AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 11:24:07 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าเกียร์ 2-3เวลาออกตัวกระตุก  (อ่าน 8150 ครั้ง)
JamesBond
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011 17:38:04 »

ผมไปร้านซ่อมมาเค้าซ่อมให้เสียตังไป2500บาท แต่ยังไม่ดีเซงมากซ่อมไงให้เหมือนเก่า เป็นฟืนเป็นไฟ พอเอาไปอีกร้านเค้าบอกว่าเป็นที่วาลว์ต้องถอดเอาออกมาดูก่อนว่าจะเอาไปทำแต่กัวไม่ใช่อีกเซงซ่ำสอง
อาการเป็นแบบนี้ครับ พอออกตัวรถไปสักเกียร์2หรือเกียร์3 มันจะกระตุกโยกหน้าโยกหลังดังตึกๆๆ ในห้องโดยสารดัง  แบบว่าอายสาวๆข้างๆเลย ไม่รู้ว่าผมเอาไปซ่อมวาลว์ครั้งนี้จะตรงจุดหรือยังครับกลัวเสียตังฟรีๆอีกแล้วรถไม่หายต้องเอาไปซ่อมอีก ใครเป็นแบบผมช่วยแนะนำหน่อยครับว่ามันใช่วาลว์อย่างที่ช่างคิดป่าว หรือมันเป็นที่อื่นไม่อยากงมเข็มในมหาสมุทร แล้วรถไม่หาย ไม่ไหวแล้ว... ขอบคุณนะครับ รถผมae101เครื่อง1.6เดิมๆ คำนับ คำนับ
body-series
มือเก่าหัดแข่ง

นี่แหละเจ้าแห่งความเร็ว(รถชาวบ้านเขา)

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 18:12:28 »

ผมว่าลองเปลี่ยนสายหัวเทียนสักชุดดีกว่า
ส่วนวาล์วใว้ได้ระยะค่อยตั้งก็ได้(มั้งครับ)
JamesBond
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 20:55:41 »

ผมว่าลองเปลี่ยนสายหัวเทียนสักชุดดีกว่า
ส่วนวาล์วใว้ได้ระยะค่อยตั้งก็ได้(มั้งครับ)
งั้นเด๋วลองไปซื้อมาเปลี่ยนดู
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2011 23:25:26 โดย JamesBond » บันทึกการเข้า
dezide
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 15:39:46 »

ผมเป็นเกียร 1 ตอนเครื่องเช้าๆ เครื่องเย็นครับ ถ้าเครื่องร้อน ไม่กระตุก
JamesBond
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 17:18:45 »

เปลี่ยนหัวเทียนมาแล้วแต่ยังเหมือนเดิมง่ะ เกียร์ผมธรรมดานะครับหรือว่ามันเป็นเรื่องปกติของเกียร์ธรรมดาเวลาขับช้าๆผมวิ่งเกียร์3ไมล์ขึ้น40 กระตุกตอนยกเท้าแล้วก็เหยียบจะกระตุกตรงนี้เป็นส่วนใหญ่ เห็นขับของเพื่อนไม่มีอาการแต่ลองรถใหม่ยังไม่ได้ลองรถรุ่นเดียวกันเลย ยากรู้จริงใครเป็นอย่างผมมั้งมาเล่าให้กันบ้างนะครับ
otammzo
นักแข่งมือสมัครเล่น

แมวติดซีนอน

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 21:03:28 »

ลองเช็คสายหัวเทียนดูครับ

JamesBond
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011 00:47:37 »

ลองเช็คสายหัวเทียนดูครับ
เปลี่ยนเลยใช่ป่ะครับงั้นเดียวผมลองไปซื้อมาเปลี่ยนดูครับ ขอบคุณนะครับถ้าเปลี่ยนมาจะมาบอกอาการครับ
thanapun014
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011 00:57:18 »

งะ ทำไมตอนออกไม่ 1 หละคับ ตอนวิ่ง 40 เกียร์ 3 ก็สุงไปนะ ยังไง ถ้ารองไล่เกียร์ ตามรอบ หายไหม

ถ้าไม่หาย รองดูที่คลัช คับ หรือ เวลาวิ่งช้าๆ พยามเลี้ยงคลัชไว้หน่อย

อาจจะแค่ตั้งคลัช ใหม่ก็ได้คับ รองง่ายๆ ก่อน
JamesBond
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011 23:04:17 »

งะ ทำไมตอนออกไม่ 1 หละคับ ตอนวิ่ง 40 เกียร์ 3 ก็สุงไปนะ ยังไง ถ้ารองไล่เกียร์ ตามรอบ หายไหม

ถ้าไม่หาย รองดูที่คลัช คับ หรือ เวลาวิ่งช้าๆ พยามเลี้ยงคลัชไว้หน่อย

อาจจะแค่ตั้งคลัช ใหม่ก็ได้คับ รองง่ายๆ ก่อน
ออกตัว1 ครับแต่เวลาเข้า2ไป3รู้สึก 2กับ3 2เกียร์นี้ มันกระตุก แต่ตอนนี้ไปเปลี่ยนหัวเทียนมาแล้วหายไปนิสหน่อยแต่ยังมีอีกนิสสสสหนึ่ง เกือบหายหมดแล้วไม่รุ้ว่ามันปกติยังหรือมันต้องมีมั้งของรถเกียร์ ธรรมดา แต่เวลาผมลองเข้าเกียร์3 รถวิ่งที่40 ผมลองลดเกียร์ลง แล้วใช่เกียร์2วิ่งรู้สึกมันไม่นิ่มตอนเวลาปล่อยคันเร่งแล้วก็กดคันเร่งขึ้นเบาๆมันกระตุกแบบว่ารู้ว่ากระตุกอ่ะครับ กระตุกแบบโยกหน้าโยกหลังสัก3-4ทีแบบคนข้างๆรู้เลยว่ากระตุก ช่างก็บอกถ้าอยากลองดูในเครื่องยนต์เลยก็ได้จะทำให้แต่ให้ช่างเช็คให้วันก่อนแล้วเค้าบอกว่าบ่าวาลว์มีรอยนิดหน่อยแต่ไม่มีอะไรมาก เค้าบอกให้ลองขับไปก่อนถ้ามันขับไปแล้วมันหายแต่ถ้ามันหนักก็กลับมาทำใหม่ แต่พอขับๆดูมันก็ไม่มีอะไรหนักหนานะครับ แต่มีอยู่ที่ผมว่านั้นละครับ  มีนิสหนึ่งบางจังหวะที่มันกระตุกโยกหน้าโยกหลัง3-4ที   แปลกๆ เด๋วต้องลองไปดูอย่างพี่ว่าดู ขอบคุณครับ
TA23
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011 01:35:32 »

ออกตัว1 ครับแต่เวลาเข้า2ไป3รู้สึก 2กับ3 2เกียร์นี้ มันกระตุก แต่ตอนนี้ไปเปลี่ยนหัวเทียนมาแล้วหายไปนิสหน่อยแต่ยังมีอีกนิสสสสหนึ่ง เกือบหายหมดแล้วไม่รุ้ว่ามันปกติยังหรือมันต้องมีมั้งของรถเกียร์ ธรรมดา แต่เวลาผมลองเข้าเกียร์3 รถวิ่งที่40 ผมลองลดเกียร์ลง แล้วใช่เกียร์2วิ่งรู้สึกมันไม่นิ่มตอนเวลาปล่อยคันเร่งแล้วก็กดคันเร่งขึ้นเบาๆมันกระตุกแบบว่ารู้ว่ากระตุกอ่ะครับ กระตุกแบบโยกหน้าโยกหลังสัก3-4ทีแบบคนข้างๆรู้เลยว่ากระตุก ช่างก็บอกถ้าอยากลองดูในเครื่องยนต์เลยก็ได้จะทำให้แต่ให้ช่างเช็คให้วันก่อนแล้วเค้าบอกว่าบ่าวาลว์มีรอยนิดหน่อยแต่ไม่มีอะไรมาก เค้าบอกให้ลองขับไปก่อนถ้ามันขับไปแล้วมันหายแต่ถ้ามันหนักก็กลับมาทำใหม่ แต่พอขับๆดูมันก็ไม่มีอะไรหนักหนานะครับ แต่มีอยู่ที่ผมว่านั้นละครับ  มีนิสหนึ่งบางจังหวะที่มันกระตุกโยกหน้าโยกหลัง3-4ที   แปลกๆ เด๋วต้องลองไปดูอย่างพี่ว่าดู ขอบคุณครับ
ถ้าคิดว่าเป็นที่วาล์ว ก็วัดกำลังอัดกระบอกสูบสิครับ
จะได้รู้ว่าสูบไหนกำลังอัดเท่าไหร่อยู่ในค่าที่กำหนดไหม
ถ้าไม่อยู่ เติมน้ำมันเครื่อง 1 ฝา และวัดอีกที ค่ากำลังมากขึ้นแสดงว่า
กำลังอัดเสียไปที่แหวนลูกสูบ ถ้าไม่ดีขึ้น แสดงว่า วาล์วรั่ว
ที่ว่า ช่างเช็คให้วันก่อนแล้วเค้าบอกว่าบ่าวาลว์มีรอยนิดหน่อย
จะดูบ่าวาล์วได้นี่ต้องถอดวล์วออกมาดูเลยนะครับ ถึงจะเห็น
แสดงว่าช่างเค้าเปิดฝาสูบแล้วหรอ
อาการกระตุกเป็นได้หลายสาเหตุ
การหายสาเหตุก็ควรหาจากง่ายไปยาก
อย่างเช่นคุณเปลี่ยนหัวเทียนไปแล้ว เป็นลำดับแรกที่ต้องทำ
แต่ถ้าไม่หายก็ต้องลำดับต้องไป เช่นสายหัวเทียนรั่วไหม
หรือคอนเด็นเซอร์ในจานจ่ายละลายมากไหม
ถ้าคุณไม่มีสายหัวเทียนให้ลองหรือไม่อยากซื้อใหม่เพราะกลัวจะไม่หาย
ผมยินดีให้สายหัวเทียนผมไปลองใส่แล้ววิ่งดู เครื่อง 4A-FE นะ
หรือจะขับรถผมลองดูว่าการขับรถและการเปลี่ยนเกียร์ของคุณจะกระตุกไหมถ้าขับรถคนอื่น
ถ้าหายเป็นปกติคุณก็ไปซื้อสายหัวเทียนใส่ใหม่
ถ้าไม่หายคุณก็ไปดูจุดที่คิดว่าจะเสียต่อไป
จะได้จบไปทีละอย่างๆ

ผมอยู่ประชาอุทิศ 33 ถ้าว่างเข้ามาได้ครับ
0849002811

thanapun014
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011 02:09:43 »

วาล์ไม่น่าเกี่ยวนะคับ เพราะ เป็นแค่บางช่วงก่อนหน้าเอารถไปทำเป็นไหมคับ

จากที่พี่บอกว่าไปเปลี่ยนหัวเทียนแล้วอาการดีขึ้น

แสดงว่า อาการน่าจะมากจากระบบไฟ แล้ว รอง เช็ค พวกสายหัวเที่ยวอย่างที่พี่ข้างบนว่า คับ เพราะสายถ้าขาดใน บางทีมันยังสามารถใช้ได้ในรอบต่ำๆ พอรอบสุงๆ ไฟมันเลยเดินได้ไม่ดี  ถ้าสายไม่หาย ไล่มาจานจ่าย คอแดนเซอร คับ

ไม่ทดลอง เอาหัวเทียน เก่าๆมาเสียบดูแล้วให้ใครรองสตาทดุ ไฟที่ดีจะต้องออกสี น้ำเงิน  ถ้าออกส้มๆ ก็ น่าจะมีอะไรเสื่อม สภาพแล้ว หายๆๆไว้คับๆ ขับรถต้องให้มันสาบายใจ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์