AE. Racing Club
12 ตุลาคม 2024 14:28:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนท่อยางน้ำมันกันรึเปล่าครับ  (อ่าน 3130 ครั้ง)
Anthony
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 09:32:34 »

รถเก่าแล้ว ไม่ทราบว่าเปลี่ยนท่อยางน้ำมันกันรึเปล่าครับ

คือท่อก็ไม่ได้รั่วนะครับ แต่เคยบวมตรงห้องเครื่องแต่เปลี่ยนช่วงบนไป เลยมีความคิดว่าจะเปลี่ยนใหม่ทั้งเส้นจากถังน้ำมันเลย

ใครเคยเปลี่ยนแล้วบ้าง ใช้ของยี่ห้ออะไรครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่
Pencom.CZ 49
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

นู๋คุณ รักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 09:40:41 »

เปลี่ยนก็ดีครับ ของผมก็ไล่เปลี่ยนที่ละเส้นละ เพราะมันรั่ว 55+

** 35ํ vol. **
** 4ทุ่มท่าพระ **
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 09:42:11 »

ก็เปลี่ยนอยู่ประมาณ 2 ปีครั้งอ่ะครับ เวลาทำอย่างอื่นๆ

tree
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไปเรื่อยๆ เมื่อยๆก็หยุด

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 09:42:36 »

ผมเปลี่ยนหมดแล้วครับ แต่ไม่รู้ยี่ห้ออะไร ในห้องเครื่องและที่ถังน้ำมัน เอาแบบที่มันเขียนว่าใช้กับแกสโซฮอล์ครับ

TanGKui-101
นักแข่งมือสมัครเล่น

AE101_7A กำลังจะโต

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 10:04:29 »

ขอรหัสท่อยางที่ทนๆหน่อยครับ ยี่ห้ออะไรดี

เติมโซฮอลล95 ตลอด เคยเปลี่ยนครั้งนึงตอนได้กลิ่นเข้ารถ

อยากเปลี่ยนที่ทนการกัดกร่อนได้ดี

แล้วเปลี่ยนในห้องเครื่องแล้ว ต้องเปลี่ยนตรงไหนอีกมั้ยครับ สำหรับโซฮอลล95

ปล. ขอบคุณครับ
fogafoga
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

IN MY HART

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 10:06:10 »

up เต้น เต้น

RPG.CZ

อยากจะวัดรอยเท้าคนอื่น หรือจะสร้างรอยเท้าขึ้นมาใหม่

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 10:13:53 »

ถ้าให้ดีนะครับ ของผมซื้อรถมือ2 มากับผมมือที่ 4 แล้วใช้ต่อมา 5ปี ถังรั่ว

1. เปลี่ยนถัง+ท่อยาง
2. เปลี่ยนตัวกรองที่ใส่ตรงปั๊มติ๊ก
3. กรองเบนซิล(อันนี้ิสำคัญ ของผมดำปี๋เลย)อยู่ห้องเครื่อง 800บาทแท้

ของผมจัดตามนี้ครับ

เบิก0
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=100063.0
ล้อEnkei ดำแดง ขอบ15 ล้อแท้ยุ่น ฝาครบ ราคาเบาๆ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144316.0
Anthony
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 11:17:54 »

อ้างถึง
ขอรหัสท่อยางที่ทนๆหน่อยครับ ยี่ห้ออะไรดี

เติมโซฮอลล95 ตลอด เคยเปลี่ยนครั้งนึงตอนได้กลิ่นเข้ารถ

อยากเปลี่ยนที่ทนการกัดกร่อนได้ดี

แล้วเปลี่ยนในห้องเครื่องแล้ว ต้องเปลี่ยนตรงไหนอีกมั้ยครับ สำหรับโซฮอลล95

จากถังน้ำมันด้วยครับ
pae2020

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 13:30:43 »

คือถ้าคิดจะเปลี่ยนสัก 6 เดือนครั้ง หรือหมั่นตรวจดูบ่อยๆ ผมว่าใช้ท่อน้ำมันเบนซิลเกรดทั่วไปก็ได้ แต่ถ้าอยากให้ชัวร์ก็ใช้ของ NCR ตามลิงค์ข้างล่างนี้...

http://www.ncr-rubber.com/uploads/product_catalogs/Gasohol%20Hose_en.pdf

เขาเคลมว่าของเขาใช้ได้ถึง E85...

จุดที่ต้องเปลี่ยน มีในห้องเครื่อง ใต้เบาะหลังเข้าถังน้ำมัน (ของสามห่วงนะ) ตรงปั๊มติ๊ก (อันนี้เหมือนขนาดใหญ่กว่า ไม่แน่ใจว่า 3 หุนหรือเปล่า) ใต้ท้องรถด้านคนนั่ง...

ของผมเปลี่ยนเกือบหมดแล้ว เหลือจุดเดียวเท่านั้น คือออกจากกรองเบนซิลเข้ารางหัวฉีด เพราะของผมยังเป็นแบบเข้าหัวอยู่ ยังไม่ได้แปลง...

ว่าแล้วใครเคยแปลงแล้วมั่ง อู่ทั่วไปเขารับแปลงให้ไหมครับ จะได้เปลี่ยนได้เอง...
6.9

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 15:08:21 »

ตอนนี้ได้เปลี่ยนท่อในห้องเครื่องแล้ว ใช้ท่อแบบท่านข้างบนใช้ แต่ท่ออันนี้ไม่ควรแช่ในถังน้ำมันนะครับ

อันนี้เป็นลิ้ง http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=88964.0 ที่ผมได้ทดลองแช่ท่อในน้ำมันe85ประมาณหนึ่งเดือน

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
Anthony
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 00:07:59 »

ตรบมือ
Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 00:27:15 »

ว่าจะไปเปลี่ยนเหมือนกันคับ คุยกะช่างไว้และ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
pae2020

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 10:39:45 »

ตอนนี้ได้เปลี่ยนท่อในห้องเครื่องแล้ว ใช้ท่อแบบท่านข้างบนใช้ แต่ท่ออันนี้ไม่ควรแช่ในถังน้ำมันนะครับ

อันนี้เป็นลิ้ง http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=88964.0 ที่ผมได้ทดลองแช่ท่อในน้ำมันe85ประมาณหนึ่งเดือน

ผมว่าถ้าเป็น E85 มันเสี่ยงเกินไปที่จะเติมอยู่แล้วครับ...

แต่ถ้า E20 ผมว่าไม่น่าเป็นปัญหา...

อย่างไรก็ดี เนื่องจากรถผมใช้แก๊ซเป็นหลัก เวลาเติมน้ำมันผมพยายามเติมแค่ครึ่งถัง เอาไว้พอท่วมปั๊มติ๊กสักครึ่งนึงไม่ให้ช่วงท่อยางแช่ในน้ำมัน...

แล้วใช้น้ำมันให้ลดน้อยลงมากที่สุด (ประมาณต่ำกว่าขีดล่างนิดหน่อย) แล้วจะเติมเดือนต่อเดือน...

ก็ลองดูครับ ว่าจะเป็นอย่างไร ตอนนี้สำรองปั๊มติ๊กไว้ตัวหนึ่งแล้ว...
Anthony
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 13:03:13 »

อ้างถึง
ผมว่าถ้าเป็น E85 มันเสี่ยงเกินไปที่จะเติมอยู่แล้วครับ...

แต่ถ้า E20 ผมว่าไม่น่าเป็นปัญหา...

อย่างไรก็ดี เนื่องจากรถผมใช้แก๊ซเป็นหลัก เวลาเติมน้ำมันผมพยายามเติมแค่ครึ่งถัง เอาไว้พอท่วมปั๊มติ๊กสักครึ่งนึงไม่ให้ช่วงท่อยางแช่ในน้ำมัน...

แล้วใช้น้ำมันให้ลดน้อยลงมากที่สุด (ประมาณต่ำกว่าขีดล่างนิดหน่อย) แล้วจะเติมเดือนต่อเดือน...

ก็ลองดูครับ ว่าจะเป็นอย่างไร ตอนนี้สำรองปั๊มติ๊กไว้ตัวหนึ่งแล้ว...

อุ้ย!!!.....ผมเติมเต็มถังอยู่ตลอดเลยอะครับ  มันไม่ควรคาไว้นานๆ ใช่มั้ย  แล้วปรกติเพื่อนๆ ที่ใช้แก็สเป็นหลัก เติมน้ำมันกันถี่แค่ไหน ใช้หมด เดือนละครั้งป่าว??
pae2020

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 14:45:58 »

อ้างถึง

อุ้ย!!!.....ผมเติมเต็มถังอยู่ตลอดเลยอะครับ  มันไม่ควรคาไว้นานๆ ใช่มั้ย  แล้วปรกติเพื่อนๆ ที่ใช้แก็สเป็นหลัก เติมน้ำมันกันถี่แค่ไหน ใช้หมด เดือนละครั้งป่าว??

ผมเติมครั้งละ 500 บาท ประมาณทุกๆ 15 วันครับ และใน 15 วันนี้พยายามเฉลี่ยใช้น้ำมันร่วมกับแก๊ซ อัตราส่วน 1:10 ครับ...

ประมาณว่า ผมวิ่งวันละ 110 กิโล จะวิ่งแก๊ซ 100 กิโล วิ่งน้ำมัน 10 กิโล พอใกล้ๆ 15 วันถ้าน้ำมันยังเหลือเยอะ วันหลังๆจะวิ่งน้ำมันมากขึ้นเพื่อจะได้เติมใหม่...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์