AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 19:29:02 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดแก๊ส กับ รถไฮบริด อันไหน ประหยัดกว่ากัน  (อ่าน 11082 ครั้ง)
panaejorn
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 21:55:24 »

เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านไหน มีทั้งรถติดแก๊ส(รุ่นไหนก็ได้ วีโก้ ฟอร์จูนเนอร์ เออี) และ รถไฮบริด มั่งครับ

อยากจะทราบความสิ้นเปลือง ระหว่าง รถติดแก๊ส กับ รถไฮบริด หน่อยครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------

สมมุติ วิ่งจากเซนทรัลลาดพร้าว ไปเที่ยวเชียงใหม่ (ขาไปอย่างเดียว)

รถติดแก๊สน่าจะเติมแก๊สสัก 2ถัง(วิ่งแบบเหยียบหน่อย)+เติมน้ำมันติดถัง 1,000 บาท

ถังแก๊ส 58 ลิตร แก๊สลิตรละ 11.20บาท เติมเต็มถังก็ประมาณ 530 (แล้วกันนะ) = 530x2 = 1,060
น้ำมันติดถัง 1,000 บาท

รวม 2,060 บาท

--------------------------------------------------------------------------------------------------

แล้วรถ ไฮบริค มันประมาณเท่าไหร่อะครับ

กำลังมองรถอีกคันไว้ ไม่รู้จะเอาไฮบริดดีรึเปล่า

เพราะชั่งใจดู ฟอร์จูนเนอร์ กับ พริอุส ด้วยค่าใช้จ่ายในการเดินทาง เพราะผมเดินทางบ่อยครับ

ขอบคุณครับ  คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2011 22:53:21 โดย panaejorn » บันทึกการเข้า

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
pui4A
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 21:59:39 »

ไม่มีคำตอบครับ
แต่มีคำถามเพิ่ม
ถ้าเอารถไฮบริด ไปติดแก๊ส LPG จะได้มั้ย
คงประหยัด โค้ดๆ เลย

รถซิ่งๆ ..............ผู้หญิงขับ

plew_ch

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 22:02:05 »

ถ้าเอารถไฮบริด ไปติดแก๊ส LPG จะได้มั้ย
โห คิดได้ไง สุดยอด น่าจะมีคนทำ และว่นวายกะระบบไฟน่าดูเลย
COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 22:21:15 »

LPG แน่นอน เพราะไม่ต้องลงทุนซื้อรถใหม่ราคาเป็นล้าน

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
khonjengji
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 22:34:44 »

ไฮบริด จะประหยัดจริงๆ ต่อเมื่อความเร็วไม่เกิน 60 ครับ จะประหยัดเยอะเลย ประหยัดกว่าแก๊สอีด แต่ถ้าเกิน 60 เมื่อไหร่ กินกว่ารถแก๊ส

แก๊สประหยัดสุดล่ะครับ

ถ้ากระบะ ถังนึงก็ ไม่พอครับ วีโก้ สัก ถังครึ่งๆ

4AGE 20V
panaejorn

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 22:54:19 »

LPG แน่นอน เพราะไม่ต้องลงทุนซื้อรถใหม่ราคาเป็นล้าน

คือมองคันใหม่ไว้สักคันนึงอ่ะครับ

อีย้อย จะเอาไว้วิ่งใกล้ๆ ด้วยสังขารของรถครับ

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 23:21:50 »

คำตอบคือรถติดแก๊สคับ

รถไฮบริดมันเอาไว้ขับการจราจรแบบติดๆหรือเร่งความเร็วไม่เกิน80กิโลเมตรต่อชม.

ซึ่งถ้าคุณเอาไปขับทางไกลถือว่าคุณเองไม่ได้ใช้ประโยชน์จากระบบไฮบริดเลยแม้แต่นิดเดียว

ผมเองเคยศึกษาและดูจากรายการต่างๆของtvแต่ดาวน์3แสนกว่าหน่ะพอไหว
สำหรับพรีอูสtrd
แต่ผ่อนเดือนละ19000นี่หล่ะไม่ไหวอ่ะเอิกๆ

AE has brought us to MEET

samphop
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 23:22:15 »

เจ็บมากเลย 5555+  ตรบมือ ตรบมือ
PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 01:53:47 »

hybrid ประหยัดกว่ามาก แต่ lpg ราคาถูกกว่าครับ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
Napp
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 05:26:26 »

รถผม... วีออสติดแก๊สขับไปกลับ กทม.-เชียงใหม่ ค่าแก๊ส 1,6xx บาท ครับ แถมยังเหลือแก๊สกลับมาวิ่งต่อใน กทม. ได้อีก ร้อยกว่าโล อิอิ

หมายเหตุ ขับด้วยความเร็วเฉลี่ย 100 กม./ชม. ครับ 

ส่วนไฮบริดนี่ไม่ทราบครับ เพราะไม่มี เห็นในโฆษณาขึ้นไว้ว่า 24 กม./ลิตร ครับ

VAGRANT
Traveling From Place to Place

Ralphy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

Solitary Man@Phukadueng

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 05:36:05 »

ลองเช็คราคาแบตเตอรี่ไฮบริดสิครับ รู้แล้วอาจเปลี่ยนใจมา lpg ครับ

4A-FE LPG Sequential Injection Kit and Multivalve by LOVATO GAS S.p.A. Vicenza , Italia.
OAT_P.D.

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 08:51:03 »

ถ้าว่าประหยัดตังค์ lpg ประหยัดกว่าทุกด้านครับ ไม่ว่าค่าติดตั้ง รถที่นำมาติดตั้ง ค่าซ่อมบำรุง ราคาแก๊ส ถ้าว่าประหยัดเชื้อเพลิง ไฮบริดประหยัดกว่า แนะนำซื้อรถมาติดแก๊สคุ้มกว่าครับ เพราะถ้าคำนึงถึงค่าบำรุงรักษาและซ่อมแซม

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
fogafoga

IN MY HART

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 09:31:53 »

ฟันธงรถใหม่ติดแก๊สครับ เปรียบเทียบเอารถซีวิตป้ายแดงติดแก๊ส กับรถพรีอุส ความประหยัด(วิ่งทางไกล)รถแก๊สครับ การบำรุงรักษา แก๊สดูแลง่ายกว่า ไฮบริดจ์ ค่าซ่อมบำรุง ความชำนาญของช่าง ราคาอะไหล่ ราคาขายต่อ อีกมากมาย แต่ในอนาคตมีความเป็นไปได้ที่ระบบ ไฮบริดจ์ จะมีความนิยม เนื่องจากน้ำมันแพงขึ้นทุกวัน แก๊สก็จะปล่อยให้ลอยตัว แต่ ณ ปัจจุบัน ขอรถติดแก๊สครับ ฟันธง ถูกใจ.. ใช่เลย.. ถูกใจ.. ใช่เลย.. ถูกใจ.. ใช่เลย..

Rong Fuel-Up

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 09:34:44 »

คืออย่างนี้นะครับ  ไฮบริดประหยัดเพราะ
ในเมือง มีระบบไฟฟ้าช่วย  ส่วนนอกเมือง  เป็นช่วงวิ่งลอยตัว  การฉีดน้ำมันจะมีอัตราส่วนที่พอดีกว่า
ทำให้มันวิ่งทางยาวประหยัด แล้วมันประหยัดยังไงล่ะ

วิ่งลอยลำ แตะคันเร่งเลี้ยงไปเรื่อยๆ  แน่นอน รถยี่ห้ออะไรก็ประหยัด  แต่ไฮบริดมีเกียร์ที่อัตราทดต่ำ รอบเครื่องต่ำ ฉีดน้ำมันต่ำ
เมื่อแตะเบรค  ก็กลายเป็นไดนาโมไปชาร์จไฟอีก  เมื่อคิ๊กดาวน์ เพื่อเร่งตัวเองขึ้น ก็จ่ายทั้งไฟฟ้า และน้ำมัน

เท่าที่ใช้มา  
รถติดแก๊สเครื่อง 1600   กิน แก๊สเฉลี่ย1.2-1.5 บาท/กม.
รถไฮบริด เครื่อง 1800   กินน้ำมัน91โซฮอล์  เฉลี่ย 20 กม. / ลิตร  หรือประมาณ 1.7 บาท / กม. ครับ บอกได้เลยว่า จะในเมืองหรือนอกเมือง หรือ วิ่ง ตจว. ก็ประมาณนี้ครับ

-- รถติดแก๊สกินทั้งน้ำมันและแก๊ส
-- รถไฮบริด กินน้ำมัน และค่าผ่อน

เลือกกันเอาเองครับ  ถ้าตังค์เหลือ อยากได้รถป้ายแดง ไฮบริดไปเลย
ถ้ารถคันเก่ายังแจ๋ว  ติดแก๊สเนี่ยแหละ  ดีที่สุดครับ

Rong Fuel-Up

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 09:36:24 »

ลองเช็คราคาแบตเตอรี่ไฮบริดสิครับ รู้แล้วอาจเปลี่ยนใจมา lpg ครับ

เท่าไหร่หรือครับ?
TON-ผู้ชายอบอุ่น
AE Racing Club Staff

"เบื่อก็เปลี่ยนสนใจอะไรเงินเรา"

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 09:43:33 »

คืออย่างนี้นะครับ  ไฮบริดประหยัดเพราะ
ในเมือง มีระบบไฟฟ้าช่วย  ส่วนนอกเมือง  เป็นช่วงวิ่งลอยตัว  การฉีดน้ำมันจะมีอัตราส่วนที่พอดีกว่า
ทำให้มันวิ่งทางยาวประหยัด แล้วมันประหยัดยังไงล่ะ

วิ่งลอยลำ แตะคันเร่งเลี้ยงไปเรื่อยๆ  แน่นอน รถยี่ห้ออะไรก็ประหยัด  แต่ไฮบริดมีเกียร์ที่อัตราทดต่ำ รอบเครื่องต่ำ ฉีดน้ำมันต่ำ
เมื่อแตะเบรค  ก็กลายเป็นไดนาโมไปชาร์จไฟอีก  เมื่อคิ๊กดาวน์ เพื่อเร่งตัวเองขึ้น ก็จ่ายทั้งไฟฟ้า และน้ำมัน

เท่าที่ใช้มา  
รถติดแก๊สเครื่อง 1600   กิน แก๊สเฉลี่ย1.2-1.5 บาท/กม.
รถไฮบริด เครื่อง 1800   กินน้ำมัน91โซฮอล์  เฉลี่ย 20 กม. / ลิตร  หรือประมาณ 1.7 บาท / กม. ครับ บอกได้เลยว่า จะในเมืองหรือนอกเมือง หรือ วิ่ง ตจว. ก็ประมาณนี้ครับ

-- รถติดแก๊สกินทั้งน้ำมันและแก๊ส
-- รถไฮบริด กินน้ำมัน และค่าผ่อน

เลือกกันเอาเองครับ  ถ้าตังค์เหลือ อยากได้รถป้ายแดง ไฮบริดไปเลย
ถ้ารถคันเก่ายังแจ๋ว  ติดแก๊สเนี่ยแหละ  ดีที่สุดครับ

สุดยอด  กระจ่าง

>>ผู้ชายอบอุ่น<<
086-901-2493
AE92 AE101 EE101 M2 NEWVIOS NEWALTIS2014
I LOVE AE
Ralphy

Solitary Man@Phukadueng

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 11:12:10 »

เท่าไหร่หรือครับ?

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=greenpluss&month=15-02-2010&group=17&gblog=19

แต่ล่าสุดทางโตโยต้าการันตีแบตให้ 10 ปีซึ่งก็ไม่รู้ว่ามีหลักเกณฑ์อย่างไรบ้างครับ

4A-FE LPG Sequential Injection Kit and Multivalve by LOVATO GAS S.p.A. Vicenza , Italia.
PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 15:42:18 »

ผมก็จำได้ว่า Hybrid รุ่นใหม่ๆนี่ มันเป็น Hybrid ที่พัฒนาแล้ว วิ่งลอยๆ ก็ประหยัด มันจะมีไฟเขียว eco คอยบอกความประหยัดอยู่ วิ่งลงใต้เพื่อนบอก 20+Km/l อยู่นา LPG จริงๆกินพอๆกับน้ำมัน แต่เห็นมีรุ่นใหม่ๆยี่ห้อดีๆก็สามารถทำให้กิน LPG ประหยัดได้เหมือนกันครับ เห็นเขาทดสอบใน Accord G7 วัดได้ 15km/l แน่ะ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
ลุงโย
มือเก่าหัดแข่ง

คนมีไฟ

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 16:30:47 »

เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านไหน มีทั้งรถติดแก๊ส(รุ่นไหนก็ได้ วีโก้ ฟอร์จูนเนอร์ เออี) และ รถไฮบริด มั่งครับ

อยากจะทราบความสิ้นเปลือง ระหว่าง รถติดแก๊ส กับ รถไฮบริด หน่อยครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------

สมมุติ วิ่งจากเซนทรัลลาดพร้าว ไปเที่ยวเชียงใหม่ (ขาไปอย่างเดียว)

รถติดแก๊สน่าจะเติมแก๊สสัก 2ถัง(วิ่งแบบเหยียบหน่อย)+เติมน้ำมันติดถัง 1,000 บาท

ถังแก๊ส 58 ลิตร แก๊สลิตรละ 11.20บาท เติมเต็มถังก็ประมาณ 530 (แล้วกันนะ) = 530x2 = 1,060
น้ำมันติดถัง 1,000 บาท

รวม 2,060 บาท

--------------------------------------------------------------------------------------------------

แล้วรถ ไฮบริค มันประมาณเท่าไหร่อะครับ

กำลังมองรถอีกคันไว้ ไม่รู้จะเอาไฮบริดดีรึเปล่า

เพราะชั่งใจดู ฟอร์จูนเนอร์ กับ พริอุส ด้วยค่าใช้จ่ายในการเดินทาง เพราะผมเดินทางบ่อยครับ

ขอบคุณครับ  คำนับ
ไม่ลองหันไปดูรถยนต์ไฟฟ้าบ้างหรือคับ ต่างประเทศใช้กันมานานแล้ว

คนมีไฟ หัวใจตรงกัน
oz romeo
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 18:28:57 »

บ้านผมอยู่เชียงรายครับ..เคอยลองแล้วคับ 5afe mt ไม่นับน้ำมัน lpg ประมาณ 11.บาทกว่า แปลผันตามจังหวัดต่างฯ ความเร็วไม่จำกัดแล้วแต่อารมณ์แต่ละช่วง..ผมเติมแก็ส 7oo บาท เหลือวิ่งที่เชียงรายอีก 50โลคับ (จากหนองจอกไปคับ) สรุป ผมว่าแก็สนะคับ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์