AE. Racing Club
03 กรกฎาคม 2024 16:12:35 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 5  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูรถมาแล้วนะคับ มีเรื่องตลกจะมาเล่าให้ฟังด้วย...หน้า4 นะ  (อ่าน 35435 ครั้ง)
yoshio ae
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4a-gze only

« เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 00:16:24 »

ตอนนี้รถค่ายไหนรุ่นไหนน่าเล่นที่สุด?
อยากให้พี่ๆเพื่อนๆลองแสดงความเห็นที
หรือเคยลองขับ ที่บ้านใช้อยู่ เพื่อนใช้อยู่ก็ได้

ลองบอกข้อดีรถรุ่นนั้นๆให้ฟังทีคับ ขอข้อเสียด้วยก็ได้คับ เช่น กินน้ำมัน แอร์ไม่เย็น  อะไรทำนองนี้
ผมขอเก็บข้อมูลหน่อยคับ

ผมพอลองมาแล้ว5 ตัวล่ะ
วีออส.ยาริส แจ๊ส อัลติส ซีวิค
ลองมาเต็มๆทีน...เลยรถเพื่อนๆกัน เดิมๆทุกคัน.....
แต่ยังมีข้อติดขัดอยู่มากน้อยแตกต่างกันไป
แล้วตัวอื่นมีแนะนำไหมคับ อยากได้ดูดีหน่อยแต่ประหยัดน้ำมัน...
ไม่แน่อาจเป็นรถคันที่2หรือไม่ก็เหลือคันเดียวเลย...
ขอไม่เกิน9แสน มากกว่านั้นบายคับเพราะผมคงดาวน์แล้วผ่อนเอา ผ่อนเดือนละ หมื่นต้นๆพอไหวอยู่
รบกวนด้วยคับ

อะไรหลายๆอย่างเริ่มบีบรัดผมให้ต้องรีบดำเนินการแล้วคับ.....ส่วนตัวผมอยากได้รถระดับกลางคับเพราะคงใช้ยาวๆ

แต่ถ้ารถเล็กใช้ดีก็น่าลอง

ขอบคุณมากคับ คำนับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2011 17:08:56 โดย yoshio ae » บันทึกการเข้า

AE has brought us to MEET

TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 08:40:25 »

ผมได้มีโอกาศ ใช้ ซิตี้ ตัวใหม่ กะวิออส ในเวลาไล่เลี่ยกัน เชียร์ ซิตี้
กว้างมาก กระจกลาดจริงๆ ทนหินจาก10ล้อ สบายๆ
ขับช้า ประหยัดดี (ไม่เท่าวิออส วิออสประหยัดกว่า)
แต่ผมเป็นคนขับไม่ช้า
ในย่านความเร็ว 120-160 การทรงตัวโอเคนะตรับ
เสียงลม+เสียงรบกวน ฮอนด้าทำได้ดี
แต่ผมไม่ถนัดพวงมาลัยฮอนด้าเอาซะเลย
ลองไปหายืมใครลองครับดูครับ
ตัวนี้ผมว่า น่าใช้

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 08:41:26 »

พี่อยากได้รถระดับไหนครับ เล็กสุด ระดับกลาง หรือหรู

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 08:42:30 »

เท่าที่ผมได้ลองขับเต็มๆส่วนตัวนะคับ สำหรับรถ 5 รุ่นที่ได้ยกตัวอย่างไป

1.ยาริส  

รูปลักษณ์ภายนอก   สำหรับผมก็โอเค

ภายใน   โอเคดูแน่นหนาดี

อัตตราเร่ง ต้นจี๊ดจ๊าดดี...

เบรค  พอได้

ช่วงล่าง  ก็โออยู่ แต่ความเร็วสูงออกแนวร่อนๆหน่อย

แอร์  ไม่เย็นเลย

2.แจ๊สใหม่  

รูปลักษณ์ภายนอก   วัยรุ่นน่าจะชอบเลยดูทันสมัยดี

ภายใน   ก๋องแก๊ง ออกแนวพลาสติกเยอะไปหน่อย

และออกแบบทำให้ดูเหมือนห้องโดยสารกว้างโดยการไปลดพวกแผงประตูซะบางเฉียบเลย สำหรับผมภายใน ผมไม่โอเลย

อัตตราเร่ง ต้นอืดๆต้องเหยียบเยอะๆถึงจะพุ่ง

เบรค ใช้ได้

ช่วงล่าง  ออกแนวกระด้างไปหน่อยนั่งไม่สบายเลย

แอร์  ไม่เย็นอย่างแรงเลย

3.วีออสใหม่

รูปลักษณ์ภายนอก   สวยดี

ภายใน   โอเลย

อัตตราเร่ง ต้นๆพุ่งดี จากนั้นก็ปกติทั่วๆไป

เบรค ใช้ได้

ช่วงล่าง  มีย้วยบ้าง บางอารมณ์

แอร์  มีแอบไม่เย็นบ้างเวลาอยู่กลางแดดจัดๆ

4.อัลติสใหม่

รูปลักษณ์ภายนอก   สวยหรูออกแนวผู้ใหญ่ๆ

ภายใน   เบาะคนขับนั่งแล้วปวดหลัง ปรับตั้งยังไง และปรับพวงมาลัยก็แล้ว ขับแล้วปวดไหล่มากๆ
เบาะหลังออกแบบแนวโค้งรับกับแผงประตู ตอนนั่ง 3คน คนนั่งชิดประตูเหมือนนั่งบิดๆนั่งไม่สบายเลย

อัตตราเร่ง ต้นออกแนวอืดแต่ลอยลำแล้วก็ไปดี

เบรค สำหรับผมดีมาก

ช่วงล่าง  อยู่ในเกณฑ์สามารถควบคุมได้ในย่านความเร็วสูงๆ

แอร์  แอร์เย็นดี

5.ซีวิค fd

รูปลักษณ์ภายนอก   สวยถูกใจวัยรุ่น

ภายใน   ออกแบบได้ดี ดูทันสมัย

อัตตราเร่ง ดีมาก เรียกใช้ได้ตลอด

เบรค ห่วยมาก

ช่วงล่าง  อยู่ในเกณฑ์สามารถควบคุมได้ในย่านความเร็วสูง แต่ดีกว่าอัลติสเล้กน้อย

แอร์  แอร์เย็นดี แต่มีกลิ่นแปลกๆกลิ่นอับๆเป็นทุกคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2011 08:47:00 โดย yoshio ae » บันทึกการเข้า

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 08:56:46 »

น้าครับ ถ้าสนใจยารีส กับแจ๊ส แนะนำแจ๊สครับใหญ่กว่า คนที่เคยขายแจ๊สไปซื้อยารีสเค้ายังเสียดายเลยครับ

ส่วนวีออสถูกสุด FD ปัญหาเยอะมาก ส่วนอัลติสไม่เคยลองครับ

EAK400CLUB.Cz
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อยู่อ่าวไทยค๊าบ........! 081-7468200 คับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 08:57:51 »

200sx MX5 MR2 .... พอมั๊ยน้อง

"เครื่องยนต์ใดๆในโลก ล้วนอนิจจัง"
Rong Fuel-Up

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 09:09:01 »

แนะนำอัลติส 1.8 ครับ

ตัวอื่นๆ ขับหมดแล้ว ความเห็นเหมือน เจ้าของกระทู้ ขับสบายๆ ไปเรื่อยๆ ประหยัด จัดๆ ครับ
b a n a n a o a t

อยู่เฉยๆก็ไม่เสียตังค์นะจ๊ะ

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 09:17:19 »

อัลตีส โฉมนี้สวยทีเดียวครับ เชียร์

Ae-RaNgSiT101-Ohana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 09:25:10 »

สนใจพวกรถเอนกประสงค์พวกนี้มัยครับน้า

http://www.one2car.com/DAIHATSU_MOVE/B11110957

ผมว่ามันเหมาะใช้ในเมืองน่ะ ประหยัดน้ำมัน อัดตราเร่งดีไม่น้อยหน้ารถที่ตัวใหญ่กว่า

เติมน้ำมัน 500 ขับสะบาย "ใช้งานสะบาย ขนของ ขนคนได้ เที่ยวได้ซิ่งได้"

เผื่อเป็นทางเลือกในการตัดสินใจ

มีหลายคันให้เลือกครับ อย่างน้าน่าจะมีช่องทางจับมาได้ราคาถูกๆแน่นอน อืมๆ

http://www.one2car.com/search/search_result.aspx?Brand=B0013&Model=S0941&Type=1&

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 09:28:17 »

ถ้าน้องเลิกเล่นอย่ามาดอยของแต่งน้องนะ มีอีกเพียบเลย อิ อิ...

ถ้าผมทำอย่างงั้นก็หนีเสือปะจระเข้ดิพี่ ไม่เอาแล้ว.....

ตัวอื่นๆ ขับหมดแล้ว ความเห็นเหมือน เจ้าของกระทู้ ขับสบายๆ ไปเรื่อยๆ ประหยัด จัดๆ ครับ
อัลตีส โฉมนี้สวยทีเดียวครับ เชียร์

ผมก็ชอบอยู่ติดเรื่องเดียวเรื่องเบาะนั่งไม่สบายนี่หล่ะคับ ลืมและอีกเรื่องนึงคือ ผมซื้อรถใหม่แต่ดันไปได้เครื่องรถตัวโฉมเก่าอ่ะเพราะมันเป็นตัว ngv

มันไม่แฟร์ อ่ะข้อนี้.....................

เอามาแต่หรูๆน่าจะสวยเลย ล้อ w work ขอบ18-19 ยางบางๆ  ชุดแต่งเตี้ยๆหน่อย หล่อมาก.............

ล้อเล่นคับถ้าซื้อมาคงไม่แต่งแล้วคับ.....เมื่อเช้าเห็นสีดำสวยมากๆอ่ะ หล่อสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2011 09:38:27 โดย yoshio ae » บันทึกการเข้า

smilegames

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 09:50:03 »

ถ้าน้องเลิกเล่นอย่ามาดอยของแต่งน้องนะ มีอีกเพียบเลย อิ อิ...

ถ้าผมทำอย่างงั้นก็หนีเสือปะจระเข้ดิพี่ ไม่เอาแล้ว.....

ผมก็ชอบอยู่ติดเรื่องเดียวเรื่องเบาะนั่งไม่สบายนี่หล่ะคับ ลืมและอีกเรื่องนึงคือ ผมซื้อรถใหม่แต่ดันไปได้เครื่องรถตัวโฉมเก่าอ่ะเพราะมันเป็นตัว ngv

มันไม่แฟร์ อ่ะข้อนี้.....................

เอามาแต่หรูๆน่าจะสวยเลย ล้อ w work ขอบ18-19 ยางบางๆ  ชุดแต่งเตี้ยๆหน่อย หล่อมาก.............

ล้อเล่นคับถ้าซื้อมาคงไม่แต่งแล้วคับ.....เมื่อเช้าเห็นสีดำสวยมากๆอ่ะ หล่อสุดๆ
ผมดู speed talk เห็นว่า Altis CNG ฝาสูบดีกว่าตัวธรรมดานะครับ Part มาจาก บลาซิล ครับ ทนกว่า ปัญหากับแก๊ส และ โซฮอล์น้อยมากๆ แถม กล่อง ECU ควบคุม CNG ด้วยในกล่องเดี่ยวไม่ต้องใช้กล่องพ่วงด้วยครับ

DARKSTAR
Moderator

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 10:08:42 »

ถ้าไม่ติดเรื่องยี่ห้อ ไปลองทดสอบ FORD FOCUS ดูครับ รับรองจะติดใจ

AekAE110
มือเก่าหัดแข่ง

น้อง โคล่าจัง ผม AekAE110 อยู่สงขลาคร๊าบ

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 10:14:29 »

เห็นด้วยกับ เรื่อง FD ครับ(เพราะว่าน้องชายพึ่งซื้อมา) โดยเฉพาะเรื่องเบรคผมว่าแย่มาก  แล้วก็ กลิ่นแอร์ ผมว่ามันแก้ไม่หายอะครับ ลองหลายครั้งแล้ว   ^O^

บ้านสวนเรซซิ่ง
Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 10:31:54 »

พรีรีอุส ไงพี่ เห็นเค้าบอกว่าแจ๋วกัน

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 10:51:48 »

ถ้าสนใจ altis cng เช็คด้วยนะ ว่ารอรถกี่เดือน ได้ข่าวว่าประมาณ 5 เดือน

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 13:03:08 »

พรีรีอุส ไงพี่ เห็นเค้าบอกว่าแจ๋วกัน

ผ่อนไม่ไหวคับ ลองคำนวญดูแล้ว ดาวน์ 25% แล้ว ต้อง ผ่อนอีก 5 ปี 60 งวด

ตกเดือนละเหยียบ 2 หมื่น.....ถ้ารถมันชาร์ทไฟบ้านได้ไม่ต้องใช้น้ำมันค่อยน่าลุ้นหน่อย

แต่พอดีเพื่อนแปลหนังสือออฟชั่นอยู่ บรรณาธิการไปลองเทสรถพรีอุสมาแล้ว

ได้ข่าวว่าไม่เวริคคับ.....และเท่าที่เพื่อนผมแปล เรื่องเกี่ยวกับรถไฮดริด ไปแล้วในหนังสือ

เพื่อนมันบอกว่าที่ญี่ปุ่นเค้าไม่เล่น พรีอูสกัน  กลับกลายเป็น ไปเล่นฮอนด้าตัวไฮบริดกันซะมากกว่า

เพื่อนมันบอกล่ะแต่ผมจำชื่อไม่ได้ว่ารุ่นอะไร และยังมีของแต่งออกมามากมายสำหรับเจ้ารถไฮบริทของค่ายฮอนด้าอ่ะ

TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 13:12:25 »

CR-Z ครับ

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
fogafoga

IN MY HART

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 14:14:31 »

recoment MASDA-3 ครับ

hayata

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 14:45:30 »

yaris ไม่ก้ fd ครับ

////// ขายโช็คแต่ง H-Drive ใส่ AE ปรับแข็งอ่อน32 ระดับ สูงต่ำได้ไม่ยุ่งกับค่า K สปริง รุ่นใหม่ //////

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=97427.0
Rong Fuel-Up

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011 15:32:50 »

altis cng  มันเป็นเครื่องยนต์เฉพาะครับ  ถ้าคิดจะให้NGV แนะนำตัวนี้เลยครับ  ปรับองศาไฟสำหรับ CNG มาแล้ว บ่า วาล์ว ต่างๆ ก็ทำมารองรับ

แต่สำหรับผม  1.8 ไม่ง้อแก๊ส ครับ 11 โลลิตร ในเมือง  นอกเมือง 15 โลลิตรขึ้น  นี่แค่ตัวเกียร์ออโต้ 4 เกียร์นะครับ CVT 7 เกียร์ ประหยัดกว่าอีกครับ จริงๆ
หน้า: [1] 2 3 ... 5  »    ขึ้นบน
  พิมพ์