AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 02:22:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่เที่ยวจาก ราชบุรี ถึงเชียงใหม่  (อ่าน 5046 ครั้ง)
ROMEo@MAN_u
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 04 เมษายน 2011 11:37:38 »

รบกวนน้าๆด้วยครับ

เนื่องจากวันที่ 6/4/54 จะออกเดินทางจาก ราชบุรี กลับบ้านที่เชียงใหม่

อยากให้น้าๆ ช่วยแนะนำ ที่จอดรถเที่ยว เส้นทางจากราชบุรีถึงเชียงใหม่ทีครับ

เส้นทางที่จะใช้ก็ ราชบุรี-นครปฐม-สุพรรบุรี-ชัยนาท-นครสวรรค์-กำแพงเพชร-ตาก-ลำปาง-ลำพูน-เชีงใหม่

ออกเดินทาง ประมาณเช้าๆ น่าจะสัก 6 โมงเช้า จุดแรกไหว้พระปฐมเจดีย์ แล้วไปหาอะไรกิน ที่ ตลากสามชุก สุพรรบุรี
ใครมีที่ไหนแนะนำช่วยทีครับ

วิธีการเดินทาง ขับไปเรื่อยๆ ไม่เกิน 120 เหนือยก็พัก หิวก็กิน เจอที่ไหนสวย จอดรถถ่ายรูปไป ไม่รีบ แต่ขอให้ถึงเชียงใหม่ ไม่เกิน ประมาณ สี่ทุ่ม

ระกวนน้าๆ ช่วยแนะนำทีครับ คำนับ คำนับ คำนับ

surachat_pea
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อู่เล็กๆเด็กๆทำ.

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 12:16:22 »

วันละจังหวัด

เดิน  Provincial Electricity Authority
อิชิตัน underbrain
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

มาแว้วววว...คร๊าบบบบบ

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 13:48:54 »

สุพรรรณบุรี - มาแล้วต้องแวะไว้พระที่วัดป่าเลย์ไลย์  หอคอยบรรหารแจ่มใส  ตลาดสามชุก(ของกินราคาค่อนข้างแพงอะครับ/ขอฝากผมว่าน่าซื้อ แม็กเน๊ตติดตู้เย็น ที่เป็นป้ายเขียนว่า สามชุก ถูกสวยดี ใช้ประโยชน์ได้ด้วย) แล้วต่อไปบึงฉวาก ของกินปลาม้า ปลาแห้ง ขนมสาลี่  ร้านอาหารเอมโอสบรรยายกาศดีครับแต่ไปกินนานแล้วไม่รู้ยังอยู่เปล่านะ อยู่แถวคลองประชาใกล้โรงเรียนกีฬาสุพรรณ ต้องถามชาวบ้านเอานะครับ

ชัยนาท - เขื่อนเจ้าพระยา(ถ่ายรูปอย่างเดียว) - สวนนกชัยนาท(ต้องใช้เวลาเดินครับประมาท 1-3 ชั่วโมง แต่ผมว่าสนุกดี) ของกินปลาแห้ง  ส้มโอ(ขาวชัยนาทอะไรเนี่ย)

นครสวรรค์ - อุทยานนครสวรรค์ (ผมว่าแวะพัก หาอะไรกินเช็ครถที่ นครสวรรค์ก็ดีนะครับเพราะเป็นแหล่งศูนย์รวม) เคยเห็นออกรายการอะไรซักอย่างเป็นร้านข้าวต้มโต้รุ่งเข้าว่าอร่อย

กำแพงเพชร - อันนี้ไม่ทราบจิงไม่เคยแวะครับ ของกินน่าจะกล้วยไข่

ตาก - มาครึ่งทางอย่าลืมว่ายศาลพระเจ้าตากสินครับ(ผมไปไหว้มาตอนไปปายครับ) - เขื่อนภูมิพล - บ่อน้ำพุร้อนแม่กาษา - แม่น้ำเมย - น้ำตกทีลอซู(อันนี้ต้องตั้งใจมาเพราะใช้เวลาเป็นวันๆครับ ถ้าขับรถไปหลายจังหวัดผมว่าผ่าน) เนื่องจากตากเป็นจังหวัดที่มีชาวเขามากครับ ของกินก็เป็นพวกผลพลิตของชาวเขาจำพวกผัก

ลำปาง - วัดพระธาตุลำปางหลวง (ไปถ่ายรูปพระธาตุหัวกลับและดูการไหว้พระธาตุประจำราศีและแวะขี่รถม้า ตรงนี้ถ่ายรูปสวยครับ) - เขื่อนกิ่วลม - อย่าลืมไปไหว้หลวงพ่อเกษม เขมโก ด้วยนะครับอันนี้ห้ามพลาดครับ(ขนาดในหลวงยังทรงเสด็จมาเข้าเยี่ยมที่วัดเลยครับ ตอนท่านอาพาต)

ลำพูน - ต้องขอโทษไม่เคยแวะเลยครับไม่มีข้อมูล (ต้องถามอาจารยGoo)

เชียงใหม่ - ไม่ต้องบอกนะครับ เป็นเจียงใหม่อยู่แล้วชิมิ ชิมิ นี่คงรู้ทุกซอกทุกมุมอยู่แล้ว น้องผมก็อยู่เชียงใหม่เรียนที่ มช. เรียนจบแล้วก็ยังทำงานอยู่ที่โน่งเลยครับ ไม่ยอมกลับบ้านอยู่มา 10 ปีแล้วมั่่ง รวมเวลาที่เรียนด้วยนะ

อยากถามคนเจียงใหม่ว่า สาวๆสันกำแพง ประตูดินเขายังมีอยู่ไหม อยากฝากหาข้อมูล หรือถ่ายรูปมาก็ได้ อิอิอิ อยากรื้อฟื้นความหลัง อยากลืมซื้อสตอเบอรี่มาแวะฝากที่ปลาทุมด้วยครับ

สุดท้ายศึกษาข้อมูลให้ครบถ้วน ศึกษาเส้นทาง ให้เหมาะกับเวลาครับ  ถ่ายรุปมาให้ดูด้วย เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ เต้น ตรบมือ อินเลิฟ ประกาศ  ถ่ายรูปได้โปรด..

ปิแอร์...แซ่กั๊ก

เทอร์โบ...ไม่สบาย

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 14:05:42 »

ลำพูน--- แวะเข้าเมือง สักการะพระธาตุหริภุญไชยและอนุสาวรีย์พระนางจามเทวี เพื่อศิริมงคลครับ  อยู่ใกล้ๆกัน

putchy
นักแข่งมือสมัครเล่น

ชายไทย ไม่ต้องใช้ไซเลนเซอร์

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 14:32:00 »

สามชุกแนะนำซื้อ ทองม้วนโบราณกรอบเค็มครับ แต่กินตอนขัรถอันตรายนิดนะครับ เพราะกินแล้วเบรคแตกครับ(หยุดกินไม่ได้) อิอิ

ลำพูน ผมเคยไปกินบะหมี่ปู หมูแดง โกฮัง คับ อยู่แถวๆพิพิธภัณฑ์ลำพูนหรืออะไรสักอย่างแนวๆนี้อ่ะครับ  รสชาติใช้ได้ สนับสนุนแบรนไทย
ที่ไม่ใช่แฟรนไชส์ครับ

รางหลังแข็ง/คันเกียร์ออโต้/ขาเบรค/วิทยุ/ยางแจกฟรี
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144406.new#new

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 15:14:34 »

ลำพูน--- แวะเข้าเมือง สักการะพระธาตุหริภุญไชยและอนุสาวรีย์พระนางจามเทวี เพื่อศิริมงคลครับ  อยู่ใกล้ๆกัน

very  good  สุดยอด เลย คนลำพูนมาตอบเองเลยเน้อ อยากไปแอ่ว ลำพูนบ้างเน้อ  ฮิฮิ ฮิฮิ

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 15:16:42 »

สามชุกแนะนำซื้อ ทองม้วนโบราณกรอบเค็มครับ แต่กินตอนขัรถอันตรายนิดนะครับ เพราะกินแล้วเบรคแตกครับ(หยุดกินไม่ได้) อิอิ

ลำพูน ผมเคยไปกินบะหมี่ปู หมูแดง โกฮัง คับ อยู่แถวๆพิพิธภัณฑ์ลำพูนหรืออะไรสักอย่างแนวๆนี้อ่ะครับ  รสชาติใช้ได้ สนับสนุนแบรนไทย
ที่ไม่ใช่แฟรนไชส์ครับ

เออใช่ครับทองม้วนอร่อยใช่ๆๆๆๆ ถั่วต้มนะนะนะนครับ เหวอ

ROMEo@MAN_u

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 19:09:19 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับน้า

ปิแอร์...แซ่กั๊ก

เทอร์โบ...ไม่สบาย

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 19:13:52 »

เดินทางปลอดภัย ขอให้สนุกกับทริปนี้นะครับ

Henry

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 19:56:59 »

สุพรรรณบุรี - มาแล้วต้องแวะไว้พระที่วัดป่าเลย์ไลย์  หอคอยบรรหารแจ่มใส  ตลาดสามชุก(ของกินราคาค่อนข้างแพงอะครับ/ขอฝากผมว่าน่าซื้อ แม็กเน๊ตติดตู้เย็น ที่เป็นป้ายเขียนว่า สามชุก ถูกสวยดี ใช้ประโยชน์ได้ด้วย) แล้วต่อไปบึงฉวาก ของกินปลาม้า ปลาแห้ง ขนมสาลี่  ร้านอาหารเอมโอสบรรยายกาศดีครับแต่ไปกินนานแล้วไม่รู้ยังอยู่เปล่านะ อยู่แถวคลองประชาใกล้โรงเรียนกีฬาสุพรรณ ต้องถามชาวบ้านเอานะครับ

ชัยนาท - เขื่อนเจ้าพระยา(ถ่ายรูปอย่างเดียว) - สวนนกชัยนาท(ต้องใช้เวลาเดินครับประมาท 1-3 ชั่วโมง แต่ผมว่าสนุกดี) ของกินปลาแห้ง  ส้มโอ(ขาวชัยนาทอะไรเนี่ย)

นครสวรรค์ - อุทยานนครสวรรค์ (ผมว่าแวะพัก หาอะไรกินเช็ครถที่ นครสวรรค์ก็ดีนะครับเพราะเป็นแหล่งศูนย์รวม) เคยเห็นออกรายการอะไรซักอย่างเป็นร้านข้าวต้มโต้รุ่งเข้าว่าอร่อย

กำแพงเพชร - อันนี้ไม่ทราบจิงไม่เคยแวะครับ ของกินน่าจะกล้วยไข่

ตาก - มาครึ่งทางอย่าลืมว่ายศาลพระเจ้าตากสินครับ(ผมไปไหว้มาตอนไปปายครับ) - เขื่อนภูมิพล - บ่อน้ำพุร้อนแม่กาษา - แม่น้ำเมย - น้ำตกทีลอซู(อันนี้ต้องตั้งใจมาเพราะใช้เวลาเป็นวันๆครับ ถ้าขับรถไปหลายจังหวัดผมว่าผ่าน) เนื่องจากตากเป็นจังหวัดที่มีชาวเขามากครับ ของกินก็เป็นพวกผลพลิตของชาวเขาจำพวกผัก

ลำปาง - วัดพระธาตุลำปางหลวง (ไปถ่ายรูปพระธาตุหัวกลับและดูการไหว้พระธาตุประจำราศีและแวะขี่รถม้า ตรงนี้ถ่ายรูปสวยครับ) - เขื่อนกิ่วลม - อย่าลืมไปไหว้หลวงพ่อเกษม เขมโก ด้วยนะครับอันนี้ห้ามพลาดครับ(ขนาดในหลวงยังทรงเสด็จมาเข้าเยี่ยมที่วัดเลยครับ ตอนท่านอาพาต)

ลำพูน - ต้องขอโทษไม่เคยแวะเลยครับไม่มีข้อมูล (ต้องถามอาจารยGoo)

เชียงใหม่ - ไม่ต้องบอกนะครับ เป็นเจียงใหม่อยู่แล้วชิมิ ชิมิ นี่คงรู้ทุกซอกทุกมุมอยู่แล้ว น้องผมก็อยู่เชียงใหม่เรียนที่ มช. เรียนจบแล้วก็ยังทำงานอยู่ที่โน่งเลยครับ ไม่ยอมกลับบ้านอยู่มา 10 ปีแล้วมั่่ง รวมเวลาที่เรียนด้วยนะ

อยากถามคนเจียงใหม่ว่า สาวๆสันกำแพง ประตูดินเขายังมีอยู่ไหม อยากฝากหาข้อมูล หรือถ่ายรูปมาก็ได้ อิอิอิ อยากรื้อฟื้นความหลัง อยากลืมซื้อสตอเบอรี่มาแวะฝากที่ปลาทุมด้วยครับ

สุดท้ายศึกษาข้อมูลให้ครบถ้วน ศึกษาเส้นทาง ให้เหมาะกับเวลาครับ  ถ่ายรุปมาให้ดูด้วย เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ เต้น ตรบมือ อินเลิฟ ประกาศ  ถ่ายรูปได้โปรด..

ของจิงเลย  อิอิ
ผมอยู่ลำปางโทรหาผมได้นะจ๊ะ 081-3661180 ต้องครับ

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

ROMEo@MAN_u

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 21:02:39 »

ขอบคุณ น้าๆ ทุกท่านครับ พรุ่งนี้เช้าเดินทางแล้วครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 21:21:22 »

ขอบคุณ น้าๆ ทุกท่านครับ พรุ่งนี้เช้าเดินทางแล้วครับ

อ้าวเดินไปหรือครับ ไม่ได้ขับรถไปหรือครับ

AE'101@nsw#
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 21:40:59 »

ถึงนครสวรรค์ลงสะพานเดชาฯไม่ต้องเลี้ยวขวาเข้าเมืองมานะท่าน วุ่นวายมากๆ หาของกิน พักรถที่บิ๊กซีก็ได้ครับ แล้วเดินทางต่อ ที่เที่ยวก็ยอดเขาคีรีวงศ์ไหว้พระครับสวยดีเห็นเมืองนครสวรรค์หมดเลย วิวสวยดีครับ สุดยอด http://www.kiriwong.net/

" สุข ใด ไม่ เท่า ล้วง กระ เป๋า แล้ว เจอ ตังค์ "
ROMEo@MAN_u

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 21:55:08 »

อ้าวเดินไปหรือครับ ไม่ได้ขับรถไปหรือครับ
เวียนหัว เหวอ งอแง

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 22:06:38 »

โชคดีครับ  ขับรถไปโดยสวัสดิภาพ อย่าดื่มแอกอฮอร์ขนาดขับรถนะครับ เดี่ยวมันหก บาย บาย บาย

ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 22:08:45 »

จุดประทัด  จุดประทัด  จุดประทัด  จุดประทัด  จุดประทัด  จุดประทัด

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
thanunchai mp.
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 22:15:07 »

ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ บาย

จ่าหมึกรักในหลวง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์