AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 02:00:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเลี้ยวหนอ่ยครับ  (อ่าน 1158 ครั้ง)
pentaro
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 10:11:19 »

คือรถผมอยู่ๆก็เลี้ยวซ้ายได้มากกว่าเลี้ยวขาย มันเกิดจากอะไรครับ
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 11:06:42 »

หมายความว่าหักเลี้ยวขวาสุด ลงไปดูแล้ว ล้อเอียงได้มากกว่าล้อซ้ายตอนหักเลี้ยวซ้ายสุดใช่ไหมครับ
ลองตั้งศูนย์ดูครับ เช็คยางรัดแร็คพวงมาลัยด้วยนะครับ
ลองดูครับสู้ๆ

pentaro
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2011 21:15:55 »

ขอบคุณครับ ผมลงไปดูก็ไม่ค่อยแตกต่างซักเท่าไหร่นะครับ แต่มีความรู้สึกว่าพอเลี้ยวซ้ายสุดแล้วเหมือนล้อจะสีกับอะไรซักอย่างหน่ะครับ แล้วก็จากการที่ขับจนคุ้นเคยเลยบอกได้ว่าเลี้ยวซ้ายได้มากกว่าเลี้ยวขวาครับ
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2011 21:18:07 »

แปลว่าเลี้ยวซ้ายสุดแล้วจะมีเสียงที่ซุ้มล้อใช่ไหมครับ เสียงที่เกิดขึ้นเกิดที่ล้อซ้ายหรือล้อขวาครับ

DXi
มือใหม่หัดซิ่ง
**

เดิมๆคับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2011 22:07:21 »

แสดงว่าแกนแร็คมันโดนตั้งให้ไปอยู่ด้านซ้ายมากเกินไป ทำให้มีจำนวนเฟืองมากกว่าด้านขวา
ต้องตั้งศูนย์ครับแล้วบอกอาการช่างให้เค้าแก้ให้  หรือถ้าอยากแก้เอง ก็ต้องคายไม้ตีกลองด้านซ้ายออก
แล้วปรับไม้ตีกลองด้าวขวาเข้า  เพื่อให้แร็คมาอยู่ตำแหน่งที่ต้องการ  จำนวนรอบในการปรับซ้ายขวาต้องเท่ากันนะครับ
มันจะได้ศูนย์เดิม
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011 00:00:32 »

ถ้าไม่มากให้ร้านตั้งศูนย์ตั้งที่ปลายแรกซ์ได้
แต่ถ้ามากๆ ก็ต้องรอให้รื้อแรกซ์มาซ่อมเมื่อไหร่แล้วค่อยตั้งให้อยู่ตรงกลางครับ

แต่รถผมมักจะตั้งให้เลี้ยวขวามากกว่าซ้ายนิดหนึ่ง เพราะเวลากลับรถจะได้ง่ายหน่อยน่ะครับ เต้น

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์