AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 19:22:45 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำนึกผิด ขอโทษ ให้อภัย ขอบคุณ....โลก(เมืองไทย)น่าอยู่  (อ่าน 3077 ครั้ง)
BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 09:26:26 »

อยากจะเล่าประสบการณ์เล้กๆน้อยจากการใช้่รถบนท้องถนนครับ  ทุกๆวันผมค่อนข้างจะใช้ชีวิตอยู่บนท้องถนน พอสมควร  อย่างน้อยวันละ 200  กิโลทุกวันครับ

จากกรณี ตัวอย่าง เช่น
1. อย่างเช่น วันนี้นะครับ ผมขับรถไปส่ง น้องชาย น้องสาว เป็นปกติทุกวันๆ เช้่าไปส่ง เย็นไปรับ จากพัทยา-ศรีราชา   ขากลับ ผมก็วิ่งซ็าย ความเร็ว 80-90 ได้   ทางหลังขวาผม เป็นรถตู้ 2.7 vvti cng กำลังบึ่งมาเลย  ด้านหน้าซ้ายผม เป้น   รถ ผีดิบ โตต้า วีโก้ 4ประตู สูงๆ กำลัง ทำท่าเหมือนจะตัดเลนออกมาและมันก็ออกมาจริงๆครับ จากซอยทางซ้าย เพื่อไปยูเทินฝั่งตรงข้าม ผมก็เริ่มชะลอ และเปิดไฟซ้าย เผื่าอรถตู้จะเห็นทัน ปรากฏ ทุกอย่างมันไวมากครับ รถตู้มาไวมาก เบรคไม่ทันแน่ จึงตัดเข้าเลนซ์ผม ซึ่งผมก็กำลังเบรคอยู่ จึง กดลงไปอีก ...ก็ ล็อกเลย เอี๊ยดดดดดด จากเสียงยางและผ้าเบรคใหม่ๆที่เปลี่ยนมาเมื่อวาน    ทำให้ แคมรี่ที่วิ่งตามรถตู้มาห่างๆๆๆ บีบแตรใส่วีโก้ลั่นเลย ผมก็ โล่งใจไม่มีการชน

ทันใดนั้น รถตู้ ก็ชะลงความเร็วครับ มาเทียบข้าง แล้ว ยกมือ ก้มหัวขอโทษที่ตัดหน้า  แค่นั้นล่ะครับ  ผมรุ้สึกว่าโลกนี้มันน่าอยู่ซะจรึงๆ กับคำว่า  ขอโทษ ที่ไ้ดรับจากเขา และเราก็อภัยให้ด้วยการ ยกมือ โบกไปมา

2.อีกตัวอย่าง วันก่อนนู้นนนน  ผมติดไฟแดง อยุ่ครับ กำลังคุยกับคุณย่าเพลินๆ ได้ยินเสียงดัง ผลั่กฝั่งซ็าย  กระจกมองข้างผมพับไปอีกท้างนึง โดยมีคู่กรณีคือ มอไซ กับผู้หญิงขี่  ซึ่งเขาอยู่เลนเลี้ยว แต่ตัวเองจะตรง จึงหนีรถคันหลังที่ไล่มา กระแทกกับรถผม   แล้วเขาก็ไปจอดติดไฟแดงอยู่ด้านหน้าผมครับ   และทำเฉยๆๆๆ    ผมเลยบอก คุณย่าจัดการ...คุณย่าเลยบอกไปว่า หนู ชนแล้วไม่คิดจะขอโทษเลยใช่ไหม การศึกษามีบ้างรึปล่าว ไม่ได้ว่าอะไรหรอกนะ แต่ควรจะขอโทษบ้าง    ซึ่งผมก็เซงไป แต่ไม่อยากเอาอะไรมากครับ ช่างเขา  แต่รถเราก็เป็นรอยถลอกหน่อยจะแฮนด์ของมอไซกระแทก

ซึ่งนี้เป็นแค่ตัวอย่างเล็กๆบนท้องถนนที่ผมเจอบ่อยมากๆครับ  ทั้งพวกชอบเปิดเลนซ์ใหม่ไปวิ่งสวนฝั่งตรงข้าม พวก ไม่รอเข้าคิว ทางร่วม แต่ไปปาดเอาด้านหน้า  ผีดิบ ผีตายโหง ตีนผี บี้ไล่ตูดเยอะแยะไปหมด   ผมว่าถ้าคนมีจิตสำนึก ขับรถเปิดไฟเลี้ยว ขอทาง  มีการขอโทษ ให้อภัย กัน   มันคงจะมีความสุขน่าดูเลยนะครับ  

โดยส่วนตัวผมเป้นคนไม่ชอบ คนที่ไม่รู้จักสำนึกผิดและขอโทษเลยจริงๆครับ และพวกทำอะไรไม่รับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองกระทำ  แค่เล็กน้อยก็ยังดี ว่าไหมครับพี่ๆน้าๆ แหะ.. แหะ..   ขออภัยที่บ่นยาวเขียนเยอะไปนิดครับ เหอๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2011 14:36:18 โดย BUT_AE101 ~Lx~ » บันทึกการเข้า

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
alicetotle <RZ>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 10:22:22 »

บางที อารมณ์ร้อนๆของแต่ละคน ก็เย็นลงได้ด้วยการขอโทษนะคับ แค่2พยางค์เอง เปลี่ยนสถาณการได้หมด  สุดยอด สุดยอด

oui 1pt
มือเก่าหัดแข่ง

pts รวบช่าง ระดับเทพ

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 13:49:16 »

สุดยอด สุดยอด

ONE POINT
*OommY*

----

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 14:00:05 »

jen@171

Wanna be...!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 14:32:39 »

TunedByJen
พรชัย เฮดเดอร์
CORONA CLUB
Club JZ
Mercedes Mania
กะเรกะราด
webslaf

ไม่วุ่นวาย ง่ายๆ อะไรก็ได้

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 14:56:07 »

นิ่ง มากเลยคับ ถ้ามีแบบนี้บนถนนเยอะๆ ผมคงสบายใจ ถ้ามีโอกาสได้ร่วมเส้นทาง  ตรบมือ  แต่ ปกติ ทางที่น้าวิ่ง สมัยก่อน ผมวิ่งประจำ ตอนนี้กลับมาอยู่บ้านต่างจังหวัด นานๆไปที ปี ละ สองสามครั้ง  แหะ.. แหะ..

2E ปีศาจ... (น้าแม๊ก ว่ามางั้น) รอวันกลับมา....เหมือนเดิม
4ja1
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 15:06:18 »

เห็นด้วยกับ# 1
THanasak

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 22:19:46 »

ทุกครั้งที่มีใครให้ทาง....ผมจะก้มหัวขอบคุณเสมอไม่ว่ารถอะไรแม้แต่จักรยาน
ทุกครั้งที่แซงตัดหน้าใครกระทันหัน....ผมจะหาวิธีขอโทษเขาให้ได้
ทุกครั้งที่รู้ตัวว่าทำผิดกฎจราจร....ผมจะรีบแก้ไขทันทีพร้อมตำหนิตัวเองในใจ
ทุกครั้งที่จอดรถปลอดภัยที่บ้าน....ผมจะถอนหายใจทุกวัน

แต่
ทุกทีที่เจอไอ้พวกจังไรขับรถ....ของมันขึ้นทุกครั้งอยากชนแม่มจิงๆ
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 23:16:13 »

อืมๆเคยเจอ เคสที่ 2 เรื่องมอไซเฉี่ยวกระจกข้างเหมือนกันครับ

รถผมจอดติดไฟแดง ในซอยเอกมัย มอไซมาเบียด โดนจนมันหักไปข้างหน้า ผมก็ตกใจ มอไซมันก้ไปไหนไม่ได้อ่ะ ทางมันแคบ มันก็จอดอยู่ข้างๆรถผมนะ แต่มันทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นแถมนั่งนั่งคุยกันคิกๆคักๆ กันอีกกับไอ้ที่ซ้อนมาด้วยกัน  ผมก็เฉยดูดิมันจะทำไง

สรุป มันก็ เฉยครับ รถออกมันก็ขับไปกติ ผมก็ต้องเอื้อมมือไป ดึงกลับมาเอง

ก็นั่งเซ็งไปงั้นเลยครับ ได้แต่ สาปส่งตามท้ายรถมอไซคันนั้นไป

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
SIGNAL43

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011 09:12:30 »

ถ้าไม่หนักหนาอะไรมากผมก็ไม่ค่อยมีอะไรกับใครครับ   ผิดก็ยกมือขอโทษกันไป

pui4A
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011 15:49:57 »

อยากให้เป็นอย่างงี้ แต่คงเป็นแค่ความฝัน
มันไม่มีจริงหรอกครับ
น้องคนที่ขับ civic ชนจนทำให้คนตาย ยังลอยนวลอยู่เลย
ใหญ่จน สรยุทธ ไม่กล้าพูดชื่อ

รถซิ่งๆ ..............ผู้หญิงขับ

AE111กับเอ็กซ์ พิโลก!!

รถกูดึง กว่า มึ ง อีก (ขำ ขำ หน่าาาา)

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011 16:40:08 »

สุดยอด

kaijewborn

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011 12:05:11 »

คนไทยจำไว้คับ
1.สวัสดีครับ
2.ขอโทษครับ
3.ขอบคุณครับ
แล้วจาม่ายมีปัญหา
Juno-Cung

ผมไม่เคยปั่นกระทู้เพื่อเอายศเอาขั้นในบอร์ดครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011 12:16:09 »

น้าเป็นคนดีครับ คนแบบนี้แหละที่สังคมต้องการ
OAT_P.D.

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011 14:13:38 »

ผมเจอ taxi ปาดหน้ารับผู้โดยสารประจำครับ บางคนยกมือขอโทษ ก็โอเค ครับทำให้เราเย็นขึ้น เข้าว่าเค้าทำมาหากินก็เป็นเรื่องปกติ

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
wirat

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011 18:11:07 »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคับ
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011 18:39:22 »

รู้ตัวว่าผิดยกมือขอโทษไม่เสียหายอะไร แถมเรื่องร้ายกลายเป็นดีครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
@@..ตะต้อมรักในหลวง..@@

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 00:27:01 »

อืมๆเคยเจอ เคสที่ 2 เรื่องมอไซเฉี่ยวกระจกข้างเหมือนกันครับ

รถผมจอดติดไฟแดง ในซอยเอกมัย มอไซมาเบียด โดนจนมันหักไปข้างหน้า ผมก็ตกใจ มอไซมันก้ไปไหนไม่ได้อ่ะ ทางมันแคบ มันก็จอดอยู่ข้างๆรถผมนะ แต่มันทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นแถมนั่งนั่งคุยกันคิกๆคักๆ กันอีกกับไอ้ที่ซ้อนมาด้วยกัน  ผมก็เฉยดูดิมันจะทำไง

สรุป มันก็ เฉยครับ รถออกมันก็ขับไปกติ ผมก็ต้องเอื้อมมือไป ดึงกลับมาเอง

ก็นั่งเซ็งไปงั้นเลยครับ ได้แต่ สาปส่งตามท้ายรถมอไซคันนั้นไป
ผมเจอ taxi ปาดหน้ารับผู้โดยสารประจำครับ บางคนยกมือขอโทษ ก็โอเค ครับทำให้เราเย็นขึ้น เข้าว่าเค้าทำมาหากินก็เป็นเรื่องปกติ
รู้ตัวว่าผิดยกมือขอโทษไม่เสียหายอะไร แถมเรื่องร้ายกลายเป็นดีครับ
คำนับ คำนับ คำนับ

▀▄▀▄ ชุบโครเมี่ยมไฟหน้า เงาวิ้งๆ ▀▄▀▄  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=152635.new#new
Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 08:40:45 »

ผมก็ทำแบบที่พี่นิวบอกอ่ะค้าบบบบ ซุบซิบ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
fogafoga

IN MY HART

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 09:21:06 »

คำนับ คำนับ คำนับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์