AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 23:27:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่จานเบรค10.2ไม่ได้ครับ แนะนำทางหน่อยครับ  (อ่าน 2749 ครั้ง)
dookzateam
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 02:18:49 »

ตอนนี้แก้ไขได้แล้วครับ เอาจานไปกลึงออกใส่ได้แต่ตอนนี้รู้สึกว่าจานมันคด ดันตอนเบรคมากมายครับ

ใครพอมีจาน หนา22จัดให้หน่อยครับ

จานเดิมเป็น9นิ้วของae92 ครับ

พอดีได้จานมาใหม่เป็น10.2 พร้อมขาจับหนึ่งพอตเลข 52-22

แต่ได้ดุมมาอีกที ตอนได้มาไม่ได้ติดกันมาเป็นดุมรุ่นไหนไม่รูครับ แต่มีที่จับabsด้วย

แต่ปัญหามันอยู่ที่ดุมมีมันรับจานดิสมันเข้าไม่สุดครับ มันมีเหมือนสองชั้นทำให้จานไม่แนบกับดุมครับ ตามรูปเลยครับ

รูปแรกดุมเดิม

รูปสองดุมใหม่

ดุมเดิมผมลูกปืนคลอนแล้วครับเลยต้องเปลี่ยน

ผมต้องทำยังไงครับ เวียนหัว

ไปกลึงจานให้เข้าได้ หรือไปกลึงที่ดุมออก หรือยกไปโรงกลึงทั้งดุมทั้งจานแล้วบอกมันให้เอาเข้าให้ได้ เคยเจอกันไหมครับแบบนี้ถ้าใครเคยทำแล้วต้องกลึงตัวไหนออกกี่มิลช่วยบอกด้วยครับ

พอดีผมไม่มีเครื่องมือวัดเลยไม่รู้จะบอกเขายังไงน่ะครับ คำนับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆคนเลยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2011 00:03:08 โดย dookzateam » บันทึกการเข้า

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
thanapun014
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 03:25:21 »

ทำไมไม่หาตรงรุ่นหละึคับ ง่ายดี ไม่ต้องเสียเวลาแปลง และ อาจจะไม่แข้งแรงหรืออาจจะสั่น เวลาวิ่ง

ไง่ายสุดยกไปดรงกลึงบอกว่าเอาให้เข้าพอดี เดียวช่างเขาก็ดูเองว่าต้องเอาตรงไหนออก 
Alivez_Super92
มือเก่าหัดแข่ง

ผมไม่ใช่กูรู..จะได้รู้ซะทุกอย่าง!!

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 03:58:22 »

ทำไมไม่ใส่ดุมอันเดิมแล้วเปลี่ยนลูกปืนเอาล่ะครับ

รถกูมันก็แค่3s-gte
Mart AE100 ™
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4e bo ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 07:09:36 »

แสดงว่า ดุมนี้ใส่ล้อ 17 ตีปลอก ไม่ให้ล้อดิ้น เพราะว่า ใส่ล้อใหญ่มันจะดิ้นเวลาออกตัว ...

ก้อดีแล้วครับ ที่มีปลอก ไม่ต้องไปทำใหม่ เผื่ออยากใส่ล้อ 17 พอตโต ก้อใส่ได้เลย ...

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 08:44:57 »

อ่านหนังสือ

แบบนี้ไม่เคยเจอนะครับ
แต่ส่วนตัวถ้าถามผม ยกดุมกับจานไปโรงกลึง ให้กลึงบ่าที่ดุมออกให้ใส่จานได้เรียบครับ คำนับ

dookzateam

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 09:27:52 »

ขอบคุณน้าๆทุกท่านน่ะครับ ที่ผมไม่ใช่ดุมเดิมเพราะว่ามันเน่าแล้วครับทั้งดังทั้งหลวม

พอดีตอนไปซื้อเขาก็บอกยกดุม แต่ตอนนั้นจานกับดุมไม่ได้อยู่ติดกัน นึกว่าใส่กันได้หมด พึ่งมารู้ตอนมาใส่เมื่อคืนนี้เลยครับ

เดียวเที่ยงนี้ว่าจะเอาเข้าไปโรงกลึงสักหน่อยครับ

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
smilegames

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 10:09:05 »

รู้สึกว่า ดุมของ 92 รู้ตรงกลางดิส จะเล็กกว่าของ 101 นิดหน่อย
คือถ้าเอาจานของ 101 มาใส่ดุม 92 จะหลวมนิดๆ ของท่าน จขกท อาจจะเป็นดุมของ 101 แล้วจานที่ได้มาเป็น ของ 92 เลยคับไปหน่อย
แต่ไม่ว่าจะดุมเดิมจะไม่ดี หรือดุมใหม่ที่ซื้อมา ควรเปลี่ยนลูกปืนล้อนะครับ ผมโดนมาเหมือนกัน นึกว่าของที่ซื้อมาลูกปืนสภาพดี พอใส่เสร็จ วิ่งแล้วดังโครต เสียค่าถอดค่าใส่อีกรอบ เซ็งเลยรอบนั้น
รอบหลัง ผมเปลี่ยนเฉพาะ จานกับคาริเปอร์พร้อมตัวยึด ใช้ดุมเดิม สบายๆ

dookzateam

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 10:27:18 »

รู้สึกว่า ดุมของ 92 รู้ตรงกลางดิส จะเล็กกว่าของ 101 นิดหน่อย
คือถ้าเอาจานของ 101 มาใส่ดุม 92 จะหลวมนิดๆ ของท่าน จขกท อาจจะเป็นดุมของ 101 แล้วจานที่ได้มาเป็น ของ 92 เลยคับไปหน่อย
แต่ไม่ว่าจะดุมเดิมจะไม่ดี หรือดุมใหม่ที่ซื้อมา ควรเปลี่ยนลูกปืนล้อนะครับ ผมโดนมาเหมือนกัน นึกว่าของที่ซื้อมาลูกปืนสภาพดี พอใส่เสร็จ วิ่งแล้วดังโครต เสียค่าถอดค่าใส่อีกรอบ เซ็งเลยรอบนั้น
รอบหลัง ผมเปลี่ยนเฉพาะ จานกับคาริเปอร์พร้อมตัวยึด ใช้ดุมเดิม สบายๆ

ขอบคุณมากครับ ดีน่ะครับผมถอดใส่เอง เมื่อวานทั้งถอดทั้งใส่ไม่เป็นอันทำอะไรเลย ว่าแต่ผมจะกลึงที่ดุมหรือที่จานดีล่ะครับ

smilegames

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 10:30:09 »

ผมว่าที่จานน่าจะดีกว่านะครับ เปลี่ยนจานคราวหน้าอาจจะไ้ด้จาน ของ101 มา จะได้ไม่หลวมมาก จานของ 92 คงจะเหลือน้อยลงไปทุกที

Jub@92GTI

เบอร์สนทนา081-651-3810

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 11:43:57 »

เหตุผลที่ใส่ไม่ได้เพราะ(เดานะ ไม่ได้เห็นของ)
คอดุม ที่เอามา นั้น ขนาด 54 มม.(ของ เออี 90  หรือ รุ่นเก่ากว่านี้ )
แต่ ชุดเบรค ที่เอามา นั้น ต้องชนกะดุม 55 มม.(เออี 92 100 101 111 112)
อย่าขันน๊อต อัดจานเข้าไปนะครับ  เดี๋ยวจานแตก  ซวยอีก

และชุดเบรคที่เอามา 52/22  นั้นอยู่ในรถ หลายรุ่น บางรุ่น ขาไม่เท่ากัน
น่าจะหาชุดเบรคคาร์ลิปเปอร์ 54/22 ที่อยู่ในเลวิน จานโต 257 มม(หรือที่เรียกกัน 10.2นิ้ว)
มาใส่ ดีกว่า  นะครับ

วิธีแก้
1.กลึงคอ(ที่จาน) ให้เป็น 55
2.กลับไปเปลี่ยนหาคอม้าใหม่(เซียงกง)ที่ตรงรุ่น ที่มีดุม 55 มาซะ
3.เอาคอม้าเดิมติดรถ ใส่แทน และ เปลี่ยลูกปืนล้อ

เป็นผม ผมเลือกวิธีที่ 3 ครับ (เพราะดุมเดิมเออี 92 มันขนาด 55 มม  อยู่แล้ว)
และได้ลูกปืนล้อใหม่ วิ่งได้อีกยาว

หรือ อีกปัญหาที่เคย เจอ(น้อยมาก)
เป็นที่ คอน๊อตล้อ(บริเวณโคนดุม)มันอ้วนใส่จานแล้วติด
กรณีหลัง นี้เคยเจอ กะ โซลูน่า เอามาชน ดุม สตาร์เลทเทอร์โบ
มาใส่ เบรค สองพอร์ต คาร์ดิน่า ต้องเปลี่ยน น๊อตล้อเดิม ใส่ ไม่ติด  (งงเหมือนกัล)

งานนี้ จับแพะ ชนแกะ  ค่อยๆ ทำนะครับ  ได้ก็ ลงตัวเอง

Toyota  Honda ใส่เบรควัน ส/อ รับแค่ วันละสองคัน โปรดนัดคิวล่วงหน้า และมีชุดเบรคแปลงเสร็จพร้อมส่ง ตจว.ใส่เองได้ โทรเช็คของก่อนนะครับ
คุยเรื่องเบรคมาเลยครับที่นี่  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=86532
เรื่องสตรัทโช้คท่อ http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=96595
dookzateam

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011 00:04:04 »

เหตุผลที่ใส่ไม่ได้เพราะ(เดานะ ไม่ได้เห็นของ)
คอดุม ที่เอามา นั้น ขนาด 54 มม.(ของ เออี 90  หรือ รุ่นเก่ากว่านี้ )
แต่ ชุดเบรค ที่เอามา นั้น ต้องชนกะดุม 55 มม.(เออี 92 100 101 111 112)
อย่าขันน๊อต อัดจานเข้าไปนะครับ  เดี๋ยวจานแตก  ซวยอีก

และชุดเบรคที่เอามา 52/22  นั้นอยู่ในรถ หลายรุ่น บางรุ่น ขาไม่เท่ากัน
น่าจะหาชุดเบรคคาร์ลิปเปอร์ 54/22 ที่อยู่ในเลวิน จานโต 257 มม(หรือที่เรียกกัน 10.2นิ้ว)
มาใส่ ดีกว่า  นะครับ

วิธีแก้
1.กลึงคอ(ที่จาน) ให้เป็น 55
2.กลับไปเปลี่ยนหาคอม้าใหม่(เซียงกง)ที่ตรงรุ่น ที่มีดุม 55 มาซะ
3.เอาคอม้าเดิมติดรถ ใส่แทน และ เปลี่ยลูกปืนล้อ

เป็นผม ผมเลือกวิธีที่ 3 ครับ (เพราะดุมเดิมเออี 92 มันขนาด 55 มม  อยู่แล้ว)
และได้ลูกปืนล้อใหม่ วิ่งได้อีกยาว

หรือ อีกปัญหาที่เคย เจอ(น้อยมาก)
เป็นที่ คอน๊อตล้อ(บริเวณโคนดุม)มันอ้วนใส่จานแล้วติด
กรณีหลัง นี้เคยเจอ กะ โซลูน่า เอามาชน ดุม สตาร์เลทเทอร์โบ
มาใส่ เบรค สองพอร์ต คาร์ดิน่า ต้องเปลี่ยน น๊อตล้อเดิม ใส่ ไม่ติด  (งงเหมือนกัล)

งานนี้ จับแพะ ชนแกะ  ค่อยๆ ทำนะครับ  ได้ก็ ลงตัวเอง

สงสัยจะได้หาจานเซาะรองมาใส่แล้วครับน้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์