AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 21:34:46 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3] 4 5  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นเงินเดือน ให้กับปริญญาตรี 1,5000 บาท คิดว่ามีผลดีผลเสียมากน้อยแค่ไหน  (อ่าน 14209 ครั้ง)
KON@EE90
นักแข่งมือสมัครเล่น

จนเงินตรา แต่ไม่จนปัญญา

« ตอบ #40 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 09:37:10 »

อืม แล้วเขาได้บอกไหมครับ ว่าจบ ป.โท ได้เท่าไรครับ ผมเห็นราชการก็อยู่ราวๆ 15,000 นะ เอกชนยังสตาทราวๆ 18,000-20,000 เลย
เห็นข่าวแล้ว ยังไม่เห็นได้ปรับเงินเดือนเลย

การปรับเงินเดือนข้าราชการปี 2554
ล่าสุดเมื่อวันที่ 17 สิงหาคมที่ผ่านมา นายนนทิกร กาญจนจิตรา รองเลขาธิการคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน (ก.พ.) กล่าวว่า ขณะนี้สำนักงาน ก.พ.ได้จัดทำบัญชีอัตราเงินเดือนแรกบรรจุของข้าราชการพลเรือนสามัญไว้หมด แล้ว

ทั้งนี้การปรับขึ้นอัตราเงินเดือนแรกบรรจุข้างราชการใหม่จะขึ้นประมาณร้อยละ 10 ดังนี้

- อัตราบรรจุผู้สำเร็จการศึกษาระดับปริญญาตรี จะอยู่ที่ 8,700 บาท/เดือน จากเดิม 7,940 บาท

- ระดับปริญญาโทอยู่ที่ 11,000-12,000 บาท/เดือน จากเดิม 9,000 บาทเศษ/เดือน

- ระดับปริญญาเอกอยู่ที่ 16,000 บาท/เดือน จากเดิม 13,000 บาท/เดือน

fogafoga
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

IN MY HART

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #41 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 10:31:23 »

ปรับเงินเดือนได้ไม่มีปัญหา อย่าลืมปรับวิสัยทัศน์ในการทำงานด้วยนะครับไม่ขอให้ดีเลิศหรอกนะครับ ขอแค่ทำตามจรรยาบรรณแค่นี้ก็เป็นพระคุณอย่างสูงแล้วครับ คำนับ คำนับ คำนับ

ป๋องเอ๋อ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #42 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 10:40:14 »

เงินเดินเริ่มตั้งแต่  4700.-  เมื่อ 10 ปีที่แล้ว  ได้เลื่อนขึ้น ปรับขึ้นมาตามแต่ละสมัย

มาสเต็ปเดียวกัน หัวอกเดียวกัน  ยกธงขาว

แต่ทำไมรถผมไม่เทพ หว่า........

และแล้วมันก็กลับมา
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #43 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 10:45:20 »

เงินเดินเริ่มตั้งแต่  4700.-  เมื่อ 10 ปีที่แล้ว  ได้เลื่อนขึ้น ปรับขึ้นมาตามแต่ละสมัย

มาสเต็ปเดียวกัน หัวอกเดียวกัน  ยกธงขาว

แต่ทำไมรถผมไม่เทพ หว่า........

รวมพลัง "หารสอง" ไปทีนึง ไม่เทพอีกรึครับ อิ อิ อิ

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
KKK_KKK

« ตอบ #44 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 10:48:11 »

เงินเฟ้อระนาว ร้องไห้
AE6263
มือเก่าหัดแข่ง

SUN SQUARE SILOM 21-23

« ตอบ #45 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 11:01:10 »

โรงงานอุตสาหกรรมได้ย้ายไปเขมร ลาว พม่า แน่นอน หรือไม่ก็จ้างแรงงานต่างด้าวมาทำงานแทนคนไทย เพราะต่างด้าวค่าแรงถูกว่า แล้วคนไทยจะตกงานอีกเยอะครับ
osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #46 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 11:07:11 »

ก็มีทั้งผลดีเเละผลเสีย
ข้อดีเด็กที่จบใหม่ได้ 15000
ข้อเสียต้นทุนการประกอบการของเเต่ละบริษัทเพิ่มขึ้นเห็นๆ
ต้องทยอยปรับ พนง.เก่าก่อนหน้านี้ด้วยเพราะถ้า พนง.เก่าได้เเค่ 8 พัน
เด็กจบใหม่ได้ 15000 บาท มันไม่ยุติธรรม  ใครจะรับได้หรือว่าไม่จริงครับ
อีกอย่างไม่ใช่เงินของรุฐบาล เเต่ละบริษัทต้องรับภาระจ่ายเอง
ผมว่านโยบายนี้เป็นไปได้ยาก
ทำได้ก็ถือว่าเก่งโตรดๆ เลย
เเละเงินเฟ้อขึ้นอีกเยอะเน่ครับ

เหมือนเรื่องน้ำมันหาเสียงก็บอกว่าน้ำมันลดได้
พอเอาเข้าจริงๆ ลดอยู่ 3 ชนิด
95 91 เบนซิน
ก๊าซโซฮอลไม่ลด

ต้องรอชมว่าถ้าได้เป็นรัฐบาลจะทำได้จริงสักกี่นโยบาย ร้อนๆๆ

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #47 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 11:18:33 »

เทพจะตาย แยกร่างได้

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
Hmee

« ตอบ #48 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 11:35:55 »

ถ้าเงินขั้นต่ำ 15000 จริง รวมถึง บ.เอกชนด้วย  เด็กป.ตรี ตกงานกันบานละครับ  บ.หันมาจ้าง ปวช.ปวส.

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #49 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 11:37:56 »

เงินเดินเริ่มตั้งแต่  4700.-  เมื่อ 10 ปีที่แล้ว  ได้เลื่อนขึ้น ปรับขึ้นมาตามแต่ละสมัย

มาสเต็ปเดียวกัน หัวอกเดียวกัน  ยกธงขาว

เทพจะตาย แยกร่างได้

ประกาศ.......................................................................  ฮิฮิ

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
thirachot
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #50 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 11:39:55 »

นายจารุพงษ์ เรืองสุวรรณ เลขาธิการพรรคเพื่อไทย ในฐานะทีมเศรษฐกิจของพรรคและอดีตปลัดกระทรวงแรงงาน ชี้แจงนโยบายการขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำวันละ 300 บาท ว่า ต้องการให้คนจน หรือระดับรากหญ้าสามารถลืมตาอ้าปากได้ โดยยืนยันว่า จะให้เท่ากันทุกจังหวัด ซึ่งสอดคล้องกับความเห็นลูกจ้างที่เรียกร้องค่าจ้างขั้นต่ำวันละ 441 บาท
        ขณะที่ องค์การแรงงานระหว่างประเทศ หรือ ILO ระบุว่า ค่าจ้างต้องตั้งบนพื้นฐานที่สามารถเลี้ยงดูแรงงานได้ โดยรวมคู่สมรสและบุตร ดังนั้น จากนี้ เมืองไทยจะไม่มีค่าแรงถูกอีกต่อไป โดยจะยกระดับมาตรฐานฝีมือแรงงาน และยุทธศาสตร์การผลิตสินค้าที่มีมูลค่าสูง ให้สอดรับกับยุทธศาสตร์การพัฒนาประเทศในปี 2020
        นายจารุพงษ์ กล่าวอีกว่า จะเริ่มการปรับฐานเงินเดือนข้าราชการและรัฐวิสาหกิจ ให้ไม่ต่ำกว่าเดือนละ 15,000 บาท ตั้งแต่เดือนตุลาคมนี้ ส่วนค่าจ้างขั้นต่ำจะเริ่มได้เมื่อทำความเข้าใจกับภาคเอกชน รวมถึงหานโยบายสนับสนุนให้เอกชนมีกำลังในการขึ้นค่าจ้าง เช่น การลดภาษีนิติบุคคล หาตลาดสินค้าส่งออกให้ คาดว่าจะเริ่มได้เดือนมกราคม 2555

ไปลอกเขามาจาก http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9540000082807
ถ้าไม่ใช่ข้าราชการอาจจะได้ วันละ 300 ทำงานตั้งแต่ ปวช.. ยังไม่ได้บรรจุ เรียนต่อจนจบ ป.ตรี แล้วเขาจะให้ใหมเอ่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2011 11:43:04 โดย thirachot » บันทึกการเข้า

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #51 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 11:40:13 »

ถ้าเงินขั้นต่ำ 15000 จริง รวมถึง บ.เอกชนด้วย  เด็กป.ตรี ตกงานกันบานละครับ  บ.หันมาจ้าง ปวช.ปวส.

ที่ บ. ผม ไม่ปรับครับ อยู่ไม่ได้ก้อ ออกไป แกว่ามาว่า อย่างนั้น...มีเฉพาะค่าแรงขั้นต่ำ ที่ปรับ เพราะกฏหมายกำหนด

แต่ตอนนี้ วิ่งหาเครื่องจักร มาแทนคนกันให้วุ่นเลยครับ

offza fte

4e-fte

« ตอบ #52 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 12:59:46 »

15,000 มันปรับให้กับ ราชการ และรัฐวิสาหกิจ ส่วนเอกชน ปรับแต่ค่าแรงขั้นต่ำ 300 ไม่ใช่หรอครับ

ผมก็เข้าใจอย่างนั้น

เพราะผมอยู่ ฝ่ายบุคคล  การที่จะขึ้นเงินให้ ลูกจ้างเงินบำรุง  หรือลูกจ้าง บริษัทนั้น   องค์ก็ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเอง ตามปกติ

อย่างดี กลุ่มพวกนี้ ก็ขยับฐานเงินเดือน ขึ้น เป็็น 9000 อ่ะครับ

ผมก็เข้าใจแบบนั้นเหมือนกัน

ผมอ่านข่าวเรื่องนี้กี่รอบๆ ก็เห็นแต่เค้าบอกว่าขึ้นเฉพาะข้าราชการ กับ รัฐวิสาหกิจ

www.doraemon-project.com

www.4efteclub.com

ไสบาบา กล่าวเอาไว้ว่า "วิธีการรับมือเกรียนนั้นมีอยู่สองวิธี นิ่งเฉยซะ หรือเกรียนกลับให้ยิ่งกว่าที่เค้าเกรียนมาจนมันเลิกเกรียนไปเอง"
PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #53 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 13:54:37 »

15,000 มันปรับให้กับ ราชการ และรัฐวิสาหกิจ ส่วนเอกชน ปรับแต่ค่าแรงขั้นต่ำ 300 ไม่ใช่หรอครับ

เพราะผมอยู่ ฝ่ายบุคคล  การที่จะขึ้นเงินให้ ลูกจ้างเงินบำรุง  หรือลูกจ้าง บริษัทนั้น   องค์ก็ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเอง ตามปกติ

อย่างดี กลุ่มพวกนี้ ก็ขยับฐานเงินเดือน ขึ้น เป็็น 9000 อ่ะครับ

ผมอ่านข่าวเรื่องนี้กี่รอบๆ ก็เห็นแต่เค้าบอกว่าขึ้นเฉพาะข้าราชการ กับ รัฐวิสาหกิจ

ฐานเงินเดือนของแต่ละวุฒิ มันน่าจะเท่ากันหรือใกล้เคียงกันน่ะครับ ซึ่งโดยปกติแล้ว บ.เอกชน จะจ่ายมากกว่า ราชการเสมอๆ

แล้วถ้า ป.ตรี ราชการรับอยู่ 15,000 แล้วเอกชนจะต้องจ่ายเท่าไรกันเนี่ย สบาย สบาย สบาย สบาย

รวมถึงฐานเงินเดือนของแต่ละวุฒิ มันก็ต้องมีสเตปลดหลั่นกันไปของมัน ม.6 ปวส ป.ตรี ป.โท ป.เอก จะขึ้นแต่ ป.ตรีอย่างเดียว ก็ทำไม่ได้ครับ

ผมก็สงสัยอยู่เนี่ย ว่าเขาจะจัดการกันยังไง รอชมครับ ตาปริบๆ ตาปริบๆ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #54 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 14:43:17 »

แล้วคนที่ทำงานไปแล้ว ก็ต้องขึ้นให้เค้าด้วย ไม่งั้นก็เสียระบบ ไม่งั้นใครจะยอม (แล้วจะทำได้ไหมละครับ) เงินเดือนขึ้น แต่ค่าครองชีพต้องเท่าเดิมหรือลดลง ถ้าค่าครองชีพขึ้นอีก แล้วก็ป่วยการ

อันนี้เลยครับที่สงสัยและเห็นด้วย  สุดยอด

เป็นแบบราชการรุ่นเก่าไม่เอานะ สตาร์ท 4,000 กว่าจะขยับขึ้นมาได้เด็กรุ่นหลังก็แซงไปหมดแล้ว ต้องขยับตามๆๆๆๆ กันไปด้วย

แล้วมันจะเป็นไปได้ไหมล่ะ จะเอาเงินจากไหนมาให้

ก็ไม่หนีคำที่ p'เต๋าแกพูดล่ะว่า "เงินเฟ้อ" แน่ๆ ถ้าทำแบบนี้

ข้าวตอนนี้จานละ 35 กับคนเงินเดือน 7,000 พอปรับเงินใหม่เป็น 15,000 ข้าวเด้งไปจานละ 70 กว่าบาทเป็นผมก็ไม่เอานะ เหอๆ Smiley

ยังไงก็รอดูกันก่อนครับ ตอนที่เขาได้เข้ามาทำงานเต็มตัว

offza fte

4e-fte

« ตอบ #55 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 15:22:56 »

ฐานเงินเดือนของแต่ละวุฒิ มันน่าจะเท่ากันหรือใกล้เคียงกันน่ะครับ ซึ่งโดยปกติแล้ว บ.เอกชน จะจ่ายมากกว่า ราชการเสมอๆ

แล้วถ้า ป.ตรี ราชการรับอยู่ 15,000 แล้วเอกชนจะต้องจ่ายเท่าไรกันเนี่ย สบาย สบาย สบาย สบาย

รวมถึงฐานเงินเดือนของแต่ละวุฒิ มันก็ต้องมีสเตปลดหลั่นกันไปของมัน ม.6 ปวส ป.ตรี ป.โท ป.เอก จะขึ้นแต่ ป.ตรีอย่างเดียว ก็ทำไม่ได้ครับ

ผมก็สงสัยอยู่เนี่ย ว่าเขาจะจัดการกันยังไง รอชมครับ ตาปริบๆ ตาปริบๆ

มีอีกหลายบริษัทของเอกชนครับที่จ้างต่ำกว่าฐานเงินเดือนของราชการ เพราะความสำคัญและเนื้อหางานไม่จำเป็นต้องใช้พนักงานระดับเกรด A ที่ต้องจ้างค่าจ้างแพงๆเข้าไปทำงาน

ซึ่งทำให้สามารถจ้างแรงงานในส่วนนี้ต่ำกว่าราชการได้ จะเรียกว่าเป็นการสมยอมของทั้งบริษัทเอง และตัวผู้ใช้แรงงานเองก็ว่าได้

อีกอย่างไม่มีที่ไหนหรอกครับที่จะเอาฐานเงินเดือนของราชการมาเป็นบบรรทัดฐานในการจ้างพนักงานภายในองค์การ เพราะบริษัทแต่ละที่มีโครงสร้างฐานเงินเดือนของบริษัทตัวเองอยู่แล้ว

อย่าลืมว่าหลายปีมานี่ราชการมีการปรับฐานเงินเดือนบ่อยมาก แต่เอกชนเองก็มีสเตปขั้นตอนในการพิจารณาเพิ่มหรือลดเงินเดือนในองค์กรของเอกชนเองเหมือนกัน

งานบางอย่างบริษัทเอกชนสามารถจ้างคนเข้ามาทำงานได้ในราคา 10,000 บาทต่อเดือน และคนที่เข้ามาทำงานก็รับได้ตรงนั้น หรือไม่จริง?

บริษัทเอกชน วุฒิเดียวกัน ตำแหน่งเดียวกัน เงินเดือนไม่เท่ากันก็มีนะครับ มันมีองค์ประกอบหลายประการในการพิจารณาค่าแรงในการจ้างงาน เช่น ประสบการณ์ในการทำงานเป็นต้น

อีกอย่างราชการถึงจะปรับเป็น ป.ตรี เริ่มที่ 15,000 แต่เวลาปรับเงินเดือนแต่ละปีของราชการ เพื่อนๆ หลายๆคนในนี้ก็น่าจะรู้ดีว่าตอนขึ้นเงินเดือนประจำปีได้กันไม่กี่ร้อยเอง

กว่าเงินเดือนจะสองหมื่นก็หง่อมกันทั้งแผนก การปรับฐานเงินเดือนของราชการเองก็คงเพื่อหวังจะเป็นแรงจูงใจในการทำงานด้วย เพราะงานหลายอย่างของทางราชการเองก็ต้องใช้นักวิชาการในการทำงาน แต่ ทำงานเป็นนักวิชาการแต่เงินเดือนไม่เท่าไหร่ก็คงไม่มีใครอยากมาทำงาน

www.doraemon-project.com

www.4efteclub.com

ไสบาบา กล่าวเอาไว้ว่า "วิธีการรับมือเกรียนนั้นมีอยู่สองวิธี นิ่งเฉยซะ หรือเกรียนกลับให้ยิ่งกว่าที่เค้าเกรียนมาจนมันเลิกเกรียนไปเอง"
( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #56 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 15:31:33 »

หมอเก่งๆถึงไปอยู่ร.พ.เอกชน ครูเก่งๆไปอยู่ร.ร.เอกชน เปิดกวดวิชาเพราะเงินเดือนต่ำ ผมว่า15000เฉพาะราชการก้อดีคับ เป็นกำลังใจในการทำงาน ขนาดม.3ม.6ที่โตต้าเกตเว สำโรงตอนนี้ต่อเดือนร่วมหมื่น5แล้ว โบนัสอีกร่วมแสน ขนาดซับคอนแทคนะ เคยดูข่าวค่าครองชีพก้อเกือบจะเท่ากะค่าจ้างขั้นต่ำแล้วคับ

BIG 92
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

นักรบเมืองลิง

« ตอบ #57 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 15:31:56 »

เงินเดือนขึ้น  ของก็ขึ้น   แล้วคนไม่มีเงินเดือนจะแ ... อะไรหว่า  
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #58 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 15:36:42 »

หมอเก่งๆถึงไปอยู่ร.พ.เอกชน ครูเก่งๆไปอยู่ร.ร.เอกชน เปิดกวดวิชาเพราะเงินเดือนต่ำ ผมว่า15000เฉพาะราชการก้อดีคับ เป็นกำลังใจในการทำงาน ขนาดม.3ม.6ที่โตต้าเกตเว สำโรงตอนนี้ต่อเดือนร่วมหมื่น5แล้ว โบนัสอีกร่วมแสน ขนาดซับคอนแทคนะ เคยดูข่าวค่าครองชีพก้อเกือบจะเท่ากะค่าจ้างขั้นต่ำแล้วคับ

เป็นแค่บางที่ครับ ต่างจังหวัดขอบอกว่างานอาชีพครูเอกชนนี่ลำบากมากมายครับ ถ้าไม่ดิ้นทำอย่างอื่นไม่พอกินนะครับ แต่อย่างว่านะครับ ถ้าที่ไหนเขามาตฐานดีเขาก็ต้องรักษามาตฐานต่อไปนะครับ ค่าจ้างก็สูงตามตัวอยู่แล้ว (แต่หมอเอกชนเงินดีทุกที่เท่าที่สังเกตุแฮะ)

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #59 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 15:37:04 »

จะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายนะเหรอ

รัฐบาลมีหน่วยงานจัดเก็บรายได้ของรัฐ  3 - 4 หน่วยงาน  

แต่หน่วยงานใช้เงิน นี่ใครจะรู้ว่ามีเป็นร้อย  5555++++

และแล้วมันก็กลับมา
หน้า:  «  1 2 [3] 4 5  »    ขึ้นบน
  พิมพ์