AE. Racing Club
17 กันยายน 2024 02:43:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา พัดลมหม้อน้ำหมุนตลอด (แก้ได้แล้ว ขอบคุณทุกท่าน)  (อ่าน 10675 ครั้ง)
chinasak
มือเก่าหัดแข่ง

สบาย สบาย

« เมื่อ: 13 เมษายน 2011 08:31:27 »

พัดลมหม้อน้ำหมุนตลอดเลยครับ  ตอนเครื่องเย็นก็หมุน ร้อนก็หมุน
ไม่ได้ต่อตรงนะครับ ฟิวส์เช็คแล้วปกติ ต้องดูตรงไหนอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011 17:49:43 โดย chinasak » บันทึกการเข้า
Hanuy90@LN.Z
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 เมษายน 2011 08:44:52 »

เซ็นเซอร์อุณหภูมิหม้อน้ำครับ ตัวนี้น่าจะสัมพันธ์กับพัดลมอ่ะ ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร ลองเช็คดูครับ

ร้านสยามแก๊ส 4a-fte
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไม่สนิท อย่าล้อเล่น

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 13 เมษายน 2011 10:40:15 »

ดูเพรชเชอร์สวิตต์ ที่ติดอยู่กับท่อแอร์
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 เมษายน 2011 11:29:51 »

ตามนั้นทั้ง 2 ท่านด้านบนเลยครับ (ตอนแรกพิมพ์ทั้ง 2 "ตัว" ได้ไงวะ งง  เอ่อ..) แต่เอียงไปทางข้อแรกมากกว่า เพราะของผมก็เคยพัง ซื้อของเทียม 350 ครับ

ดูดีๆ ด้วยนะ มันมีสองแบบ

1. เย็นดับ ร้อนหมุน << เอาแบบนี้นะครับ ถ้าวัดโอห์มตอนหัวเซ็นเซอร์เย็นจะได้ค่า 0 พอเอาไฟแช็คเผาค่าจะเริ่มกระดิก

2. เย็นหมุน ร้อนดับ << อันนี้ตรงข้ามกัน อย่าเอามาล่ะ เป็นของยี่ห้ออื่นรีเลย์มันคนละอย่างกะของเรา ถ้าเผลอเอามาได้ยกเครื่องใหม่แน่ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2011 09:41:50 โดย ~ Funky_nu_NoO : » บันทึกการเข้า

kajade
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 เมษายน 2011 12:54:02 »

ดูเพรชเชอร์สวิตต์ ที่ติดอยู่กับท่อแอร์
ผมเพิ่งซ่อมมาเลย ไล่หาตั้งนาน
chinasak

สบาย สบาย

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 เมษายน 2011 13:50:08 »

1.เซนเซอร์อุณหภูมิน้ำ  นี่ตัวสีเขียวใช่ไหมครับมี สายไฟ 2 สาย
ตัวละกี่บาทครับผม
       2. แล้ว เพรชเชอร์สวิตต์ เนี่ยอยู่ตรงไหนครับ
kajade

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 เมษายน 2011 14:40:27 »

1.เซนเซอร์อุณหภูมิน้ำ  นี่ตัวสีเขียวใช่ไหมครับมี สายไฟ 2 สาย
ตัวละกี่บาทครับผม
       2. แล้ว เพรชเชอร์สวิตต์ เนี่ยอยู่ตรงไหนครับ
ลองไล่ดูตามท่อน้ำยาแอร์ด้าน hi จะเจอครับ
chinasak

สบาย สบาย

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 เมษายน 2011 15:44:49 »

ขอบคุณมากครับ เปลี่ยนเพรสเชอร์สวิทช์ เราต้องเติมน้ำยาแอร์ใหม่ไหมครับ
กะว่าจะทำเองอ่ะครับ
RIT_101

อดีตถึงปัจจุบัน

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 เมษายน 2011 16:21:14 »

ถ้าพัดลมหม้อน้ำคงเป็นที่เซ็นเซอร์อณุหภูมิน้ำนะครับ ของผมเพิ่งเปลี่ยนมาหายครับ

ร้านสยามแก๊ส 4a-fte
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไม่สนิท อย่าล้อเล่น

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 เมษายน 2011 17:20:07 »

ส่วนใหญ่ที่เจอพัดลมหม้อน้ำหมุนตลอดไม่ว่าจะเย็นหรือร้อน ไม่ใช่เซ็นเซอร์น้ำ

จะเป็นเพรชเชอร์เซ็นเซอร์ตรงท่อแอร์เสียครับ
chinasak

สบาย สบาย

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 เมษายน 2011 17:24:45 »

ส่วนใหญ่ที่เจอพัดลมหม้อน้ำหมุนตลอดไม่ว่าจะเย็นหรือร้อน ไม่ใช่เซ็นเซอร์น้ำ

จะเป็นเพรชเชอร์เซ็นเซอร์ตรงท่อแอร์เสียครับ

ขอบคุณมากครับ เปลี่ยนเพรสเชอร์สวิทช์ เราต้องเติมน้ำยาแอร์ใหม่ไหมครับ
aotobort
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 เมษายน 2011 21:20:21 »

ถ้าพัดลมหม้อน้ำคงเป็นที่เซ็นเซอร์อณุหภูมิน้ำนะครับ ของผมเพิ่งเปลี่ยนมาหายครับ
อีกเสียงครับน้า ผมเคยเป็นครับ เช็คดูครับ ลองดึงออกมาครับพัดลมจะหมุนตลอด
แล้วเอาปลายที่เสียบที่เป็นโลหะ จี้เข้ากับตัวถังครับ ถ้าพัดลมหยุดก็เปลี่ยนได้เลยชัว กับอีกที่รีเลพัดลมที่กล่องฟิวอ่ะครับ

kajade

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 เมษายน 2011 09:13:20 »

ถ้าจะเปลี่ยนไม่เชื่อม ต้องหาของตรงรุ่นทั้งเส้น น้ำยาต้องแวคแล้วเติมใหม่ครับ แต่ผมแก้แบบมักง่าย
คือ ถอดสายออกมาแล้วจั๊มใส่กันเลยครับ ซึ่งเมื่อความร้อนขึ้นระบบจะพึ่งเซนเซอร์เทมน้ำตัวเดียวครับ ส่วนถ้า
ถามว่าแล้วความดันระบบแอร์ถ้าสูงเกินไปไม่กลัวเหรอ ผมคิดว่าเมื่อคอมทำงานพัดลมก็หมุนอยู่แล้ว พอเครื่องร้อน
step2 ก็ทำงานอีก ผมเลยเฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2011 09:19:14 โดย kajade » บันทึกการเข้า
chinasak

สบาย สบาย

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 17:56:51 »

วันนี้ไปให้ร้านไฟทำให้แล้วครับ เหมือนที่คุณร้านสยามแก๊ส และพี่ๆเค้าว่าจริงด้วยคือเพรชเซอร์สวิทเสียครับ
แต่รถผมเพิ่มมาอย่างคือสายไฟขาดในครับคือสีฟ้าอ่อนๆ ต่อออกจากเซนเซอร์ที่วาวน้ำน่ะครับ
ช่างไล่สายไฟให้ใหม่จนไปถึงขั้วเพรชเซอร์สวิท และสุดท้ายก็ต่อตรงที่ขั้วก่อนเข้าเพรชเซอร์น่ะครับ เพราะช่างบอกว่า
ต้องเปลียนเพรชเชอร์ด้วย ไปทำที่ร้านแอร์โน่น แต่ต่อแบบนี้อาการก็ปกติแล้วครับ พัดลมหม้อน้ำหมุนทำงานปกติ แอร์ก็เย็นปกติ

ขอบคุณทุกท่านครับ
plew_ch

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 19:20:36 »

กำลังมีอาการคล้ายกัน แต่ผมหมุนที่พัดลทแอร์ครับ ไม่ใช่พัดลมหม้อน้ำ แต่พอไปเคาะฯรีเลย์ในกล่องรีเลย์ มันดับสงั้น ลองใหม่หมุนอีก เคาะใหม่ หยุดเหมือนเดิม ไม่รู้เป็นอะไร (AE92 มีกล่องรีเลย์2อัน เคาะที่รีเลย์ในกล่องเล็ก ตัวสีดำสี่เหลี่ยมผืนผ้า)
chinasak

สบาย สบาย

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 19:51:48 »

วันนี้ก็ทำพัดลมแอร์ด้วยครับดเมื่อก่อนหมุนตลอดเพราะตอนเปลี่ยนคอมแอร์ช่างแอร์ต่อตรงให้
เพราะเปลี่ยนคอมแล้วพัดลมแอร์ไม่หมุน เค้าเลยต่อตรงลงโครงรถ ปรากกฏว่าหมุนตลอด
วันนี้ตั้งใจไปทำพัดลมหม้อน้ำ ก็เลยให้ช่างไฟเค้าดูพัดลมแอร์ต่อ เปลี่ยนดีเลย์ตัวสีดำที่กล่องไฟเล็ก
จบครับ หมุนตอนคอมแอร์ทำงานตามปกติมีหมุน มีไม่หมุนแล้ว ค่าลีเลย์และค่างช่าง รวมไล่สาย
พัดลมหม้อน้ำด้วยหมดไป 500 บาทครับ ลีเลย์ 350 + ค่าช่าง 200 ก็แฮปปี้แล้ว
เมื่อก่อนบิดกุญแจยังไม่สตาร์ทเครื่องเสียงพัดลม
ดังท่วมเครื่องซะแล้ว ไม่รู้ถูกแพงยังไง (แต่ก็ชั่งเถอะ) 
พี่ๆรึใครเป็นเหมือนผม ก็ลองเอาเป็นแนวซ่อมได้นะครับ
plew_ch

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 20:45:12 »

อาการรถผมมันแปลกกว่านี้ รถเย็นฯถึงผิดปกติ พอสตาร์ทเครื่องแล้ว พัดลมก็หยุดลงทันที แต่ถ้ารถร้อนแล้ว มันปกติทุกอย่าง บิดไปที่ออน พัดลมเงียบ ไม่ติดสักกะตัว ทำงานตามสเตปของมัน
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 20:53:51 »

ตรบมือ

fogafoga
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

IN MY HART

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 21:02:37 »

ล้อเลียน ตรบมือ ตรบมือ

Mister.Pong
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011 09:17:25 »

สวัสดีครับ  ชาว AE ทุกท่าน ผมชื่อพงษ์ บังเอิญมีอาการเหมือนกันแต่เป็นรุ่น SOLUNA AL50
http://www.soluna-mania.com/index.php/topic,2520.0.html
ไม่ทราบว่าเเนวทางแก้ไขจะเป็นเหมือนกันไหมครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2011 11:05:03 โดย Mister.Pong » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์