AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 18:32:18 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ เครื่องเสียง  (อ่าน 2511 ครั้ง)
MTTS 19ส.
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011 09:13:06 »

อยากรู้ลำโพงเดิมๆหน้าหลังอ่ะครับว่า ขนาดเท่าไร

ตอนนี้ในรถเดิมๆหมดเลยพอดีอยากทำเครื่องเสียงน่ะครับ เลยอยากสอบถามดูว่า
งบ20000 จะทำอะไรได้บ้าง อยากฟังสบายๆเบาๆ เบสมานุ่มๆเสียงกลางแจ่มๆน่ะครับ
ควรติดซักกี่วัตดีครับ
รบกวนด้วยครับ ตาปริบๆ  แหะ.. แหะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2011 09:20:38 โดย MTTS 19ส. » บันทึกการเข้า
noohnu
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011 09:31:35 »

คู่หลังเดิมๆ 6 นิ้วครับ
ส่วนข้อมูลเชิงลึก...รอน้าๆ ที่เซียนๆ ท่านอื่นครับ

MTTS 19ส.
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011 09:56:41 »

คู่หลังเดิมๆ 6 นิ้วครับ
ส่วนข้อมูลเชิงลึก...รอน้าๆ ที่เซียนๆ ท่านอื่นครับ
คู่หน้าไม่รู้หรอครับ ขอบคุณครับๆ
BUZZ " つづく "
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011 12:14:46 »

ถ้าเป็นตัว101  หน้า 5.5" หลัง 5.5" เหมือนกัน(ใช้ขาเหล็กเดิมที่ติดรถมานะครับ)
แต่ส่วนมาจะใช้ 6.25 นิ้ว ทั้งหน้าและหลังกันครับ เอาเสริมไม้รองก่อนติดตั้งลำโพงครับ
ถ้าตัว 92 หน้า 4 " หลัง 5.5 "ครับ(ตามขาเดิมจากโรงงานครับ)
ถ้าบอกว่างบ 20,000 บาททำไรได้บ้าง ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเอาลักษณะไหนอะครับ ดูหนัง ฟังเพลง หรือฟังแต่เพลง
ลองหาฟรอนท์สักตัว ตามด้วยปรีแอมป์ ตามด้วยเพาว์เวอร์ 4 แชนแนวสักตัว คู่หน้า แยกชิ้น 6.25 คู่หลัง 3ทาง (6*9)
ถ้าอยากได้เบสตึ๊บๆสักหน่อย หาซับเบส ที่มีแอมป์ในตัวขนาดสัก10 " สักตัว  เดินระบบดีๆ  เท่านี้ก็น่าจะเปิดกินเหล้าเคล้ากะนารีได้สบายๆแล้วครับ  555+
ส่วนเรื่องราคามากหรือน้อยขึ้นอยู่กะเราตัดสินใจเรื่องยี่ห้อ ราคา ตามดุลพินิจแล้วหละครับ
ผิด ถูก อย่างไรต้องขออภัยด้วยนะครับผม คำนับ
alicetotle <RZ>

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011 13:14:35 »

ของผม 101 ปี93 หน้า 4" หลัง 5"ครับ(ตามขาเดิมจากโรงงานครับ)  แหะ.. แหะ..

khonjengji
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011 14:11:38 »

ลองดูนะครับ

1.ลำโพงคู่หน้าแยกชิ้น ตีแผงขึ้นมาใหม่ ใช้ 6.5 นิ้ว 1คู่
2.ลำโพงคู่หลังแกนรวม 6.5 นิ้ว คู่
3.เบสบ๊อก 1 ตัว
4.ฟร้อนดีๆ สักตัว

แค่นี้ก็เพียงพอแล้วครับ

เอาลำโพงดีๆ ฟร้อนดีๆ ฟังสบายๆๆ ดังตึ๊บหน่อยๆ เบสบ๊อกจะอยู่ใต้ที่นั่งคนขับครับ ลำโพงกับฟร้อนควรเป็นแนว SQ หรือ Hi-end คือเน้นคุณภาพเสียง

ยี่ห้อที่ผมใช้อยุ่คือ บอสวิส ทั้งชุดครับ สุดยอด

4AGE 20V
รักคนอ่าน ㋡™

DORAEMONSTER 9X

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011 16:45:10 »

อ่านหนังสือ
MTTS 19ส.
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 19:45:43 »

ถ้าเป็นตัว101  หน้า 5.5" หลัง 5.5" เหมือนกัน(ใช้ขาเหล็กเดิมที่ติดรถมานะครับ)
แต่ส่วนมาจะใช้ 6.25 นิ้ว ทั้งหน้าและหลังกันครับ เอาเสริมไม้รองก่อนติดตั้งลำโพงครับ
ถ้าตัว 92 หน้า 4 " หลัง 5.5 "ครับ(ตามขาเดิมจากโรงงานครับ)
ถ้าบอกว่างบ 20,000 บาททำไรได้บ้าง ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเอาลักษณะไหนอะครับ ดูหนัง ฟังเพลง หรือฟังแต่เพลง
ลองหาฟรอนท์สักตัว ตามด้วยปรีแอมป์ ตามด้วยเพาว์เวอร์ 4 แชนแนวสักตัว คู่หน้า แยกชิ้น 6.25 คู่หลัง 3ทาง (6*9)
ถ้าอยากได้เบสตึ๊บๆสักหน่อย หาซับเบส ที่มีแอมป์ในตัวขนาดสัก10 " สักตัว  เดินระบบดีๆ  เท่านี้ก็น่าจะเปิดกินเหล้าเคล้ากะนารีได้สบายๆแล้วครับ  555+
ส่วนเรื่องราคามากหรือน้อยขึ้นอยู่กะเราตัดสินใจเรื่องยี่ห้อ ราคา ตามดุลพินิจแล้วหละครับ
ผิด ถูก อย่างไรต้องขออภัยด้วยนะครับผม คำนับ

มาเต็มมม ขอบคุณครับบ

tobizaru_x
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 20:05:25 »

front 1 ตัว
preamp 1 ตัว
6.5" 2 คู่
8" 1 คู่
sub 10" 1 ดอก+ ตู้ลำโพง
amp 4 ch. 1 ตัว
amp 2 ch. class AB 1 ตัว
รายละเอียด อื่นๆ สายไฟ, สายสัญญาณ , ฟิวส์
ค่าแรง

แนะนำให้ใจเย็นๆ เก็บเงินไว้ก่อนครับ ค่อยๆศึกษาดู ว่าชอบฟังแนวไหน SPL หรือว่า SQ

ที่สำคัญจะได้ไม่โดนหลอก  แล้วจะได้ของดีราคาสมเหตุสมผล เหมาะกับงบประมาณ

อาจจะซื้อของไปให้ร้านที่เราไว้ใจทำให้ก็ได้ครับ แบบนี้จะได้ชัวร์
a-ple
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 20:44:19 »

ฟร้อน 1 ตัว
ลำโพง 6.5 นิ้ว ติดแผงประตู
แอมป์ 4 channel ขับกลามแหลมคู่หน้า 2 อีก 2 บริดจ์ ขับซับ
ซับ 10 นิ้ว 1 ตัว ตีตู้ไว้หลังรถ
ไปซื้อของเองที่บ้านหม้อก็ได้ครับมีร้านที่ขายของมีคุณภาพ(brandname) จะได้ราคาถูกกว่าที่ร้านมากโข แล้วค่อยหาร้านที่ใว้ใจได้ติดตั้งให้ เผื่อค่าของสัก 80-85% ที่เหลือเอาไว้เป็นค่าติดตั้ง
plew_ch

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 21:01:06 »

เอางบซื้อฟรอนสัก 10000เลย ที่เหลือ ลำโพง 2คู่ แบบแยกชิ้น พร้อมติดตั้ง คู่ละ4000 +- ที่เหลือก็สายลำโพง การติดตั้งดีฯ เดรมจุดติดให้แน่หนา รับรองเสียงดี
แนวทางผมแน้นเครื่องเล่นน้อยชิ้น แต่มีคุณภาพสูงสุดเท่าที่งบจะอำนวย ติดง่าย เสียงดี
และดีที่สุด หาร้านเครื่องเสียงที่มีห้องทดลองฟัง เลือกฟรอนที่เราชอบ ต่อลำโพงตามราคาที่เลือก จะได้รู้ ทำแบบนี้ไม่ค่อยผิดหวัง
ฟร้อนที่ผมฟังแล้วพอใจมาก คือ clarion  ที่มี d/a converter 24 bit เสียอิ่ม หวาน สะอาด เบสนุ่ม หน้าตาแปลกไม่ค่อยสวย แต่เสียงดี รุ่น DZX856 usb ราคาไม่ถึงหมื่น ต่อแค่ไฮเพาเวอร์ เสียงอย่ากะต่อผ่านแอมป์ 100 วัตร์ เบส นุ่มแน่น แต่ไม่หนัก ขับผ่านหน้าลำโพง 6.5 แยกชิ้น หลัง 6*9 แค่นี้เอง
smilegames

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 21:06:16 »

เป็นผม จอ + เครื่องเล่น + กล้องหลัง + ลำโพง + Sub box แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ 20000 ผมว่าพอนะ

yong

Blue Levin

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 21:06:54 »

ฟร้อน 1 ตัว
แอมป์ 4 channel ขับกลามแหลมคู่หน้า 2 อีก 2 บริดจ์ ขับซับ
ซับ 10 นิ้ว 1 ตัว ตีตู้ไว้หลังรถ
ไปซื้อของเองที่บ้านหม้อก็ได้ครับมีร้านที่ขายของมีคุณภาพ(brandname) จะได้ราคาถูกกว่าที่ร้านมากโข แล้วค่อยหาร้านที่ใว้ใจได้ติดตั้งให้ เผื่อค่าของสัก 80-85% ที่เหลือเอาไว้เป็นค่าติดตั้ง
สูตรนี้รับรองไม่ผิดหวังแน่นอนคับ front stage แนวฟังคับ

levin  4 Door
KITTI 2616<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

"ทฤษฏีมีไว้ทดสอบ ผลของมัน นั้นแระคือความจริง"

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 21:32:09 »

ฟร้อน 1 ตัว
สูตรนี้รับรองไม่ผิดหวังแน่นอนคับ front stage แนวฟังคับ
หุหุ จินตนาการล้ำแต่จะหาร้านที่ไหนติดให้ครับ ถ้าจะเอา ฟร้อนสเตจแบบซับหลัง 1 ตัวเอา 4ch. มาขับแบบนี้ร้านต้องเข้าขั้นดีถึงดีมากไม่งั้น จะเหมือนตกนรก จริงๆนะครับ ปรับกันยังไงก็ไม่ลงตัว ราคามันจะไม่อยู่เอานะ 2หมื่น อะครับหาร้านดีๆละกัน หวังว่าจะได้ ฟร้อนสเตจ จริงๆครับ

"ทฤษฏีมีไว้ทดสอบ ผลของมัน นั้นแระคือความจริง"

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 21:47:12 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ ผมแนะนำบ้างละกัน เอาแค่ ฟังได้ดังเฉพาะภายในรถ ฟังแล้วเหมือนนั้งฟังในห้องส่วนตัวไม่แบ่งปันใครนอกรถ อิอิ  ลิงจั๊กๆ ลิงจั๊กๆ ลิงจั๊กๆ

1.เครื่องเล่น อยากแนะนำพวก ไฮเอนด์เหมือนกันแต่ บังเอิญไม่ได้เล่นทางนั้น หุหุ เอาแค่ JVC/PIONEER/SONY เอาแบบ USB ละกันจะได้เล่นMP3 แบบง่ายๆครับหาดีๆหน่อย ไม่น่าเกิน 5000 บาท
2.ถ้าหาเครื่องเล่นสวยๆออฟชั่นเยอะๆได้แล้ว ปรีก็ไม่ต้องแล้วครับ
3.แอมป์ 4 CH. เอาแบบ 4*100 RMS น่าจะพอแล้วเอา แบรนด์ดีๆหน่อยละกัน ไม่น่าเกิน 6-7000 บาท(ถ้าเดินเลือกซื้อเองไม่เกิน 5000 บาท)
4.ลำโพง หน้า แยกชิ้น 2 ทาง 6.25 นิ้ว เลือกแบรนด์เอาละกัน หุหุราคาไม่น่าเกิน 4500 บาท(ถ้าเลือกซื้อเอง ไม่เกิน 3000 บาท)
5.ลำโพง หลัง แยกชิ้น 2 ทาง 6.25 นิ้ว    "              "             "          4500 บาท(   "                   "             )
4-5 เหมือนกัน อิอิ จะบอกทำไมนะ หุหุ
6.สายไฟอย่าใช้เส้นเล็กนะครับ ใช้เล็กสุดแค่เบอร์ 6 (ถ้าจะให้ดีเอาเบอร์ 4 AWG)
7.สายลำโพง ต้องเป็นทองแดงเอาแบบ ขูดดูเลยนะครับ ต้องแดง อย่าเอาแบบขุดแล้วข้างในเป็นสีขาวๆไม่เอาเด็ดขาด)
8.สายดิน เอาสายแบบเดวกับสายไฟ ขนาดต้องเท่ากันและ แบรนด์เดวกันจะดีมาก
แค่นี้ งบ 2หมื่นจะพอไหมยังไม่ได้ แดมปิ้ง ประตูเลยนะนั้น  ถอนหายใจ

ปล.ผมกำเงิน 35,000 บาทไปร้าน มิราจเมื่อ 5 ปีก่อน ตอนนี้ยังพอใจกับเสียงในรถอยุ่เลยครับ ผมว่าหนังสือหรือเวป เปิดดูโปรที่เขาจัดดีกว่าไหม เอาร้านมีชื่อหน่อยใกล้บ้านนิด จะได้ไปปรับจูนง่ายๆเครื่องเสียงก็เหมือนวางเครื่องได้ร้านดีมีชัยไปกว่าครึ่ง อย่าลองผิดลองถูก เดวจะเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย นะครับ ซุบซิบ ซุบซิบ ซุบซิบ เป็นกำลังใจให้ครับ
MTTS 19ส.
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2011 19:40:04 »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ ถึงผมจะไม่ค่อยรู้อะไรเลยซักเท่าไร
ผมเป็นมือใหม่ หุหุ แหะ.. แหะ.. จะพยายามศึกษาจากเว็บนี้ไป มีอะไรช่วยชี้แนะด้วยครับ คำนับ คำนับ

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2011 21:06:41 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

"ศึกษาเยอะๆ เข้าไปดูที่ร้านที่เรามั่นใจเลยครับ ว่าเขาทำงานถูกใจหรือป่าว"
 สุดยอด สุดยอด สุดยอด
RIGHT_____KMUTT
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011 12:46:42 »

ฟร้อน 1 ตัว
หุหุ จินตนาการล้ำแต่จะหาร้านที่ไหนติดให้ครับ ถ้าจะเอา ฟร้อนสเตจแบบซับหลัง 1 ตัวเอา 4ch. มาขับแบบนี้ร้านต้องเข้าขั้นดีถึงดีมากไม่งั้น จะเหมือนตกนรก จริงๆนะครับ ปรับกันยังไงก็ไม่ลงตัว ราคามันจะไม่อยู่เอานะ 2หมื่น อะครับหาร้านดีๆละกัน หวังว่าจะได้ ฟร้อนสเตจ จริงๆครับ

งบ 2หมื่น  เคยจบแบบนี้ครับ  ใส่ Tida 4ประตู
ฟร้อน Alpine 102E
ลำโพง 6.5 นิ้วคู่หน้า DLS B6A
ซับ MTX ว๊อยเดี่ยว 1 ดอก
แอมป์ 4 CH 1 ตัว
ไม่ได้แดมป์ ไม่ได้ปั้นเสา  เบสอัพฟร้อนท์สมบูรณ์ครับ
yong

Blue Levin

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011 20:56:29 »

ฟร้อน 1 ตัว

งบ 2หมื่น  เคยจบแบบนี้ครับ  ใส่ Tida 4ประตู
ฟร้อน Alpine 102E
ลำโพง 6.5 นิ้วคู่หน้า DLS B6A
ซับ MTX ว๊อยเดี่ยว 1 ดอก
แอมป์ 4 CH 1 ตัว
ไม่ได้แดมป์ ไม่ได้ปั้นเสา  เบสอัพฟร้อนท์สมบูรณ์ครับ
ถูกต้องแล้วค้าบบบ เคยเห็นมาหลายคันคับ ราคาอาจเกินนิดหน่อยแต่ถ้าหามือสองสภาพสวยๆได้ไม่เกินงบแน่นอนคับ โชคดีคับ

levin  4 Door
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์