AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 05:24:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ สตาร์ทไม่ติด ทั้งน้ำมันและแก๊ส  (อ่าน 4216 ครั้ง)
paitoon
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011 08:43:54 »

สตาร์ทไม่ติด ทั้งน้ำมันและแก๊ส ช่วยวิเคราห์ปัญหาให้ด้วยครับ รถรุ่น AE110  จะเป็นเป็นที่ ปั๊มติ๊ก,RELAY FUEL,กล่อง ECU หรือจุดอื่นๆ ช่วยวิเคารห์ ถึงสาเหตุโดยรวมๆทีครับ รบกวนด้วยนะครับ
เกือบลืมไปครับ ขอถามว่าเป็นไปได้ไหมที่จะไม่ติดเพราะระบบ สัญญากันโขมยเกิดเสียแล้วทำให้ไม่สามารถ สตาร์รถให้ติดได้ไม่ทราบว่า สามารถเกิดจากเรื่องสัญญาณกันโขมยได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับ ผู้ที่ช่วยวิเคราะห์ปัญหาให้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2011 09:11:49 โดย paitoon » บันทึกการเข้า
kampol
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011 11:52:09 »

เป็นไปได้มากทีเดียวครับ กับระบบกันขโมย ลองตัดกันขโมยออกแล้วลองต่อตรงสวิทช์กุญแจดูน่าจะรู้แล้วล่ะครับ ตรวจสอบไฟขาเข้าจากแบตเข้าระบบทีละขั้นว่ามันผ่านมีไฟออกหรือเปล่า  ถ้าไฟไม่มีไปที่ระะบบก็ไม่มีทางที่จะติดครับ ลองดูครับเอาใจช่วยครับ สู้สู้ สุดยอด

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า
jamebau
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011 12:30:45 »

สตาร์ทไม่ติดนี่ตอนสตาร์ทมีเสียงไดสตาร์ททำงานรึเปล่าครับ
ถ้าไม่มีเสียงสตาร์ทก็เป็นที่แบต (อันนี้เบสิคสุด)
ถ้ามีเสียงก็ต้องไปตามต่อ อาจเป็นที่กันขโมยแหละ
เพราะเท่าทีขับรถมายีสิบปี ถ้าไดสตาร์ทเสีย ทิ้งไว้ซักพักหรือสตาร์ทซ้ำๆมันก็จะสตาร์ทได้นะ
paitoon
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 15:36:27 »

ตอนสตาร์ทมีเสียงไดสตาร์ททำงานรึเปล่าครับ / (ไม่มีเสียงครับมีแต่เสียงคลิกๆๆๆๆ) ถ้าไม่มีเสียงสตาร์ทก็เป็นที่แบต (อันนี้เบสิคสุด) / ( ฟันธงเลยใช่หรือป่าวครับ )  ถ้ามีเสียงก็ต้องไปตามต่อ อาจเป็นที่กันขโมยแหละ / ( ต้องเปลี่ยนกันโขมยถึงหายใช่ไหมครับ ) ช่วยตอบอีกที่นะครับรถยังจอดอยู่เฉยๆ เพราะ ไม่รูู้เรื่องการเช็คปัญหาการสตาร์ไม่ติดว่าควรทำการเช็คอะไรก่อนเป็น อันดับแรก 1,2,3 เพราะที่ถามๆ มาบางท่านก็ว่าจานจ่าย หรือเป็นชิ้นส่วนที่พูดชื่อมาผมยังไม่รู้เลย ว่ามันคืออะไรทำงานอย่างไร เหอะๆ เพราะพึ่งได้รถมาใช้ยังไม่ถึง 2 เดือนเลยงานเริ่มเริ่มงอกเข้ามาเรื่อยๆ รบกวนช่วยอธิบายขอแค่พื้นฐานให้ผมพอเข้าใจด้วยนะครับ จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ
jamebau
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011 20:20:30 »

ไม่รู้ตอบช้าไปรึเปล่านะครับ
แนะนำให้ไปหาสายพ่วงแบตเตอรี่มานะครับ(ถ้าไม่มีก็ซื้อเลยครับ เพราะควรจะเก็บไว้หลังรถตลอดเวลา) แล้วก็ไปหารถมาอีกคันนึงแล้วก็พ่วงสายแบตแล้วลองสตาร์ตดูนะครับ วิธีพ่วงแบตคือจอดรถสองคันให้เอาหัวมาต่อกันนะครับ แล้วเปิดฝากระโปรงทั้งคู่ รถคันที่มาใหม่ ให้สตาร์ตเครื่องทิ้งไว้ ห้ามดับ แล้วก็เอาสายพ่วงแบตมาต่อกัน
ผมจำไม่ได้นะครับว่าเอาบวกต่อกับบวก หรือบวกต่อกับลบ เอาเป็นว่าถ้ามันต่อถูก ลองเอาสายพ่วงเชี่ยดูไฟมันจะสปาร์คแหละครับ
พอต่อทั้งสองสายแล้ว ก็ไปสตาร์ตรถคันที่ดับครับ ตามปรกติ ก็จะสตาร์ตติดเลยนะครับ ถ้าเป็นที่ปัญหาแบต
ถ้ายังสตาร์ตไม่ติดอยู่ก็อาจเป็นที่กันขโมย อันนี้ผมไม่มีความรู้นะครับ เรียกช่างที่ติดกันขโมยให้เราจะง่ายกว่า
ยังไงขอภาวนาให้พ่วงแบตปุ๊บติดปั๊บนะครับ เพราะถ้าไม่ติดก็อาจจะต้องเสียตังค์ให้ช่างแหละครับ
ปล.1. สายพ่วงแบตซื้อเส้นใหญ่ๆหน่อยนะครับ มันราคาไม่แพงหรอก
ปล.2. ถ้าติดแล้วอย่าเพิ่งรีบดับเครื่องนะครับ ให้ขับรถวิ่งเล่นสักพักก่อน เพื่อให้รถชาร์ตไฟเข้าแบตเตอรี่สักพัก ครั้งหน้าจะได้สตาร์ตติด
ปล.3 ถ้าเป็นที่แบตให้ตามหาสาเหตุด้วยนะครับ ว่าเกิดอะไรขึ้น ลืมปิดไฟหน้ารถรึเปล่า หรือ แบตเตอรี่น้ำกลั่นแห้ง หรือว่าแบตเก่า หรือว่าไดชาร์ตเสีย แล้วก็แก้ไปตามนั้น
ยังไงถ้ารถสตาร์ตได้แล้วอย่าลืมมาอัพเดตให้ฟังด้วยนะครับ
numza
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011 19:44:56 »

ผมก็เคยเป็นครับ  สตาร์ทน้ำมันติดบ้างไม่ติดบ้างต้องใช้แก้สตาร์ท ตอนเช้ากว่าจะติดได้ 5-6 ครั้ง ต้องลุ้นเอา(รถเป็นเกียร์ออโต้ด้วย ถ้าไม่ติดขึ้นมางานเข้าเลย) เอารถไปเช็คไดร์สตาร์ ก็ปกติดี  ช่างก็แนะนำว่าให้ไปเปลี่ยนป้ำติก โชคดีที่ร้านไม่มีปั้มติกขายเลยยังไม่เปลี่ยน ถอยมาตั้งหลักเอารถไปที่ร้านแก้สเช็คระบบดีกว่า
แล้วก็เจอสาเหตุเป็นเพราะ ออโต้สวิตแก้สเริ่ม รวนครับ  เลยจัดการเปลี่ยน จากของเดิม เป็น atx-4  เปลี่ยนเป็น 3-pg ถ้าจำไม่ผิด  ค่าเสียหายทั้งหมด 1,500  บาท ตอนนี้ สตาร์ท  ทีเดียว ฟิ้วๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์