AE. Racing Club
13 ตุลาคม 2024 14:24:50 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟส่องเท้าทำกันยังไงครับ พี่ พี่  (อ่าน 8509 ครั้ง)
naret_eb
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011 20:07:00 »

ไฟส่องเท้าทำกันยังไงครับ พี่ พี่
rod@PT.Z#005
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011 21:08:08 »

หาดูตามกระทู้เก่าๆมีอยู่ครับ
naret_eb
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011 12:59:56 »

หาไม่เจอ ครับ พี่ พี่ เพียงนึกไม่ออกว่าจะเอาเส้นไฟมาจากไหนที่จะแช่
ไฟส่องเท้าอ่ะครับ
...OOO...
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

.. น้องขาวกลับมาหล่อแล้ว...

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011 14:18:10 »

ของผมเอามาจาก เครื่องเสียงครับ แล้วต่อฟิวที่ตัว แล้ว ทำ สวิตปิด-เปิดครับ....

...บ๊ายย บาย โดราเอมอน แต่ยังรักเธอเสมอนะ...
..โตขึ้น นู๋จะติดคอบเตอร์ไม้ไผ่ ...
rod@PT.Z#005

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 16:31:23 »

ตรงกาบข้างประตูครับ ลองดูในกระทู้ติดไฟรูกุญแจก็ได้ครับ
อิชิตัน underbrain

มาแว้วววว...คร๊าบบบบบ

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 17:40:45 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=73441.0

รองดูครับ ต่อที่เดียวกับไฟรูกุญแจครับตรงด้านข้างประตูคนขับครับ เวลาเปิดประตูไฟติดครับ  ถ้าปิดประตูไม่แน่นไฟไม่ดับครับเราเช็คได้ครับ

ถ้าอยากให้ไฟส่องเท้าติดตลอดต้องต่อตรงไฟที่สวิชกุญแจครับบิดสวิชกุญแจ ไฟติดเลยครับ

ห้อยน้อย ส.เพลินจิตร
มือเก่าหัดแข่ง

เร็วได้ เเต่อย่ากวนตีน!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 22:14:36 »

อยากรู้เหมือน กัน อะครับ

คันนี้ก็ยังดี  เป็นหนี้เค้าทำมัย
อย่าขับจี้  รถไม่มีประกัน
thanapun014
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 23:59:40 »

แนะนำคับ ต่อจาก ไฟเพดานคับ ไฟประตูนั่นแหละคับ

ถ้าอยากไห้ติดตลอด ต้องใช้สวิช์ 3ทางคับ คล้ายๆ สวิช์ โยกแก๊สอะคับ จะมี ขาซ้าย กลาง ขาขวา
ง่ายๆคับ

วิธีต่อ หาสายไฟ เพดาน ให้เจอคับ มันจะมีสองเส้นคับ  หาเช็คแล้ม ว่าสายไหนเป็นบวกเป็นลบ คับ

พอได้แล้ว เอาสายบวกของไฟเพดาน  เข้าหลอดไฟส่องเท้าขั้วบวกเลยคับ มีกี่อันก้อต่อรวมกันไปคับ หน้าหลัง ว่ากันไป

จากนั้น สายลบของของหลอดไฟส่องเท้านะคับไปเข้า ขั้วกลางของสวิช์

จากนั้น สวิช3ทางของเราจะเหลือ ซ้ายกะขวาคับ เรียงจะเป้นแบบนี้ | | |  สามขั้ว กลางใช้ไปแล้ว ที่เป้นสีเหลือง

จากนั้นเอา ขั้วสายหรือขวาก็ได้คับตามใจเราในที่นี้ผมต่อซ้ายละกัน ต่อสายไฟที่ขั้ว ลงกราวที่ตัวถัง จุดไหนก็ได้คับ ดีที่สุดพวกน๊อตที่ยึดกะตัวถังอะคับ

จะเหลือ ขั้วด้านขวา ก็เอาสายไฟขั้วลบของไฟเพดาน มาต่อคับ จบคับ ก็หาที่วางสวิชย์ ไว้ดีดี
---------------------------

การทำงานก็คือ สวิชยืสามทาง ขึ้นเปิด กลางปิด ลงเปิด ใครใช้แก๊สจะรุ้คับ
เมื่อดันขึ้น ไฟส่องเท้าเราจะทำงานตามไฟเพดานรถคับ คือเปิดประตู ไฟส่องเท้าจะสว่างคับ

เลื่อน ลงมาล่าง ไฟส่องเท่าจะติดตลอดคับ ไม่ว่าจะเปิดหรือปิดประตู

เลื่อนตรงกลาง คือไฟส่องเท้าจะไม่ติดเลยคับ ข้อดีของการต่อแบบนี้คับ

--------------------------------------

ส่วนการต่อไม่ยากคับ แค่จ้ำสาย ไฟเพดาน ตัดต่อ แค่สองเส้นคับภายในรถ

ไม่ต้องไปหาไฟแช่มาทำสวิตแยกต่างหากคับ

ไม่เข้าใจหรืองง ก็ถามได้คับ ถ้าว่างจะเอาวงจรมาลงไห้คับ เพราะผมต่อแบบนี้อยู่คับ

totti สายเลี้ยว.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

7a fe twin coil

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011 00:21:06 »

ซูม ซูม ซูม ซูม ซูม ซูม

ห้อยน้อย ส.เพลินจิตร
มือเก่าหัดแข่ง

เร็วได้ เเต่อย่ากวนตีน!!

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011 09:13:42 »

มีภาพ ไหม ครับ เพื่อเป็นเเนวทาง ผมก็อยากทำบ้าง เอาไว้ในเก๊ะ ช่องเก็บของ อะ กลางคืนจะได้หาของได้ถูก ทุกวันต้องพกไฟฉาย อะ

ขอบคุณมาก ครับ

คันนี้ก็ยังดี  เป็นหนี้เค้าทำมัย
อย่าขับจี้  รถไม่มีประกัน
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011 11:48:48 »

ไฟ + แช่มีอยู่หลายจุดในรถรถ คอกุญแจก็มี ไฟเพดานก็มี แล้วแต่ว่าจะต่อไฟตรงไหน ก็ไปพ่วงมาใช้จากตรงนั้น
ไฟ LED กินไฟน้อยมาก เลยไม่กวนระบบไฟเดิม (เว้นแต่ต่อพ่วงหนัก ๆ ไฟเป็นสิบ ๆ ชุด แบบนี้ควรแยก ดึงตรงจากแบตมา)

นาน ๆ แวะมาที
byutm
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011 18:26:14 »

ของผมต่อจาก ที่พักเท้าฝั่งคนขับ

จะมีสายไฟเส้นหนึ่งที่มาจากสวิตซ์ประตู (ของผมเป็น AE 111 โฉม Hitorq) เป็นปลั๊กอยู่

จัดการเอาขาของ ตัวต้านทานหรือ ตัวเก็บประจุ บัดกรีกับปลายสายแล้วเสียบเข้าไป(ใน pin ของปลั๊กคู้นั้น) เอาเคเบิลไทล์รัดก็ไช้ได้แล้วครับ(ไม่ ส่วนต้องตัด หรือ ปลอกสาย)
ส่วนขั้วไหน+ - ทดสอบต่อกับหลอด led ถ้าไม่ติดก็สลับสายครับ

totti สายเลี้ยว.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

7a fe twin coil

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 21:50:10 »

ซูม ซูม

TVC HI-END
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 13:50:06 »

อืม..มาเก็บเกี่ยวความรู้..ขอบคุณครับ..

"โอกาสเป็นของคนที่พร้อมอยู่เสมอ"
           081-605-2864
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์