AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 11:31:29 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์รถไม่ตรง  (อ่าน 3054 ครั้ง)
Ole_Coke
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 20:18:51 »

รถ AE111  ตั้งศูนย์แล้วไม่ตรง  ช่างบอกว่าล้อหน้าซ้ายเสียศูนย์เนื่องจากด้านซ้ายเคยชนหนักมาทำให้ซุ้มโช๊คงอไปทางด้านมอเตอร์ปัดน้ำฝน  ช่างบอกว่างอไปประมาร 1 องศา
มีใครพอทราบบ้างว่า  มีที่ไหนสามารถตั้งศูนย์ตัวถังด้วยคอมพิวเตอร์ได้บ้าง
eagle44z
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 10:01:19 »

รถ AE111  ตั้งศูนย์แล้วไม่ตรง  ช่างบอกว่าล้อหน้าซ้ายเสียศูนย์เนื่องจากด้านซ้ายเคยชนหนักมาทำให้ซุ้มโช๊คงอไปทางด้านมอเตอร์ปัดน้ำฝน  ช่างบอกว่างอไปประมาร 1 องศา
มีใครพอทราบบ้างว่า  มีที่ไหนสามารถตั้งศูนย์ตัวถังด้วยคอมพิวเตอร์ได้บ้าง
แล้วเรื่องจริงเราเคยชนมาหรือเปล่าหละ ลองไปหลายๆร้านดูนะครับ ถ้ารถมีอาการกินซ้าย ก็ให้ช่วยด้วยการเอาน๊อตยึดโช๊คด้านขวาเบอร์19 ที่ยึดโชีคกับคอม้า 2ตัว ไปกลึงออกทีละ0.5 มม ครึ่งมิล อย่าให้ไปโดนเกลียวนะ หรือจะค่อยๆเจียเองก็ได้นะ ลองทำเองก็ได้นะ แล้วใส่แล้วลองขับดู มันจะช่วยดึงกลับมาทางขวา แต่ถ้าตรงกันข้าม ก้ทำที่ล้อตรงกันข้ามครับ ถ้าเคยปีนฟุตบาทก็ลองซื้อปีกนกด้านที่ปีนมาเปลี่ยนดูก่อนเผื่อมันจะบิดงอ เชียงกง 600-80สภาพงามๆบูตแน่นๆ ลองดู ผมเคยเจอปัญหานี้ทั้งๆที่รถไม่เคยชนอะไรมามีแต่ชั่งมันมั่วซั่ว ผมใส่จานเบรค10.2 มันบอกว่า ลูกหมากมันยัน ไม่ตรงรุ่น ก็กรูใส่กะมือ ไม่ต้องแปลงอะไร มันดันหาว่าตั้ง 0 ไม่ได้ ลองเปลี่ยนร้านดูครับ ครั้งสุดท้าย ไปตั้งที่ร้านป้ายเขียวๆอะ ที่เขาโฆษณาว่าทันสมัย ตั้ง4ล้อ เลย ก็ใช้งานได้ดีครับ ลองไปร้านนี้ดู แต่ไม่รู้ว่าแต่ละร้านจะเหมือนกันไหมนะ
eagle44z

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 10:02:43 »

แต่ถ้าเคยชนก็จนใจครับ
khonjengji
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 16:16:42 »

ทางแก้ ด้วยโช๊คก็พอมีอยู่บ้างครับ ต้องหาร้านตั้ง 0 เทพๆ ช่วยแก้ให้ ถ้ามันไม่ไหวที่จะแก้ คงต้องไปคบโช๊คแต่งที่มีบอลจ๊อยครับ เพราะมันปรับได้หลายทิ้งทาง แต่โช๊คก็จะแข้งนะครับส่วนมาก

อยากรุว่า มันเสีย 0 ไปทางด้านไหนคับ

4AGE 20V
ajmoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 16:17:01 »

อยู่แถวไหน ถ้าแถวลาดพร้าว โชคชัย 4 แนะนำร้านยิ้มครับ จบแน่นอน
osk100
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 17:02:17 »

เอาน๊อตคอม้าไปกลึง ได้ข้างละ 0.5 ม.ม.
ก็ช่วยเรื่องมุมล้อได้เยอะมากครับ
เห็นว่าร้านยิ้มเซอร์วิสในซอยเสนานิคม 1 ฝีมือดี อยู่หน้าปากซอยบ้านผมเอง
เเต่ผมไม่เคยลองไปตั้งเพราะเห็นช่างลองรถเวลาตั้งศูนย์เสร็จ
มันไม่ได้ลองศูนย์ล้อ  ขับออกจากร้านได้ใส่เต็มทุกเกียร์
หรือไม่ก็ต้องให้เถ้าเเก่เป็นคนลองรถเเทน
นั่งไปด้วยกับช่างก็ดี ครับ

ส่วนร้านตรงข้าม ส.การไฟ้ฟ้า
ผมสนิทกับเจ้าของร้าน   
เอารถไปตั้งศูนย์ทีไรช่างเขาบอกว่าต้องดัดโช้คทุกคัน
เหมือนมันจะเอาเงิน  ทั้งรถที่ผมเอาไปตั้งศูนย์ล้อทุกๆคันไม่เคยชนมาเลย
ต้องบอกช่างว่าตั้งศูนย์ให้รถวิ่งตรงอย่างเดียว
เเละผมไม่ให้ลองขับด้วย
เอาไปใช้เเล้วศูนย์ไม่ตรงก็มาเเก้งานที่หลังครับ

หลังๆเลยไปตั้งศูนย์ล้อที่  ศูนย์ยางมิชชิลินถนนเกษตร - นวมินทร์  เเต่ตอนนี้ร้านปิดบริการไปเเล้ว
เลยไปใช้บริการที่อู่หยอย ในซอยวัดลาดปลาเค้าเเทน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2011 17:13:01 โดย osk100 » บันทึกการเข้า

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
dendepapepe
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 22:45:38 »

อยู่แถวไหน ถ้าแถวลาดพร้าว โชคชัย 4 แนะนำร้านยิ้มครับ จบแน่นอน
ร้านอยู่ไหนคับพี่

osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 23:23:27 »

ร้านยิ้มเซอร์วิส อยู่ซอยเสนานิคม1 ตรงข้าม รพ.เสนาเวศการ ครับ

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
eagle44z

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 23:13:20 »

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ  เด๋วจะลองให้ช่างเอาน๊อตล้อไปเจียรออกที่ละนิด
ไม่ใช่น๊อตล้อนะครับ น้อตยึดโช๊คครับ มีแค่ ข้างละ2ตัว
May
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

88ม้า+1แมว

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 08:06:26 »

เอาน๊อตคอม้าไปกลึง ได้ข้างละ 0.5 ม.ม.
ก็ช่วยเรื่องมุมล้อได้เยอะมากครับ
เห็นว่าร้านยิ้มเซอร์วิสในซอยเสนานิคม 1 ฝีมือดี อยู่หน้าปากซอยบ้านผมเอง
เเต่ผมไม่เคยลองไปตั้งเพราะเห็นช่างลองรถเวลาตั้งศูนย์เสร็จ
มันไม่ได้ลองศูนย์ล้อ  ขับออกจากร้านได้ใส่เต็มทุกเกียร์
หรือไม่ก็ต้องให้เถ้าเเก่เป็นคนลองรถเเทน

เอารถไปตั้งศูนย์ทีไรช่างเขาบอกว่าต้องดัดโช้คทุกคัน
เหมือนมันจะเอาเงิน  ทั้งรถที่ผมเอาไปตั้งศูนย์ล้อทุกๆคันไม่เคยชนมาเลย
ต้องบอกช่างว่าตั้งศูนย์ให้รถวิ่งตรงอย่างเดียว
เอาไปใช้เเล้วศูนย์ไม่ตรงก็มาเเก้งานที่หลังครับ

หลังๆเลยไปตั้งศูนย์ล้อที่  ศูนย์ยางมิชชิลินถนนเกษตร - นวมินทร์  เเต่ตอนนี้ร้านปิดบริการไปเเล้ว
เลยไปใช้บริการที่อู่หยอย ในซอยวัดลาดปลาเค้าเเทน ครับ

ใช่ครับ คนลองรถร้านนี้พี่แกเหยียบเกียร์2จนรอบตัด ถึงสับเกียร์3อ่ะครับ เป็นฟืนเป็นไฟ แถมมีกลิ่นละมุดอีก  เวียนหัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2011 08:09:28 โดย May » บันทึกการเข้า
osk100

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 15:36:28 »

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ  เด๋วจะลองให้ช่างเอาน๊อตล้อไปเจียรออกที่ละนิด
ไม่ใช่น๊อตล้อนะครับ น้อตยึดโช๊คครับ มีแค่ ข้างละ2ตัว

เขาเรียกน๊อตคอม้า
กลึงตัวบนตัวเดียว  ก็ตั้งได้เเล้วครับ

osk100

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 15:38:11 »

มันไม่ได้ลองศูนย์ล้อ  ขับออกจากร้านได้ใส่เต็มทุกเกียร์

เหมือนมันจะเอาเงิน  ทั้งรถที่ผมเอาไปตั้งศูนย์ล้อทุกๆคันไม่เคยชนมาเลย

หลังๆเลยไปตั้งศูนย์ล้อที่  ศูนย์ยางมิชชิลินถนนเกษตร - นวมินทร์  เเต่ตอนนี้ร้านปิดบริการไปเเล้ว

ใช่ครับ คนลองรถร้านนี้พี่แกเหยียบเกียร์2จนรอบตัด ถึงสับเกียร์3อ่ะครับ เป็นฟืนเป็นไฟ แถมมีกลิ่นละมุดอีก  เวียนหัว

สงสารช่วงล่าง  ถนนในซอยตอนนี้ขุดวางท่อประปาอีก

Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 19:33:09 »

เห็นด้วยครับว่าเปลี่ยนร้าน

ผมเคยตั้งศูนย์ร้านนึง เข้าไปเกือบตรง ออกมากินขวา
 พอเอากลับไปแก้ มันบอกว่าถนนเป็นหลังเต่า เวลาวิ่งเลนซ้ายจะได้ไม่ต้องฝืนพวงมาลัยมาก
 เลยถามกลับไปว่า แล้วรู้ได้อย่างไรว่าผมขับเลนซ้าย? สู่รู้นี่หว่า ฉุน

EE90 Chaser Edition
May
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

88ม้า+1แมว

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 07:38:00 »

มันไม่ได้ลองศูนย์ล้อ  ขับออกจากร้านได้ใส่เต็มทุกเกียร์

ใช่ครับ คนลองรถร้านนี้พี่แกเหยียบเกียร์2จนรอบตัด ถึงสับเกียร์3อ่ะครับ เป็นฟืนเป็นไฟ แถมมีกลิ่นละมุดอีก  เวียนหัว

สงสารช่วงล่าง  ถนนในซอยตอนนี้ขุดวางท่อประปาอีก

หลุมใหญ่มากมาย ระวังลิ้นอากากับล้อวาตานะครับพี่  มอไซด์
osk100

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 23:59:54 »

ขับในซอยเสนาตอนนี้ ทั้งหยอดทั้งคลานหลบฝาท่ออย่างเดียวเลยครับ
 ยกธงขาว

panaejorn

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 00:50:29 »

ไปหลายร้านแล้ว ตั้งตรง แต่พอออกจากร้าน ลงหลุม ก็เจ๊งหมด

ไปจบที่ยิ้มเซอร์วิส นี่แหละครับ ตรงเป๊ะ

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
JoKC
มือเก่าหัดแข่ง

โจ๊ก-วาลว์กะจายยย!!!

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 01:03:40 »

แคสเตอร์   แคมเบอร์   โทอินโทเอ้า     สามมุมนี้มีผลกับรถของท่านยังงัยช่างตั้งศุนย์บอกไหมคับ รถของพี่วิ่งกินซ้ายไม่ว่าจะเจียรน็อตออกอย่างทีเพื่อนๆไห้วิทีแก้กันมาเพื่อจะพักมุมแคมเบอร์เข้าไปเพื่อไห้รถวิ่งตรงแต่สิ่งทีตามมา สักพักเอ้าทำไมยางหายไปแทบคือกินยางนั่นเอง  ไห้ถูกมันต้องสัมพันกันทั้งหมดสามมุมคับ ปรับไห้มันอยู่ไนสเป๊กของรถมันอั้นนั้นแระเวิก  ท่ามีของซิ่งเกี่ยวกับช่วงล่างอาจจะจบง่ายไม่นานช่วงล่างแตนๆต้องจับกล้องดูค่าก่อนแล้วถึงจะรู้ว่าจะต้องทีมุมได  ตลับเมตรไม่เอาน้า  มันโอทอบไป ระดับน้ำก็ช้าล้าสมัย ต้องเครื่องเทพทันสมัยทีสุดมีไม่กีที ลองไปร้านตรงข้ามเซเว่นแถววัดสิริพง  300จบ  ไม่รู้แพงเปล่าได้ยินเค้าคุยกันมานะค้าบ ถ้าว่างก็ลองไปดูนะคับ  ฮิๆๆๆอย่าไปซีเรียสนะคับเรื่องสิวๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์