AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 21:20:34 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก่าอย่าไปทำเบรค บีควิก เตือนไว้ก่อน  (อ่าน 22071 ครั้ง)
tawanpee
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 12:17:55 »

รถผมสามห่วง 1600 ออโต้ ปี92 ผมไปทำเบรคที่บีควิก สังเกตุเห็นว่านํ้ามันเบรคเหลือน้อย เบรคเหลือน้อย
ก้อกะว่าเปลี่ยนผ้าเบรค หน้าหลัง นํ้ามันเบรก เข้าเสนอมารวมเบ็ดเสร็จก้อไม่เกิน2000บาท ก็ไปทำ
ปรากฎว่าอะไรรู้มั้ย เค้ารื้อเบรคออกมากอง แล้วเริ่มบอกโน้นนี่ เสีย เสื่อม ผมก้อว่าพวกลูกยางเสื่อมก้อเปลี่ยน
ดันทะลึ่งบอก เปลี่ยนลูกยางไม่ได้ต้องเปลี่ยนกระบอกหลัง หมายถึงลูกสูบด้วย ยางมันบวมก้อเปลี่ยนยางก้อจบ
แล้วดันเอาไคควงไปจิ้มๆที่ลูกยางที่บวมจนมันแตก ผมถามว่าเท่าไหร่ถ้าต้องเปลี่ยน ตัวล่ะ750 ลมแทบใส่เลยผม
หันมาเบรคหน้า รื้อออกมาบอกกระบอกเป้นตามด อาจต้องเปลี่ยน ต้องถอดออกมาก่อนถึงรู้
เอาถอด พอใช้ได้ ก้อกะว่าน่าจะจบ เพราะบานปลาย ระหว่างประกอบกลับ ช่างติดเครื่องยนต์พร้อมยํ้าเบรคด้านหลัง
ทันใดนั้นก้อมีควันขาว เหมือนหมอกออกมาจากท่อไอเสีย ยิ่งเหยียบคันเร่งยิ่งออกมาก จน เหมือนไฟไหม้ บีควิก
ผมถามว่าเกิดไรขึ้น ช่างมันบอกว่าสงสัยเครื่องพี่จะหลวม ซีลแตกนํ้ามันเครื่องเข้าไปปน ผมมาเปลี่ยนผ้าเบรค วิ่งมาดีๆ
เครื่องมาหลวมที่บีควิก ไล่ไปไล่มา กลับบอกว่าปั้มหม้อลมเบรครั่ว ต้องเปลี่ยนหม้อลมเบรก เริ่มฉิบหายไปเรื่อยๆทีนี้
ผมต้องไปหาซื้อหม้อลมตัวใหม่มาใส่ เชียงกง หมดไปอีก800 ซ่อมไปมา บานไปที่6800บาท แถมได้แค่เปล่ยนเบรคหน้า
นํ้ามันเบรค2กระป๋อง นํ้ามันเครื่องอีก500 อย่าเชียวนะครับอย่าเข้ามาทำอะไรที่บีควิก
1 ช่างไม่เก่ง เรื่องโง่ๆก้อกลายเป้นเรื่องบ้าๆได้
2 หากมีการต้องเปลี่ยนอะไร ที่นี่ไม่มีปัญญาหาของมือ2ให้ได้ เราต้องแบกราคาของใหม่โดยปริยาย รถก้อกองอยู่ที่นี่ จะไปไหนได้
   ผีมาถึงป่าช้า
3 อะไรที่ไม่เสีย แค่ใกล้เสีย มันจะเสียที่นี่
   เิกิดมาเพิ่งเคยทำเบรคแพงขนาดนี้ ผมว่าที่นี่ทำได้แค่เปลี่ยนนํ้าเครื่องก้อเสี่ยงแย่แล้ว อย่าให้มันไปสัมผัสรถเราเลยครับ
4 วิเราะห์ปัญหาส่งเดช ควันขาวกลับบอกเครื่องงหลวม ทั้งที่นํ้ามันเบรคมันรั่วเข้าทางท่อไอดี
   ยังๆ ยังไม่จบขับออกมา ลืมต่อไฟเปรคให้เราอีก ต้องกลับมาต่ออีก ดีที่รู้ ไม่งั้นก้อคงถูกชนท้ายเพราะไฟเบรคไม่ติดอีก
ผมคือรถสามห่วงคันแรกในโลกที่ติดอยู่ที่ร้านบีควิกทำเบรค 1วัน 1คืน ท่านที่ขับสามห่วงคงน่าจะรู้ว่ารถเรา ซ่อมถุก อะหลั่ยในเซเว่นยังมี
แต่สามห่วงคันนี้ติดอยู่ที่อู่ แค่มาเปลี่ยนผ้าเบรค แถมแพงที่สุดเท่าที่เคยซ่อมมา
  เรื่องนี้ไม่จบแค่นี้ ผมจะประจานมันไปทุกที่ ที่โพสได้ สยองจริงๆ ครับ พี่น้อง   
pou_manu <SZ>
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อยากหล่อแต่ตังไม่พอ

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 13:49:49 »

จริงครับ ผมไปเปลียนหัวเทียน   ช่างมันบอกว่าน้ำมันเครื่องซึมต้องเปลียนซีลที่เป้าหัวเทียน   แต่ผมบอกไปว่าเอาไว้อย่างนั้นแหละเปลี่ยนแค่ที่บอก ถ้ารื้ออีกต้องมีเสียอีก สงสัยมีกฎว่าถ้ามีรถเข้ามาซ่อมต้องมีรีดอย่างน้อย 5000 UP

#### ขอเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป#####
ฮ๊อบ_LED
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 20:43:08 »

บีควิก ดีอย่างเดียวคือ ลมยางไนโตรเจนครับ

อย่างอื่นอย่าไปทำ

www.soluna-mania.com

สำหรับคนรักโซลูน่าในเมืองไทย
athit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 21:19:19 »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล คงไม่เข้าแล้วบีควิก
NosDriVe
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 22:04:17 »

เลวจริงๆ

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
angel
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 09:06:49 »

ไอ้พวกบีคิก  คอกพิก  มันเอาเด็กช่างใหม่ๆมาทำ หาประสบการณ์  ไอ้พวกนี้ไม่ใช่รถมันมันไม่รู้หรอก  เลวมาก
jamebau
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 20:22:50 »

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะครับ
และก็ขอสาบแช่งให้คนชั่วๆกรรมตามสนองเร็วๆนะ
ปล.อ่านแล้วเกลียดบีควิกเลย
ห้อยน้อย ส.เพลินจิตร

เร็วได้ เเต่อย่ากวนตีน!!

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 20:36:11 »

ฟ้อง สคบ.  ผู้จัดการสาขา มันไม่รับผิดชอบ เลยเหรอ สู้ๆๆครับ

คันนี้ก็ยังดี  เป็นหนี้เค้าทำมัย
อย่าขับจี้  รถไม่มีประกัน
bussyhot

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 21:01:11 »

แฟนเคยเอารถไปเปลี่ยนยางที่ บีควิกสุขา3 ยางใหม่4เส้น ตั่งศูนย์ให้ด้วย หลังจากนั้นใช้ไป2-3เดือนยางกินข้าง ด้วยความที่แฟนไม่รู้เรื่องก็ขับอย่างเดียว
พอเรามาเห็นก็บอกให้ไปที่ร้านที่เปลี่ยนมาว่าเค้าจะช่วยอะไรได้บ้าง พอไปถึงให้ช่างมาดูช่างบอกยางกินข้างไปแล้ว30% วิธีแก้ให้สลับยางหน้าหลังแล้วตั่งศูนย์ใหม่
แถมจะคิดค่าตั่งศูนย์อีก ห่วยสิ้นดี

................
thanapun014
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 21:49:37 »

ลมไนโตรก็ไม่ได้จะดีคับ มันให้ 6เดือน มั้ง สองร้อยกว่าๆ

ไปร้านแม๊กใหญ่ๆ 200 บาท ได้ปี เต็มๆ

หรือบางที่ถ้าซื้อ บางกะเขา แม๊กกะเขา เติมฟรี ไม่จำกัดเลย

จิงๆ ผมว่า ทำอะไรจะซ่อมอะไรไปอู่ดีกว่าคับ

ร้านพวกนี้อย่างที่บอก เด็ก ฝึกงานทั้งนั้น

ผมเคยเข้าB แถวๆ พรานนก มันเปิดฝากระโปรง เจอสายกราววาย 7-8 เส้น

หันมาถามผม ว่าติดทำไมอะพี่ สวยๆหรอ ขำในใจ ผมก็ยิ้มๆ บอกว่าทำให้มันแรงขึ้น

มันก็เดินไป ซุบซิบกะลูกพี่มัน  แล้วผมก้ถาม รถเสียงมันดันกุกๆ

มันก้ไปโยกล้อรถดู มันก้บอก ลูกหมากหลวม ผมก็ถามเปลี่ยนเท่าไหร

ลูกหมากยกชุดหน้าอย่างเดียวไม่รวมค่าแรง

มันบอก 7 8พันอะพี่ จำทำเลยไม้

ผมบอกไว้ก่อนละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2011 21:53:49 โดย 4A-twincharger » บันทึกการเข้า
AE.พาฝัน

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 22:27:19 »

ผมไม่เคยคิดที่จะเข้าร้านพวกนี้เลยจริงๆๆ รู้ๆกันอยู่ครับ  ยกธงขาว ยกธงขาว ยกธงขาว
inkseven
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 13:03:16 »

อย่าเพลอเข้าไปทำนะครับ เสียน้อยจะกลับว่าเสียมาก เหวอ เหวอ เหวอ
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 14:21:21 »

ก็มีข่าวประปรายอ่ะครับ ไม่เชื่อลอง search ดูสิ Smiley

yuirider

{เลิกคบ jic เพราะมีกิ๊กเป็น tein}

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 14:27:34 »

แบตลูกเดียวเขายังจะซัดผมตั้ง 4000 เลย 555+
ตรูล่ะงงโพดๆ.... ฮิฮิ

Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 14:39:23 »

โดนกันเป็นแถวๆ เอาใจช่วย จขกท.ครับ

TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 14:42:40 »

ซื้อ RE01 มาขับไปได้ 4 เดือน ดอกปลิ้น
ผู้จัดการที่ชอบแต่งรถเหมือนกัน
คุยกันเหมือนเพื่อน
กลายเป็นหลังมือ
ทิ้งล้อข้างนั้นไว้ ซื้อใหม่อีกเส้น
แล้วเรื่องก้อเงียบหายไป
ไปเคลมให้เรารึเปล่า
ก้อไม่รู้

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 14:47:08 »

รถผมสามห่วง 1600 ออโต้ ปี92 ผมไปทำเบรคที่บีควิก สังเกตุเห็นว่านํ้ามันเบรคเหลือน้อย เบรคเหลือน้อย
ก้อกะว่าเปลี่ยนผ้าเบรค หน้าหลัง นํ้ามันเบรก เข้าเสนอมารวมเบ็ดเสร็จก้อไม่เกิน2000บาท ก็ไปทำ
ปรากฎว่าอะไรรู้มั้ย เค้ารื้อเบรคออกมากอง แล้วเริ่มบอกโน้นนี่ เสีย เสื่อม ผมก้อว่าพวกลูกยางเสื่อมก้อเปลี่ยน
ดันทะลึ่งบอก เปลี่ยนลูกยางไม่ได้ต้องเปลี่ยนกระบอกหลัง หมายถึงลูกสูบด้วย ยางมันบวมก้อเปลี่ยนยางก้อจบ
แล้วดันเอาไคควงไปจิ้มๆที่ลูกยางที่บวมจนมันแตก ผมถามว่าเท่าไหร่ถ้าต้องเปลี่ยน ตัวล่ะ750 ลมแทบใส่เลยผม
หันมาเบรคหน้า รื้อออกมาบอกกระบอกเป้นตามด อาจต้องเปลี่ยน ต้องถอดออกมาก่อนถึงรู้
เอาถอด พอใช้ได้ ก้อกะว่าน่าจะจบ เพราะบานปลาย ระหว่างประกอบกลับ ช่างติดเครื่องยนต์พร้อมยํ้าเบรคด้านหลัง
ทันใดนั้นก้อมีควันขาว เหมือนหมอกออกมาจากท่อไอเสีย ยิ่งเหยียบคันเร่งยิ่งออกมาก จน เหมือนไฟไหม้ บีควิก
ผมถามว่าเกิดไรขึ้น ช่างมันบอกว่าสงสัยเครื่องพี่จะหลวม ซีลแตกนํ้ามันเครื่องเข้าไปปน ผมมาเปลี่ยนผ้าเบรค วิ่งมาดีๆ
เครื่องมาหลวมที่บีควิก ไล่ไปไล่มา กลับบอกว่าปั้มหม้อลมเบรครั่ว ต้องเปลี่ยนหม้อลมเบรก เริ่มฉิบหายไปเรื่อยๆทีนี้
ผมต้องไปหาซื้อหม้อลมตัวใหม่มาใส่ เชียงกง หมดไปอีก800 ซ่อมไปมา บานไปที่6800บาท แถมได้แค่เปล่ยนเบรคหน้า
นํ้ามันเบรค2กระป๋อง นํ้ามันเครื่องอีก500 อย่าเชียวนะครับอย่าเข้ามาทำอะไรที่บีควิก
1 ช่างไม่เก่ง เรื่องโง่ๆก้อกลายเป้นเรื่องบ้าๆได้
2 หากมีการต้องเปลี่ยนอะไร ที่นี่ไม่มีปัญญาหาของมือ2ให้ได้ เราต้องแบกราคาของใหม่โดยปริยาย รถก้อกองอยู่ที่นี่ จะไปไหนได้
   ผีมาถึงป่าช้า
3 อะไรที่ไม่เสีย แค่ใกล้เสีย มันจะเสียที่นี่
   เิกิดมาเพิ่งเคยทำเบรคแพงขนาดนี้ ผมว่าที่นี่ทำได้แค่เปลี่ยนนํ้าเครื่องก้อเสี่ยงแย่แล้ว อย่าให้มันไปสัมผัสรถเราเลยครับ
4 วิเราะห์ปัญหาส่งเดช ควันขาวกลับบอกเครื่องงหลวม ทั้งที่นํ้ามันเบรคมันรั่วเข้าทางท่อไอดี
   ยังๆ ยังไม่จบขับออกมา ลืมต่อไฟเปรคให้เราอีก ต้องกลับมาต่ออีก ดีที่รู้ ไม่งั้นก้อคงถูกชนท้ายเพราะไฟเบรคไม่ติดอีก
ผมคือรถสามห่วงคันแรกในโลกที่ติดอยู่ที่ร้านบีควิกทำเบรค 1วัน 1คืน ท่านที่ขับสามห่วงคงน่าจะรู้ว่ารถเรา ซ่อมถุก อะหลั่ยในเซเว่นยังมี
แต่สามห่วงคันนี้ติดอยู่ที่อู่ แค่มาเปลี่ยนผ้าเบรค แถมแพงที่สุดเท่าที่เคยซ่อมมา
  เรื่องนี้ไม่จบแค่นี้ ผมจะประจานมันไปทุกที่ ที่โพสได้ สยองจริงๆ ครับ พี่น้อง  

อยู่ตรง บีควิกใหม่ที่เปิดตรงแถวๆกรมศุลกากร ป่ะ ผมเห็นจอดอยู่แต่เช้าเลย คันนึง ประมาณ8.40น

อ่านแล้วอยากระเบิด บีควิกทั้งประเทศ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
ROMEo@MAN_u
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 14:54:48 »

เรื่องปกติของร้านชื่อแบบนี้

tree
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไปเรื่อยๆ เมื่อยๆก็หยุด

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 14:55:55 »

มันรับสมัครช่างทั้งปีเลยครับ ช่างเปลี่ยนเข้าออกเป็นว่าเล่น

tuiae

ก็แค่AE

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 15:09:33 »

อาการของรถน่าจะเริ่มจากปั๊มเบรคตัวบนรั่วและไอ้ส่วนที่รั่วก็ไหลไปอยู่ในหม้อลมพอมีการซ่อมระบบเบรคน้ำมันที่ขังอยู่ในหม้อลมน่าจะไหลออกมาแล้วเข้าท่อไอดีผ่านทางท่อยางสูญญากาศเกิดการเผาไหม้ออกมาเป็นควันโขมงทางท่อไอเสียต้องรอให้เผาไหม้น้ำมันที่ค้างอยู่ให้หมดก่อนแล้วควันจะหายไปเอง ถ้าเปลี่ยนชุดซ่อมแม่ปั้มค่าอะไหล่อยู่ที่สองร้อยบาท ลูกยางของกระบอกเบรคหลังสี่ตัวหนึ่งร้อยบาท แต่ตัวเสื้อต้องไม่เป็นรอยมากนะถึงเปลี่ยนลูกยางได้ ส่วนเรื่องที่บานปลายก็เพราะว่าทางช่างไม่ตรวจสอบให้ละเอียดก่อนว่ามีรอยรั่วที่จุดใดบ้าง

4A -MT โมตามตัง พังตามตีน
หน้า: [1] 2 3 4  »    ขึ้นบน
  พิมพ์