น
การออกไปโรดโชว์ต่างประเทศ(ไปน้อยมากนะผมว่า)ให้เค้ามาเที่ยวเมืองไทยกันเยอะ หรือไปโรดโชว์เรื่องสินค้าเกษตร
ข้าวไทยเราจะโดนเพื่อนบ้านแซงยอดขายอยู่แล้ว ธุรกิจการท่องเที่ยวแย่ขนาดไหน ตัวเลขที่บอกว่าดี คนมาเที่ยวเยอะ ลองเคย
มาดูความเป็นจริงบ้างหรอป่าว ผับบาร์ปกติขายได้คืนนึงเป็นแสน ตอนนี้หลักหมื่นก้อขอให้ได้เถอะ เอาเวลามากู้ชื่อเสียงให้
ประเทศไทยเรา ขาวสดใสดีกว่ามั้ยคับ ตอนนี้มันสีเทา มืดๆมนๆไงไม่รุ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
aoffer26.CZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #39 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 17:46:03 »

ถอนหายใจ

หน้า:  «  1 [2] 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์