AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 05:29:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับกล้องที่ติดตามสี่แยกถ่ายรูปรถที่ฝ่าไฟแดงอ่ะคับ  (อ่าน 4351 ครั้ง)
slidenon
นักแข่งมือสมัครเล่น

LowLife

« เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 10:05:24 »

ผมโดนมาสามใบแล้ว ผมว่าผมก็ไม่เคยฝ่าไฟนะแต่ทำไมมันถึงมีหมายส่งมาที่บ้านบ่อยจัง บางทีขับมาด้วยความเร็วจะเบรกก้ไม่ทันเกิดอุบัติเหตุแน่นอนแต่กว่าจะข้ามแยกไปด้ายแดงไปหลายวิแล้วเพราะแยกบางแยกใหญ่มากก ผมก้เริ่มรำคาญที่มันส่งมาตั้งแต่ใบแรกแล้ว ผมก้พยายามระมัดระวังไฟจอดก่อนไฟเหลืองด้วยซ้ำ จนรถข้างหลังด่าพ่อมันก้ยังมี มาอีก สองใบ ยังไม่ไปจ่ายเลย เห้นแล้วก้เซง เอาใบสั่งมาดูรูปมันก้ไม่ชัดเจนเพราะตำแหน่งที่กล้องถ่ายทะเบียนกับถ่ายสัญญาณไฟมันคนล่ะมุมกันเถียงกับใครก้ไม่ได้ อยากรู้ว่าถ้าตอนนั้นรถมันติดอยู่ในตำแหน่งที่กลางแยกแล้วเป็นไฟแดงพอดีเวลาถ่ายรูปออกมามันก็เหมือนว่าเราฝ่าไฟแดง แล้วจะทำไงได้คับ

รูปตัวอย่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2011 10:15:53 โดย slidenon » บันทึกการเข้า

อิชิตัน underbrain
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

มาแว้วววว...คร๊าบบบบบ

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 10:17:59 »

ก็ดีครับถ้ามองส่วนรวม   แต่ถ้าส่วนตัวไม่ชอบครับ  กลัวโดนเองครับ เคยขับไปในกรุงเทพฯ ปกติไฟแดงจะมีเวลาบอกเพื่อให้เราเตรียมตัวที่จะขับเร่งแซวหรือหยุดรถ แต่บางที่ไม่มีเวลาบอกมีแต่ไฟแดงแถมยังมีกล้อง  พอขับมารถคันหน้าเร่งเครื่องผ่านไฟแดงพอคันผมไฟมันดันเหลืองแดงพอดี คันหลังก็ตามมาบีบแตรด้วยคิดดูถ้าเราเบรคจูบตูตแน่นอนเลยต้องเลือกครับ เจ็บตัวน้อยที่สุด ผมคิดว่าส่วนมากก็จะเจออย่างนี้ ผมเลยว่าบางที่มันก็ไม่แฟร์สำหรับพวกเราครับ ยกธงขาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2011 14:44:28 โดย underbrain » บันทึกการเข้า

MEE-4AFE

สมาธิมา ปัญญาเกิด

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 10:49:35 »

ผบ ทบ สั่งถ่าย จับกิ๊กป่าว 555
หรือ รถพริตตี้(รถสวย)เลยโดนถ่ายบ่อย   ทำใจครับ คิดในทางที่ดีว่า เตือนเราให้ระวัง

ถ้ามีตัวนับด้วย ผมว่าจะดูแฟร์ขึ้น  ที่สำคัญจะช่วยให้ปลอดภัยขึ้นระดับหนึ่ง
เพราะคนจะตั้งตัวได้ทันว่าต้องเตรียมชลอหยุด
TanGKui-101

AE101_7A กำลังจะโต

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 11:17:39 »

ไม่เข้าใจ มีตัวนับแต่ไม่เปิด ทำมาทำไม ตำรวจในป้อมก็ไม่มี กลางแยกก็ไม่มี

ตกลงแยกมันอัจฉริยะ ไม่ต้องใช้ตัวนับ ไม่ต้องมีตำรวจ มีกล้องอย่างเดียว ...

เคยโดนใบนึง แยกรัชดาไนท์ ตี1กว่าๆๆ กล้องไม่หลับไม่นอน .... ขยันจริงๆๆ
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 11:28:23 »

เสื่อมด้วยคนครับ มีเลขนับ แต่ไม่เปิด -*-

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 15:31:09 »

จริง ต้องใช้ควบคู่ไปกับ ตัวนับถอยหลังน่ะ

โดยส่วนตัวแล้วผม ว่า โอเคครับ

เพราะ ปกติ ผม ขับมา ถ้าเจอ ไฟเขียวกระพริบ ก่อนจะเหลือง ผมก็ ชลอแล้ว   ตจว มันเห็นแต่ไกล ครับ แต่ใน กทม ก็ คงมีจังหวะคาบเกี่ยวกันบ้างแหละ Smiley
DARKSTAR
Moderator

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 15:48:40 »

สีรถเจ้าของกระทู้มันเด่นสะดุดตา พี่ต.เค้าเลยขอกด like ซะหน่อย  อิอิ

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 16:20:14 »

ถ้ามีตัวเลข ผมว่าดีครับ แต่ถ้าไม่มีนับถอยหลังให้ ผมว่าไม่ดีครับ

slidenon

LowLife

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 16:31:44 »

สีรถเจ้าของกระทู้มันเด่นสะดุดตา พี่ต.เค้าเลยขอกด like ซะหน่อย  อิอิ

เออว่ะ สงสัยเจอaeเหลืองเมื่อใหร่กด like ทันที แมร่งต้องเปลี่ยนสีแล้วหล่ะ

thanapun014
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 17:41:12 »

จิงผมว่าไฟน่าจะขึ้น นับถอยหลังตลอดเวลานะคับ

สังเกตเหน..ใคร?.. จะปิด ตอนเช้า โดยใช้ตรวจคุม

จะไม่มีไฟนับถอยหลังให้ดู

แต่พอเย้นๆ ตำรวจกลับบ้าน

มันถึงจะเปิดให้มีเวลานับถอย

กูไม่รู้ว่าเพื่ออะไรเหมือนกันคับ แทนที่จะติดตลอดเวลา เพื่อให้ผู้ขับขี่รู้สามารถหยุดรึได้ทัน หรือเตรียมตัวได้ก่อน

ตำรวจบางตู้ก็คุมมั่วๆ เห็นมั่นนั่งดูทีวี ตากแอร์ รถข้างนอกแยกติดมาก  ..ใคร?..ไม่สนใจ

ทางตรงรถติดอยุ่..ใคร?..ก็จะปล่อยอยุ่นั่นไม่มอง แทนที่จะให้อีกฝั่งโล่งๆไปก่อน

แต่เดียวนี้กล้องที่ติด กล้องใช้จิงๆๆยังน้อยคับ

ส่วนมากล้องหลอกคับ จากการที่ได้ถามพี่ที่รถหายมา

เขาบอกไปดูกล้องที่ติดตรงแยกนี้แล้ว

ประกฏว่า เป้นกล้องหลอกหมดเลย เลยไม่มีเบาะแสไรเลย แล้วจะติดไว้ทำไม-*-
chelsea6

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 18:46:05 »

จริง ต้องใช้ควบคู่ไปกับ ตัวนับถอยหลังน่ะ

โดยส่วนตัวแล้วผม ว่า โอเคครับ

เพราะ ปกติ ผม ขับมา ถ้าเจอ ไฟเขียวกระพริบ ก่อนจะเหลือง ผมก็ ชลอแล้ว   ตจว มันเห็นแต่ไกล ครับ แต่ใน กทม ก็ คงมีจังหวะคาบเกี่ยวกันบ้างแหละ Smiley

ผมว่าใช้ตัวนับถอยหลังดีที่สุดครับ เคยเจอแยกของต่างจังหวัด วิ่งมาเห็นไฟเขียวกระพริบแต่ไกล ก็เริ่มฉลอกะจะเบรค จนใกล้่จะถึงแยกมันยังกระพริบอยู่เลย บางแยกก็กระพริบสองสามที่เปลี่ยนเป็นแดงซะแล้ว ถ้าคนไม่เคยผ่านบ่อยๆ คงจะกะไม่ถูกแน่ๆ อันตรายครับ
khOndErm
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 19:45:50 »

โดนสามใบ นี่มันเกินไปแล้วครับ
Tonsuan

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 20:23:28 »

ถ้าไม่ขึ้นตัวเลขนับถอยหลัง คือตร.คุมแบบmanualครับ
เห็นบางครั้งตัวเลขเขียวนับถอยหลัง3 2 1 เราก็ชะลอจะหยุดละ ปรากฎพี่ตำเปิดเขียวต่อให้ซะง้าน แหะ.. แหะ..

WIMON100
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 21:47:33 »

มีตัวนับใช้คู่กับกล้องจับ น่าจะดี ถ้าไม่มีแมร่งจะเหลืองตอนไหนไม่รู้ กล้า ๆ กลัว ๆ จะออกหรือจะเบรค เสียว
แยกที่จะไปวงเวียนใหญ่ แมร่งมี 2 ไฟแดง ไม่รุ้มันจะเอาอันไหน

tor20valve
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 21:50:25 »

ยังใช้ได้อยู่เหรอนึกว่าไม่มีแล้วนะนี่

Uploaded with ImageShack.us
เอ๊ะ ทอเร็ตโต้

ยังไงก็รัก AE.

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 21:52:52 »

ใช่ครับ ในกทม. บางเหลี่ยมบางจังหวะ มันมองสัญญาณ หรือชลอไม่ทันจริงๆครับ

พักไป 2ปี ผมกลับมาแล้วครับ
plew_ch

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011 09:02:05 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=85851.0
มีกล้องนะดีแล้ว ทำให้ผมต้องชลอตั้งแต่ไฟเหลือง คันหลังจะชมว่าเรามีวินัย ขับรถดี เพราะถึงยังไงมันด่าอะไรเรา เราไม่ได้ยินแน่แล้ว ทุกอย่างเราคิดเอาเอง หรือเราเคยไปด่าเขา แล้วคิอเอาเองว่ามาด่าเรา (ได้ยินกะหูหรือ คิดเอาเองทั้งนั้น) อยากขับเร็วก้ต้องเตรียมใจเสียค่าปรับ ผมก็เคย 132กม/ชม.เท่ากับ 400บาท ในเมืองอยากขับเร็ว อาจฝ่าไฟแดงก็เตรียมใจเสียค่าปรับ
ความมีวินัยมันต้องเกิดจากเรา ไม่ใช่รัฐบาล ไม่ใช่ สส. ประเทศไทยก็เป็นแบบนี้แหละ คนส่วนใหญ่เป็นไง ก็เลือก สส.และ รัฐบาลอย่างนั้น
อยากให้ประเทศไทยเจริญ ก็ทำตัวให้มีวินัย เดี๋ยวก็เจณิญเอง
slidenon

LowLife

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011 09:55:52 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=85851.0
มีกล้องนะดีแล้ว ทำให้ผมต้องชลอตั้งแต่ไฟเหลือง คันหลังจะชมว่าเรามีวินัย ขับรถดี เพราะถึงยังไงมันด่าอะไรเรา เราไม่ได้ยินแน่แล้ว ทุกอย่างเราคิดเอาเอง หรือเราเคยไปด่าเขา แล้วคิอเอาเองว่ามาด่าเรา (ได้ยินกะหูหรือ คิดเอาเองทั้งนั้น) อยากขับเร็วก้ต้องเตรียมใจเสียค่าปรับ ผมก็เคย 132กม/ชม.เท่ากับ 400บาท ในเมืองอยากขับเร็ว อาจฝ่าไฟแดงก็เตรียมใจเสียค่าปรับ
ความมีวินัยมันต้องเกิดจากเรา ไม่ใช่รัฐบาล ไม่ใช่ สส. ประเทศไทยก็เป็นแบบนี้แหละ คนส่วนใหญ่เป็นไง ก็เลือก สส.และ รัฐบาลอย่างนั้น
อยากให้ประเทศไทยเจริญ ก็ทำตัวให้มีวินัย เดี๋ยวก็เจณิญเอง

คับผมก้เห้นด้วยที่มีกล้อง แต่ที่ผมหมายถึงก็คือในบางช่วงบางจังหวะในการขับรถผ่านแยกใหญ่ๆมันต้องเร่งรีบเพื่อให้พ้นแยกก่อนที่ไฟมันจะแดง เพราะบนถนนเราไม่ได้ขับอยู่คันเดียวนี่คับยังมีอีกหลายคันที่รีบกว่าผมแล้วเค้าก้อยู่หลังผมจะให้ผมมานั่งชิว ขับระวังไฟแดงระวังกล้องด้วยความเร้ว 40-60kmมันเป้นไปไม่ได้หรอกคับ ชีวิตในเมืองมันเร่งรีบอยู่แล้วเวลาแค่เป้นเศษวินาทีสำหรับบางคนมันสำคัญคับ ผมรับรองว่าคนที่ใช้ถนนในกรุงเทพก้มีความรู้สึกแบบผม ผมไม่ได้ว่ามันไม่ดีมันดีแต่มันอยู่กับคนที่ใช้ที่ควบคุมดูเจตนาของการฝ่าไฟแดงบ้างก้ด้ายถามหน่อยว่าถ้ามันไม่กระทันหันหรือว่าเบรกไม่ทันคุณจะทำยังไง ทั้งที่เราก็ไม่ได้ตั้งใจจะขับฝ่าไปแบบนั้นไอ้ค่าปรับผมไม่กลัวหรอกแต่อุบัติเหตุที่มันจะเกิดขึ้นนี่สิน่ากลัวเพราะฉะนั้นผมว่าไม่มีใครเอารถหรือชีวิตตัวเองไปเสี่ยงแบบนั้นหรอก แล้วที่ผมโดนสามใบเป้นช่วงเวลาเช้า 2 ใบเย็น 1 ใบ มันเป้นช่วงเวลาเร่งด่วนรถติดอยู่ตรงกลางแยกติดจนไฟมันแดง ผมอยากรู้ว่าผมผิดด้วยเหรอ ถ้าจะเขียนใบสั่งให้ผมกรุณาดูที่เจตนาด้วยคับ

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011 11:40:25 »

เออว่ะ สงสัยเจอ ae เหลือง เมื่อใหร่กด like ทันที แมร่งต้องเปลี่ยนสีแล้วหล่ะ

เอ้ย !! Shocked Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2011 11:42:36 โดย ~ Funky_nu_NoO : » บันทึกการเข้า

ลิ้ม โคราช
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #19 เมื่อ: 24 มีนาคม 2011 20:36:05 »

ความคิดเห็น แมร่ง   มอเตอร์ไซต์ ย้อนศร ไม่ไปจับ 

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์