AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 19:23:26 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากใส่ฉนวนกันความร้อนใส่ฝากระโปรงหน้า  (อ่าน 4134 ครั้ง)
bank30
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 19:43:58 »

พ่อผมใช้สามห่วง EE100 เครื่อง 4afe รบกวนถาม พี่ ๆ ชาว AEracing ว่า ฉนวนกันความร้อนใส่ฝากระโปรงหน้านี่ เบิกใหม่หรือใช้ของอะไรดีครับ และตกอันเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
อู๋ อยุธยา
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 19:59:17 »

หาซื้อฉนวนเป็นม้วน ๆ ที่ขายตามร้านอะไหล่ ม้วนนึงก็ร้อยปลาย ๆ กาวยางกระป๋องนึง นั่งวัดนั่งตัดเองก็ได้ครับ

แต่จริง ๆ ไม่แนะนำให้ติดครับ ทำให้อมความร้อน

หลายคนบอกติดแล้วสีฝากระโปรงไม่ซีด

ของผมไม่ได้ติด วิ่งมาเป็นสิบปี ไม่เห็นมันจะซีดตรงไหน

ซีดไม่ซีด อยู่ที่ช่างทำสีมากกว่า

นาน ๆ แวะมาที
Henry

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 20:09:28 »

ตัวอบ อย่างดีครับ ผมจ่ะเเกะอยู่เเล้วครับ สีไม่ซีด จริง  เเต่ตอนนี้ ย่นครับรถผม

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

bank30
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 20:16:59 »

ขอบคุณ คุณ อู๋อยุธยา และHenry ครับ ตอนแรกคิดว่าสีจะซีด 
เอกSRR...

****ดูดีได้แค่เนียะ**** 088-0146757

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 20:38:13 »

อย่าไปใส่เลยครับ เปลืองเงิน ผมลอกออกมาแล้วครับ มีแต่คราบกาว ถอนหายใจ ถอนหายใจ

ae-JantaburI
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 20:46:25 »

ผมว่าจะไปติดอยู่เหมือนกัน เปลี่ยนใจแระ
JOKE
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 20:52:16 »

ฝากระโปรงน่าจะมีส่วนช่วยระบายความร้อน ลักษณะคล้ายกับด้านข้างของตู้เย็น ถ้าติดฉนวนแล้วคงพาความร้อนไม่ได้
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 21:03:14 »

ไม่น่าเกิน600

JEAB_GZE
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 21:57:56 »

รถใหม่ที่ไม่มีติดมาจากโรงงาน เคยถามข้อมูลทางเทคนิคเค้าบอกว่า

ไม่ได้เป็นการลดต้นทุน แต่ไม่ควรติดเพราะฝากระโปรงจะเป็นตัวระบายความร้อน ไม่ควรมีอะไรขวางกั้น

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
▓▒ น้องกะทิ ▒▓

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 22:05:56 »

ถามนิสนึง นะคับ
เห็นเขาบอก ถ้าฝาไฟเบอร์ ควรจะใส่ กันสีแตก จริงมั้ย คับ???

พลังงานซากอ้อย
AE 71

(You'll Never walk Alone)

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 22:18:11 »

ผมก็ไม่ติดครับ  ร้อนๆๆ +1

อะไหล่ AE สเปค เมกา USA http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=111679.0
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011 08:44:02 »

ถามนิสนึง นะคับ
เห็นเขาบอก ถ้าฝาไฟเบอร์ ควรจะใส่ กันสีแตก จริงมั้ย คับ???

ฝาสีแตก ผ้าคาร์บอนแลคเกอร์ด้าน อันนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพงานครับ
ฝาคาร์บอนผมใช้วิ่งมานาน ยังเงาดีอยู่ อันนี้งานญี่ปุ่น
แต่รุ่นน้องที่อยุธยา ถอยฝามาจากร้านดังในกรุงเทพฯ ใส่ได้สามสี่เดือน ด้านไปเรียบร้อยแล้ว

นาน ๆ แวะมาที
fogafoga

IN MY HART

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011 08:52:09 »

ใส่ก็ดี ไม่ใส่ก็ดี มีผลน้อยมาก ถ้าเป็นรถที่ใช้งานในชีวิตประจำวัน รถผมใส่อยู่ขึ้นเขาลงห้วยทุกที่ ไม่มีปัญหาไร ไม่ใส่ก็ไม่มีปัญหากับตัวสีฝากระโปรง ถ้าทำสีไม่ดี จอดธรรมดากลางแดด สีก็ซีดได้ครับ ร้อนๆๆ ร้อนๆๆ

ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011 08:55:18 »

เคยใส่ แล้วถอดละ ความร้อนสะสมในห้องเครื่องมากมายเลย

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
Moo@RYZ

081-2797236

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011 09:00:35 »

ช่วยลดเสียงเครื่องได้

smilegames

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011 09:35:52 »

กองบรรณาธิการบทความและสารคดี 4wheels@autoinfo.co.th , 02.02.2010

ฉนวนกันความร้อนฝากระโปรง ติดแล้วเท่ แต่ได้ประโยชน์จริงหรือ ?

ฉนวนกันความร้อนฝากระโปรง เป็นสินค้าที่อยู่ในประเภทอุปกรณ์ถนอมรถ บ้างว่าช่วยทะนุถนอมสีรถบนฝากระโปรง ช่วยเก็บเสียง ยิ่งกว่านั้นยังเป็นอุปกรณ์ที่ช่วยเพิ่มความสวยงาม ยามเปิดฝากระโปรงโชว์กันในกลุ่มเพื่อนฝูง

อุปกรณ์ชิ้นนี้มีสัดส่วนกำไรมหาศาล ทำนองเดียวกับอุปกรณ์กันขโมย น้ำยากันสนิม และน้ำยาเคลือบสีรถ

เท่าที่ผมได้พบเห็น และสัมผัสด้วยตัวเอง ต้องยอมรับว่าส่วนใหญ่แล้ว เป็นฉนวนกันความร้อนอย่างดีจริงๆ ครับ แต่ติดเข้าไปแล้วจะให้คุณหรือโทษนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ดูจากโฆษณาคุณประโยชน์มากมายหลายข้อแล้วงงครับ บางข้อก็ไม่เห็นจะเกี่ยวข้องสัมพันธ์กับความเป็นฉนวนของมันตรงไหน ผมขอไม่ยกตัวอย่างให้เปลืองเนื้อที่ ลองไปหาอ่านกันเองดีกว่าครับ

ข้อสำคัญที่ดึงดูด หรือขู่ลูกค้าให้กลัวจนต้องรีบไปรับบริการ คือ ข้อที่อ้างว่า ช่วยป้องกันสีที่ฝากระโปรงไม่ให้ชำรุดเพราะความร้อนจากเครื่องได้ ซึ่งไม่เป็นความจริงครับ

ความร้อนของฝากระโปรงรถจากการถูกแดดนั้น มากกว่าความร้อนที่รับจากเครื่องยนต์ครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นสีเข้มแล้วจอดตากแดดไว้หลายชั่วโมง เราสามารถทอดไข่ดาวบนฝากระโปรงรถได้เลย ในต่างประเทศเคยวัดอุณหภูมิของฝากระโปรงรถสีเข้มกลางแดดได้เกือบ 100 องศาเซลเซียส แม้ไม่มีเครื่องวัด เราก็สามารถพิสูจน์ได้ง่ายด้วยตนเอง โดยการจับฝากระโปรงของรถที่เครื่องยนต์ร้อนเต็มที่ แต่จอดอยู่ในที่ร่ม เปรียบเทียบกับฝากระโปรงรถที่ไม่ได้ติดเครื่องเลยตั้งแต่เช้า แต่จอดตากแดดไว้จนบ่ายโมง อย่างหลังนี่จะร้อนกว่ามากมายครับ

แต่ข้อสำคัญ ก็คือ ไม่ว่าจะเป็นความร้อนอย่างแรก หรืออย่างหลัง หรือทั้ง 2 อย่างผสมกันก็ตาม สีรถของเรานั้นทนได้ครับ แต่มีข้อแม้ว่าต้องเป็นสีที่มีคุณภาพสูงพอเท่านั้น

ผู้อ่านบางคนอาจเคยพบ หรือประสบกับรถของตนเองที่ถูกโรงงานใช้สีคุณภาพต่ำพ่นให้มาแล้ว (อย่าให้บอก "ยี่ห้อ" เลยครับ อาจถูกฟ้องหมิ่นประมาณได้ เป็นรถญี่ปุ่น 2 ยี่ห้อ ใช้สีเมทัลลิค หรือที่ช่างชอบเรียกกันว่า สี "ลูไซท์") ว่าสีที่ชำรุดจากการถูกแดดนั้น ชำรุดในส่วนที่อยู่ในแนวราบ ซึ่งรับความร้อนจากดวงอาทิตย์เต็มที่ คือ ฝากระโปรงหน้า หลังคา และฝากระโปรงหลังด้วย

มาถึงตอนนี้ผู้ที่ไปรับบริการติดตั้ง และเสียเงินไปเรียบร้อยแล้ว อาจใจหายวาบคิดว่าคงสูญเงินไปโดยเปล่าประโยชน์แน่แล้ว สถานการณ์ยังไม่เลวร้ายขนาดนั้นครับ ผมขอสรุปผลของการติดฉนวนใต้ฝากระโปรงหน้า (ของรถที่มีเครื่องยนต์อยู่ข้างหน้า หรืออาจจะเป็นด้านหลังของรถที่มีเครื่องยนต์อยู่หลังก็ได้) ดังนี้

1. ถ้าแดดไม่จัด หรือฝากระโปรงด้านนอกได้รับการระบายความร้อนจากลมปะทะขณะวิ่งอยู่ ห้องเครื่องรวมทั้งตัวเครื่องยนต์ น่าจะมีอุณหภูมิสูงกว่าเดิม เพราะความร้อนจากเครื่องยนต์ไม่สามารถถ่ายเทสู่ฝากระโปรงรถได้ ซึ่งก็ยังไม่ถือว่าให้โทษ เพราะเครื่องยนต์ร้อนย่อมดีกว่าเย็นครับ แต่ในรถบางรุ่นและบางคัน ซึ่งมีแนวโน้มเครื่องยนต์ร้อนจัดอยู่แล้ว อาจมีปัญหาได้

สรุปแล้วถ้าไม่มีปัญหาก็ไม่เป็นไรครับ

2. ถ้าไม่ติดเครื่องแล้วจำเป็นต้องจอดรถตากแดด ฝากระโปรงรถของคุณจะร้อนกว่าเดิม เพราะความร้อนไม่สามารถถ่ายเทสู่อากาศด้านในห้องเครื่องได้ ซึ่งก็คงไม่เป็นอะไรอีกแหละครับ

ถ้าสีรถของคุณได้มาตรฐานทั่วไป คือ มีคุณภาพสูงพอ แต่ถ้าต้องจอดตากแดดทั้งวันและทุกวัน ผมว่าอย่าติดดีกว่าครับ

3. คุณจะได้ฉนวนชั้นดีสำหรับกันเสียงรบกวนจากเครื่องยนต์แลกกับเงินที่จ่ายไป เสียงรบกวนจากเครื่องยนต์จะลดลง ไม่ว่าคุณจะอยู่นอกหรือในห้องโดยสารก็ตาม เพราะฉนวนกันความร้อนเหล่านี้มีความนุ่ม ช่วยดูดซับคลื่นเสียง ซึ่งก็คือ คลื่นความดันของอากาศได้อย่างดี

ฉนวนที่ติดฝากระโปรงรถราคาสูงจากโรงงาน ทั้งรถที่ประกอบในนี้ หรือจากนอกก็ตาม ล้วนทำหน้าที่ลดเสียงรบกวนจากเครื่องยนต์ทั้งสิ้น ข้อนี้แหละครับที่ถือว่าเป็นประโยชน์แท้จริง ไม่ใช่มีไว้กันความร้อน

ผมไม่มีอะไรต่อต้านผู้บริการติดตั้งฉนวนความร้อน (และเสียง) ทั้งหลายนะครับ ของดีๆ เหล่านี้มีประโยชน์มาก แต่ต้องติดให้ถูกที่ ส่วนที่จำเป็นและให้ประโยชน์มากกว่า คือ ผนังห้องเครื่องด้านห้องโดยสาร ที่เรียกกันในภาษาอังกฤษว่า FIRE WALL นั่นแหละครับ น่าติดที่สุด เพราะช่วยป้องกันความร้อนจากห้องเครื่องเข้าสู่ห้องโดยสารอย่างได้ผลชะงัด

ทั้งยังช่วยลดเสียงรบกวนเป็นผลพลอยได้อีกด้วย แต่การติดตั้งยากหน่อย เพราะผนังส่วนนี้มีสิ่งกีดขวางมาก เช่น มัดสายไฟ ท่อน้ำ (พวกรถจากนอกที่มีชุดทำความร้อน) ท่อน้ำยาแอร์ แกนพวงมาลัย และรังสีความร้อน นี่จะเอาแอร์ขนาดใหญ่เย็นจัดแค่ไหนมาลบล้างมันไม่ได้ครับ ต้องอาศัยผนังห้องที่เป็นฉนวนกันความร้อนชั้นดีเท่านั้น

ตำแหน่งที่ 2 ซึ่งเหมาะแก่การติดฉนวนกันความร้อน คือ บริเวณพื้นรถส่วนที่เป็นห้องโดยสาร ช่วยลดความร้อนที่เข้าสู่ห้องโดยสารได้มากครับ โดยเฉพาะส่วนที่อยู่เหนือท่อไอเสีย และหม้อพักท่อไอเสีย ผลพลอยได้ คือ การช่วยลดเสียงรบกวนจากยาง และช่วงล่าง อย่างได้ผล ผู้ที่จริงจังกับการฟังดนตรี และให้ความสำคัญกับระบบเครื่องเสียงในรถ ไม่ควรพลาดครับ แต่เป็นงานที่ต้องใช้เวลาและความประณีต เพราะต้องรื้อเบาะทั้งหมด รวมทั้งพรมปูพื้นด้วย การติดส่วนนี้ต้องทากาวให้หนามากพอ และต้องทาให้ทั่วด้วยครับ

ถ้าเน้นด้านเสียงรบกวนจริงๆ ต้องใช้ฉนวนแบบแผ่นยางมะตอย ซึ่งหาซื้อยาก และติดยากมากด้วย เพราะต้องใช้ความร้อนช่วย เอาอย่างที่เขามีไว้บริการทั่วไปก็คงพอ

2 จุดที่ว่านี้ ผมลองมาด้วยตนเองแล้ว ความเย็นสบายเพิ่มขึ้นจนรู้สึกได้ ส่วนเสียงรบกวนนั้นลดลงมากมาย เสียงดนตรีคลาสสิค พวกเพียโน และไวโอลิน ซึ่งมักจะมีปัญหาในรถ สดใสขึ้นมาก จนรู้สึกได้โดยไม่ต้องหาความแตกต่างเลยครับ

ตำแหน่งที่ 3 คือ บริเวณหลังคารถซึ่งมีฝากั้นอยู่แล้ว แต่ความร้อนจากแสงแดดยังเข้าสู่ห้องโดยสารได้อีกไม่น้อย ตำแหน่งนี้ติดตั้งฉนวนค่อนข้างยากครับ ไม่ถือว่าจำเป็น ยกเว้นกรณีเข้าพ่นสีใหม่ทั้งคันถึงจะคุ้ม

จาก http://www.autoinfo.co.th/page/th/article_event/detail.php?id=28376

เห็นว่ามีประโยชน์ดีครับ

May
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

88ม้า+1แมว

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011 09:53:53 »

^
^
^
ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณน้า"smilegames"ครับ คำนับ
bank30
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011 18:42:40 »

ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณทุก ๆ ่านเลยครับ
ooAmmYoo
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

« ตอบ #18 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011 19:09:12 »

สุดยอด:emo2 สุดยอด สุดยอด สุดยอด

Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #19 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011 14:08:18 »

ถามครับ รถผมใช้เครื่อง 1300 โบ ผมยังไม่ได้ย้าย อิเตอร์ ยังอยู่ตำแหน่งเดิม แต่ไม่ได้เปลี่ยนฝากระโปรง ใช้อันเดิม แต่ผมไม่อยากใช้ฝากระโปรงที่มีสคูป(ไม่ชอบ)แบบนี้ความร้อนจะทำให้ฝากระโปรงผมด้านมั้ยครับ ...

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์