AE. Racing Club
25 กันยายน 2024 06:20:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กราบขออภัย ไม่รู้จะหันไปพึ่งใครแล้วครับ ถึงพี่ๆที่ทำงานข้าราชการ หรือรัฐวิสาหกิจ  (อ่าน 3450 ครั้ง)
คอย Skirt
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 04:55:55 »

ไม่รู้จะไปตั้งกระทู้ที่ไหนแล้วขออภัยถ้าเป็นการรบกวนนะครับ
คือผมอยากเปลี่ยนสายงานไปทำด้านข้าราชการ หรือรัฐวิสาหกิจนะครับ จบคอม IT มาจาก ม.รัฐบาลแห่งหนึ่ง แต่ชอบภาษาเลยทำงานไม่ตรงสาย ตอนนี้เป็น Reception โรงแรมแห่งหนึ่งที่สมุย เงินดีครับ สวัสดิการดี กินฟรี อยู่ฟรี มีเงินเดือน มี Service Charge ได้ใช้ภาษา แต่รู้สึกยิ่งทำยิ่งรู้สึกไม่มั่นคงเลย เหมือนทำไปวันๆ เพราะในอนาคตไม่มีอะไรเป็นหลักประกันอะไรเลย อยากเปลี่ยนสายงานไปทำงานรัฐวิสาหกิจ หรือข้าราชการก็ได้ เพราะพ่อ แม่ ลูก เมียเบิกได้ แต่ไม่รู้จะไปหาที่ไหนจริงๆครับ มันมี Website อะไรที่ประกาศหางานเฉพาะทางด้านรัฐวิสาหกิจหรือข้าราชการบ้างไหมครับ เหมือนงานด้านโรงแรมทางภาคใต้ก็ www.phuketall.com เว็บเดียวเลย ผมหามาเป็นเดือนแล้วหาไม่เจอเลย รบกวนพี่ๆคนไหนรู้จักเว็บหรือมีงานอะไรแนะนำขอหน่อยนะครับ ถ้าถามว่าต้องการงานอะไรตอนนี้บอกตรงๆ "อะไรก็ได้ครับ" พร้อมจะเรียนรู้หมด แต่ถ้าได้ทางคอม หรือได้สนทนาภาษาอังกฤษด้วยก็ยิ่งถนัด แต่คอมก็เป็นคอมพื้นฐานทั่วไป ลงโปรแกรม ลง Window ซ่อม ประกอบทั่วไป แต่ถึง Programing DB อะไรเทือกนั้นคืนอาจารย์ไปหมดแล้ว และไม่ชอบเลย ตอนนี้รู้สึกแย่ๆกับตัวเองยังไงไม่รู้เหมือนขอนไม้ลอยไปลอยมาในแต่ล่ะวัน เลยอยากหาหลักยึดสักอาชีพที่มั่นคงจะได้ตั้งใจทำไปทางเดียวเลย ยิ่งพูดยิ่ง งง กันไหมไม่รู้ ยังไงก็ขอบคุณครับที่เข้ามาอ่านครับ

ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2011 00:04:20 โดย คอย Skirt » บันทึกการเข้า

รับซื้อกันชนหลัง+สปอยเลอร์ AE101 ตาม linkนี้เลยครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=52587.0
อู่ดีอยากแนะนำครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=34111.msg851203

TEIN
มือเก่าหัดแข่ง

นิยามผมแบบนี้เค้าเรียกว่าเดิมคับ

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 06:41:22 »

ถ้าของรัฐวิสาหกิจ จะมีเปิดสอบ เลื่อยๆคับ น้องผมเพิ่งจะสอบไปเอง ติดทั้งสองคนเลย จบ ป.โท ด้าน คอมพิวเตอร์มา เค้า สตาร์ให้ หมื่น ต้นๆ เอง

เป็นคนหน้าตาดี ไม่ค่อยมีเรื่องกับใครคับ ที่สำคัญ หัวใจผมหล่อมากกกกกกกกก
ae 101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 06:43:44 »

ราชการ  ร เรือ นะครับ เค้าไม่ใช้ ล ลิง มันดูยังไงไม่รู้ หรือว่าคุณรู้ แต่เป็นภาษา วัยรุ่น แต่มันดูไม่เหมาะสมนะครับ   คำนับ

ขออภัย เรื่องงานใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆดูไปครับ ของแบบนี้แล้วแต่ดวงใครดวงมัน บางอย่างฝืนลิขิตไม่ได้หรอกครับ

ก็คงต้องรอการเปิดสอบ ส่วนมากถ้า รัฐวิสาหกิจ มีเปิดแต่อาจจะ แค่อาจจะนะ เปิดเป็นภายในซะส่วนใหญ่

ส่วน รับราชการ คงต้อง รอเปิดสอบ ภาค ก ให้ผ่านก่อน  ข้อมูลผิดยังไงขออภัย รอผู้รู้มาชี้แนะ อีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2011 06:54:18 โดย ae 101 » บันทึกการเข้า
nuvo3816
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 08:02:40 »

http://www.transport.co.th/ รับสมัครงาน ครับ รัฐวิสาหกิจ
webslaf
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไม่วุ่นวาย ง่ายๆ อะไรก็ได้

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 08:31:46 »

http://www.perdsorbtoday.com/index.php  มีงานราชการ รัฐวิสาหกิจ อัพเดตรายวันเลยคับ น้า

2E ปีศาจ... (น้าแม๊ก ว่ามางั้น) รอวันกลับมา....เหมือนเดิม
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 08:45:58 »

สุดยอด http://job.transport.co.th/root1/ANN2.pdf สุดยอด

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
tumkung.CZ

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 09:04:34 »

ประกาศ http://www.exat.co.th/job/
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 09:05:09 »

การไฟฟ้า การปะปา ขนส่ง รถไฟ ท่าอากาศยาน

PEP_AE

4E-FTE+Ecu-Mine's+Carbon by Monza

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 10:07:52 »

จบเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์มาเหมือนกันแต่มาทำงานการประปาซ่อมท่อแตกมั่นคงดีกว่าบริษัทเยอะ   สุดยอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2011 10:37:30 โดย PEP_AE » บันทึกการเข้า

gia
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

มันไม่แรงหร่อกครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 10:12:33 »

สอบบรรจุข้าราชการ สำนักงานแห่งหนึ่ง ที่ขึ้นตรงกับกระทรวงแรงงาน

สอบ 50,000 คน รับ 5 คน และคนที่ได้เข้าบรรจุ ก็เป็น 5 คนที่ล๊อกตัวใว้แล้ว

บอกเล่าให้ฟังเฉย ๆ นะครับ ลองพิจารณาตัดสินใจดู ลูกหลานคนในมันเยอะแยะไปหมด

ปล.จากคำบอกเล่าของคนที่เคยไปสอบครับ
KON@EE90

จนเงินตรา แต่ไม่จนปัญญา

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 10:35:09 »

ข้าราชการเงินเดือนน้อยนะ
จบปริญญาเอกมา เรียนแทบตายได้เงินเดือนหมื่นสามเอง
 กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

topmonster

topmonster 1992

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 10:50:07 »

ข้าราชการเงินเดือนน้อยนะ
จบปริญญาเอกมา เรียนแทบตายได้เงินเดือนหมื่นสามเอง
 กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

โอ้โห น่ากลัว อุตส่าเรียนมาขนาดนี้ครับ ผมก็เริ่มอยากเป็นข้าราชการ เริ่มคิดและ
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 11:13:22 »

รัฐวิสาหกิจ ชั้นนำที่สวัสดิการดีดี ก็ต้องมีเส้นสายครับ

.....ช.......อ้น...........

คนล้มอย่าข้าม ชีวิตคนเรามันไม่บ่ายโมงนะครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 11:28:35 »

เก่งภาษา แนะนำให้เบนเข็ม ไปหาความรู้เกี่ยวกับ สายเรือ Shipping Forwarder อะไรเทือกๆนี้ครับ งานดี เงินดี
nimnim888
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 12:37:38 »

คนในอยากออก คนนอก อยากเข้า
nut_spoon.CZ

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 13:03:52 »

ผมหางานทำอยู่ครับ

อยากทำงานราชการเหมือนกัน

ตอนแก่ๆสบายดีครับ

SETUP BY TORNTO
AE SUPERCARBON
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 13:12:45 »

คนในอยากออก คนนอก อยากเข้า

ตามนี้

ตอนนี้จะอดตายอยู่แล้วครับ

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 13:16:35 »

เหมือนกับพี่เขาต้องการตรงสวัสดิการนะครับ

ส่วนผมให้แฟนสอบให้ได้ดีกว่า ส่วนผมทำงานต๊อกต๊อยแถวบ้านก็พอละ (แฟนยังสอบไม่ได้ ยังเรียนไม่จบ หุ หุ รอไปก่อน) เขาไม่ใล่ออกก็ดีละ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
Ppat s
มือใหม่หัดซิ่ง
**

4AFE1600 GXi 1995 LPG mix

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 14:09:21 »

ถ้าอยากเป็นข้าราชการพลเรือน 1.ไปสอบภาค ก. ให้ผ่านขึ้นลำดับรายชื่อไว้ก่อนเพื่อรอหน่วยงาน(หลายๆที่)มีตำแหน่งว่างเปิดรับสมัคร เราก็ไป 2.ถ้าชอบหน่วยงานใดมากๆ ก็สมัครเข้าไปทำงานไว้เป็นลูกจ้างชั่วคราวให้เค้าเห็นฝีมือไว้ก่อน ตำแหน่งว่างเปิดสอบเมื่อไหร่ ก็ไม่ยากแระ แต่บอกไว้ก่อนนะครับเป็นข้าราชการ อาชีพมั่นคง อนาคตแน่นอน ค่าตอบแทนพอเหมาะพอควร อยู่แบบพอเพียงก็ ok ครับ(ไม่มีคำว่าร่ำ่รวย) แต่ถ้าอยากได้เงินเดือนเยอะๆก็ต้องพุ่งเป้าไปรัฐวิสาหกิจ แต่ที่สำคัญที่สุดต้องเป็นงานที่ใจรักด้วยถึงจะอยู่กันได้ยาวนาน (คล้ายๆตอนคิดจะแต่งงานเลย เปลี่ยนก็ไม่ได้.. เลิกก็ไม่ได้)  อ่านหนังสือดูตำรามากๆ แต่คิดเสมอว่าสอบได้เป็นเรื่องตลก สอบตกก็แค่ ขำ ขำ ตาปริบๆ สักวันก็ถึงคิวเรา อย่าคิดมากน่ะครับ...

คนเก่า กับ รถเก่า speedได้ 100 พอดี
ตั้ม_NT.Z#003

เต็มที่ เต็มใจ ให้ประชาชน

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 15:06:56 »

ตั้งกระทู้ช้าไปหน่อยครับ ช่วงก่อน มีสอบตรงสายนี้ที่จบมาเลยครับ

สนง.ตำรวจแห่งชาติ รับผู้ที่จบสายนี้ไป ทำงาน เกี่ยวกับIT เลยครับ อัตรา นายตำรวจ สัญญาบัตร

สู้ๆครับ หาต่อไปครับ ผมจบเอกดนตรี(ศึกษา) บุญวาสนาส่งมาเป็นลูกจ้าง ท.บ.เลยครับ

"If You Want Peace, Prepare For War"
"แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์"
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์