AE. Racing Club
25 กันยายน 2024 06:25:21 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าไวมากคับ  (อ่าน 1810 ครั้ง)
olympia dojo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 22:10:10 »

ตอนนี้101มีอาการหน้าไวมากคับ เข้าโค้งไม่เกาะ เปลี่ยนเลนไม่เกาะ ขับแล้วเหนื่อยมากๆ ไปสนามเป้าศูนย์ล้อแทบจะโอเวอร์ฮอลช่วงล่างแล้ว เปลี่ยน ลูกปืน2 ยางยึดเสื้อแร็ค2 ซีลเกียร์ บูชอาร์มหลัง4 ปีกนกหน้าซ้าย ลูกหมากปีกนกล่าง2 แต่ไม่หายคับ เหมือนแก้ไม่ตรงจุด ตอนนี้ที่เหลือคือแร็คอ่ะคับ น้าๆหลายคนบอกว่าคงเป็นที่แร็ค คือ...ถ้าผมจะเปลี่ยนแร็คควรซื้อแบบไหนดีอ่ะคับ แร็ึคเดิม 20V แร็คไฟฟ้า (แร็คไฟฟ้านี่ดีจริงมั้ยคับ มันจะมีปัญหาระยะยาวรึป่าว) ปล.4A-FEคับ ขอบคุณคับ ^^
khonjengji
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 22:14:45 »

ไม่รุนะครับ ได้ไปทำไร กลับ มุม toe in  out รึป่าวครับ ร้านตั้ง 0 จะแก้ปัญหานี้ได้นะครับ

4AGE 20V
Handyman
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 22:16:08 »

ซ่อมแบบนี้ คงได้เปลี่ยนทั้งคัน.....

หาสาเหตุให้เจอก่อน  แล้วแก้ที่ต้นเหตุครับ

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 22:27:57 »

ขอบคุณคับ
PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 22:38:39 »

จริงๆ สนามเป้า 0 ล้อ นี่ก็ถือว่าทอปๆแล้วนะ เขาหาไม่เจอหรอครับ

หน้าไว คือ พวงมาลัยมันล่อกแล่กหรือครับ หรือ เลี้ยวแล้วล้อหน้ามันเลี้ยวเร็วมาก อาจะเป็นได้ว่ามุมล้อหน้าเป็น Toe in

รถเข้าโค้งไม่เกาะ เปลี่ยนเลนไม่เกาะ ลองตรวจสภาพยาง ลมยาง ดูด้วยครับ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 22:44:58 »

พึ่งเปลี่ยนยาง+แม็กใหม่ มาเลยคับ สนามเป้าศูนย์ล้อ เปนคนตั้งศูนย์หน้าหลังให้คับ เรื่องมีอยู่ว่า ทำเสร็จผมเลยซัด180บนโทเวย์ ช่วงแรกก็นิ่งดี สักพักลมแรงตีใต้ท้องผมจึงเบาเหลือไม่ถึงร้อย อยู่ดีๆอาการออกเฉย ไม่เคยเปนอย่างมีมาก่้อน ก็คือหน้าไวมาก รู้สึกพวงมาลัยหลวมๆ เปลี่ยนเลนไม่มั่นใจ ไม่เกาะโค้ง วันรุ่งขึ้นไปสนามเป้าอีกที บอกเค้าว่าหน้าไวมาก ช่วงเช็คหน่อย เค้าจึงเปลี่ยนมาตามที่ผมเขียนขึ้นไป เอากลับแล้วดันไม่หายคับ (สนามเป้าไม่ได้เช็คแร็คให้คับ เปลี่ยนแต่ยางยึดเสื้อมา)
khonjengji

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 22:50:54 »

พวงมาลัยไม่ได้เบาขึ้นใช่ไหมครับ แต่จริงๆ หน้าไวผมว่ามันเปลีย่นเลนอะไร มันค่อนข้างเกาะนะครับ เพราะมันเปลีย่นเลนได้อย่างไวๆเลย หรืออาจจะเป็นที่ว่ารถทุกชิ้นส่วนเริ่มเข้าที่รึป่าวครับ แมกกับยางมีผลต่อการขับนะครับ

ที่ว่าสนามเป้าใช่ N sport รึป่าวคับ

4AGE 20V

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 22:51:53 »

พวงมาลัยเบาขึ้นคับ ไม่เกาะถนนเลยคับตอนนี้
Handyman

You are alway all my mine

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 22:57:10 »

พวงมาลัยเบาขึ้นคับ ไม่เกาะถนนเลยคับตอนนี้

คาดว่ามุมล้อเพี้ยนครับ ตอนเขาตั้งศูนย์อาจจะล๊อคน๊อตไม่แน่นนะ

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 22:58:07 »

ผมคิดว่าไม่น่าเปนที่ศูนย์ล้อแล้วอ่ะคับ เพราะตั้งมาหลายครั้งแล้ว ไม่หาย
nimnim888
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 23:01:26 »

อย่าลืมเช็คยางด้วยนะ ว่ายังดีอยู่หรือป่าว ลมแข็งไปหรือป่าว
tobizaru_x
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 23:07:50 »

ลักษณะที่ว่าเหมือนกับว่า ขับรถบนถนนที่เปียกใช่มั้ยครับ มันไหลแล้วก็แถ ใช่มั้ยครับ???
khonjengji

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 23:12:43 »

ดู ปั้มพวงมาลัยเพาเวอร์นะครับ สายพานของพวงมาลัยด้วยครับ ถ้าพวงมาลัยเบาขึ้นมีผลทำให้ขับลำบากเพิ่มขึ้นครับ

ถ้า 0 ล้อตรง ปล่อยพวงมาลัย ขับแล้วรถจะต้องไม่ออกซ้ายและขวาครับ

และดูเรื่องจุดสัมผัสต่างๆ ที่เกี่ยวกับพวงมาลัยครับ (ถ้ามั่นใจว่าช่วงล่างดีอยู่แล้วนะครับ)
--------------
ยางบางยี่ห้อบอกด้านของยางด้วยนะครับว่าต้องด้านไหน แต่เห็นคุณบอกว่า เพิ่งมาเป้นตอนซัดแล้วผ่อน

--------------
ไม่ก็เอาชัวร์มาที่นี่ครับ รถไม่เยอะ บอกช่างด้วยนะครับว่าห้าไว และให้ช่างขยันปรับ0ล้อให้มันแน่นๆ ด้วยนะครับ (ระดับรถแข่ง)
http://www.nsports-shop.com/Service.aspx

4AGE 20V
PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 00:00:31 »

ยางใหม่มากๆ จะไม่ค่อยเกาะนะครับ ต้องผ่านไปซัก 2-300 โล เปิดหน้ายางแล้ว ถึงจะเกาะมากที่สุดครับ

ถ้าอาการที่ว่าเกิดขึ้นบนโทลเวย์ทั้งหมด 180 นี่ ถ้าไม่เซตช่วงล่างมาก(shock up+spring) เจอลมเข้าไปก็ต้องร่อนเป็นธรรมดาละครับ รถไซส์ camry accord ยังร่อนให้เห็นเลย หน้ารถจะวูบไปวูบมา

ถ้าวิ่ง 180 แล้วอาการปกติ รถนิ่งดีตอนไม่มีลม ผมว่ารถก็น่าจะปกตินะครับ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
juujee

ยังไม่ได้ทำสีเลย

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 00:19:30 »

ผมแนะนำเลยนะ เปลี่ยนลูกหมากกันโคลงเลยครับ  กับ ลูกหมากล่าง ครับ เพราะผมก็เคยเป็น

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 07:40:54 »

มีอู่ที่ไหนแนะนำบ้างมั้ยคับ คือจะเช็คว่าเป็นที่แีร็คจริงรึป่าว
fogafoga

IN MY HART

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 09:15:57 »

สุดยอด อ่านหนังสือ

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 09:51:11 »

หน้าไว ที่ผมเคยเป็น ก็ คือ ตั้งศูนย์ มา ให้ มุมโท มันเพี๊ยน ครับ  เวลาขับ นี่ ฉก วูบวาบ เลย

ก็ไป ตั้งศูนย์ใหม่ ครับ   เท่าที่ตั้งศูนย์มา นี่ ถูกใจ ที่ โจ๊ก ตั้งให้ ทีุ่สุด 55  ( ช่างโจ๊ก ที่อยู่อู่ PTS ) น่ะครับ Wink
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์