AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 12:32:55 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเติมน้ำยาแอร์มา เซ็งจัง ช่างมันว่าเราไม่รู้เรื่องอ่ะ  (อ่าน 21302 ครั้ง)
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 14:13:11 »

อาการคือ แอร์ สู้อากาศร้อนช่วงกลางวันไม่ไหว จนสุดท้าย คอมแอร์ไม่ทำงาน ตอนแรกผมก็นึกว่า ระบบไฟมีปัญหา ก็มานั้งศึกษาในนี้

ปรากฎว่า เป็นไปตามผู้รู้ในนี้แนะนำไว้ คือ น้ำยาแอร์ในระบบขาด ทำให้ระบบตัดการทำงาน คือ พัดลมไม่ทำงาน คอมไม่ทำงาน

ผม : ขับรถไปหาช่างแอร์  "เติมน้ำยาแอร์ให้หน่อย ครับ"  เปิดฝากระโปรงให้เสร็จ

ช่าง : เดินมาดู "เติมไม่ได้ คอมแอร์ไม่ทำงาน อาการอย่างนี้เป็นที่ระบบไฟ เป็นที่กล่อง"    

ผม : นึกในใจ ตูโดนฟันแน่ มันจะเป็นไปได้ไง ตอนเช้า ตอนเย็น แอร์มันทำงานปกติ ตอนกลางวันอย่างเดี่ยวนิ ที่มันไม่ค่อยทำงาน แล้วถ้าเอาน้ำราดไป ที่แผง ระบบก็ทำงานแล้ว ลองมาแล้ว

ผม : บอกช่างไป "ลองเอาน้ำราดดูก่อนครับ"

ช่าง : ไปเอาน้ำมาราดนิดเดี่ยว "เห็นปะ เป็นที่ระบบไฟ ต้องไล่ระบบใหม่หมดเลย "

ผม : นึกในใจ ถ้าให้ช่างไล่ระบบไฟผม มันจะรู้เรื่องไม ผมมี ระบบรีโมท ตัด a/c ปรับพัดลม อัตโนมัติ ที่เอาโมดูล แอร์บ้านมาใส่ไว้ด้วย DIY เอง  ผมเลยพยายามสตาร์เครื่องใหม่ให้ คอมแอร์ทำงาน

ผม  : ความพยายามสำเร็จ บอกช่าง "คอมแอร์ทำงานแล้วครับ "

ช่างทำงง ไปเอาสายมาเตรียมเติมน้ำยามา หยิบถังน้ำยาแอร์มา ดีนะที่ผมพอรู้เรื่อง หยิบ ถังที่มีตัวเลข 12 มา

ผม : รีบบอกช่าง "รถผมเติม 134a ครับ "

ช่าง : "ไม่ใช่ เป็น R12 "

ผม : ชี้ให้ดูที่เพลรถ ช่างเดิมเขียนไว้ R134a  "ของผม เติม 134a"

ช่าง : "คอมแอร์ก็เป็น R12 "

ผม : "ก้มไปดูเลยไหมครับ คอมแอร์ผมก็ 134a แต่ระบบด้านนอกอาจเป็น R12 แต่ด้านในตอนนี้เป็น 134a แล้ว เติม 134a ครับ"  ช่างมันคงคิดว่าเราโง่ไม่รู้เรื่อง

ช่าง : ทำท่าไม่ค่อยพอใจ "แน่ใจนะ เดี่ยวระบบพังหมดนะ คอมแอร์เป็น R12 นะ"

ผม : "แน่ใจครับ รถผม ผมรับผิดชอบเอง " มันถึงจะเติม 134a ให้ เถียงกันอยู่นานเหมือนกัน อยากให้ช่างมันก้มไปดูที่คอมแอร์สะมั่ง  

เซ็งจริงๆ มันคงว่าผม ไอ้นี้โง่แล้วอวดฉลาด  แต่ผมอยากจะบอกกับช่างมากกว่า

มีคำถามนิด   พวกอุปกรณ์ เติมน้ำยาแอร์  ผมเคยเห็นร้านอมร เป็นหัวเดี่ยว 600 กว่าบาท แล้วแบบ 3 หัวที่ช่างใช้กันอันเท่าไร   แล้วค่าน้ำยา ถังเล็กๆ เท่าถังปินิก ถังเท่าไร   รู้สึกว่าอยากจะทำเองแล้ว ไม่อยากไปเซ้งอารมณ์กับช่างอีก   ดูการเติมไม่น่ายาก       ช่างสงขลา มีใคร จะหุ้นด้วยไหม อิอิ

ค่าเติมน้ำยาวันนี้ 400.-

โทษทีนะ ยาวไปหน่อย   แต่ต้อง ขอบคุณ ความรู้จากเวฟนี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2011 14:17:31 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 14:22:13 »

สุดยอด

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 14:31:57 »

หัวเติมมันไม่เหมือนกัน ถ้าไม่มั่วซี้ซั้ว มันจะยัดเข้าไปได้ไงน่ะ

Step Ahead with MasterCRAFT
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 14:33:18 »

เป็นผมเจอประโยคกวนบาทาสองสามประโยคแรก ก็ถอยรถออก เปลี่ยนร้านแล้ว

นาน ๆ แวะมาที
afrojack
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

N/A

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 14:43:42 »

นี่ถ้าไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถคงโดนฟันหัวแบะ
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 14:45:45 »

ช่างอย่างงี้เยอะครับ

Oon_Resist .CZ
Web Administrator

มี Program จูน F-con S,SZ,IS,2.1,3.14,3.24 จำหน่าย

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 14:47:07 »

น่าจะเปลี่ยนร้านตั้งแต่บอกเป็นที่กล่องแล้ว

Oo_PonGZa~TZ#004_oO

~พันสาม-แก็สมิก~

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 15:02:02 »

เป็นเหมือนกันคับ ....

ท่อแอร์เดิมเป็นระบบ r12 ....

แต่คอมเป็น 134a คับ ....

ต้องคอยเตือนช่างเวลาทำแอร์ ...

ถึงมาน้อย ... แต่ก็ 100%
•—ชๅ€lxล้ๅต้ม<NC.Z>

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 15:13:19 »

ผมก็เคยเจอแบบนี้ กำลังจะเติมดีที่บอกทัน 555+

http://www.facebook.com/#!/profile.php?id=100000603573246
smilegames

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 15:15:17 »

เป็นเหมือนกันคับ ....

ท่อแอร์เดิมเป็นระบบ r12 ....

แต่คอมเป็น 134a คับ ....

ต้องคอยเตือนช่างเวลาทำแอร์ ...
เหมือนผมเลยครับ

Jub@92GTI

เบอร์สนทนา081-651-3810

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 15:52:29 »

เบื่อเรื่องเติมน้ำยา กะพวกร้านงี่เง่า เหมือนกัน

ช่วงนั้นก็เลยคิดไม่ง้อร้านแอร์ (คิดเหมือนกับ จขกท.)
ปีที่แล้ว ก็เลยซื้อน้ำยาแอร์เก็บไว้ ในถังเล็กๆ กะสายเติมพร้อมเกย์วัดเก่าๆ จากตลาดมืด 300.คลองถม
ค่าถังเก่า 50.-บาท  ไปร้านอุปกรณ์แอร์ อัดน้ำยาใส่ถัง 700.-(น้ำยากิโลละ 340.-บ) เติมได้ 3-4 คัน  สะบายบรื่อเลย........................

แต่ตอนนี้ ถังเล็กๆ แบบผมมันหายากแล้วซิ(ถัง 3โล) ไปเจอแต่ถังประมาณ 10โล  ขายใบละ 150.-200.- แพงจัง
ไปหาซื้อถังเก่ามา  และซื้อน้ำยาแอร์ เก็บไว้ เติมเอง ถูกกว่าบานเลย นะครับ

Toyota  Honda ใส่เบรควัน ส/อ รับแค่ วันละสองคัน โปรดนัดคิวล่วงหน้า และมีชุดเบรคแปลงเสร็จพร้อมส่ง ตจว.ใส่เองได้ โทรเช็คของก่อนนะครับ
คุยเรื่องเบรคมาเลยครับที่นี่  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=86532
เรื่องสตรัทโช้คท่อ http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=96595
ble-DP
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

สวัสดีครับผมเบิ้ลครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 17:22:32 »

ถ้าคิดจะทำเอง

- สายเติมอย่างเดียว เส้นยาวเส้นละประมาณ 200 กว่าบาท
- เกจ์วัดพร้อมสาย 3 เส้น แบบถูกๆ เริ่ม 800 บาทขึ้นไปยัน 2 พันกว่าบาท (แนะนำแบบนี้มากกว่าซื้อสายเติมอย่างเดียว)
- ถังเปล่าเล็กๆ ลองไปขอซื้อตามร้านแอร์ดูครับ ใบเล็ก ไม่น่าเกิน 100 บาท
- เครื่อง Vacuum ระบบแอร์ ราคาเริ่มต้นเครื่องละ พันปลายๆ ยันหลายๆพัน

ปล.ราคาที่บอกเป็นของแบบถูกๆ แต่ก็ใช้งานได้ครับ

++ ก้อแค่..ผบ. พัน ++
 ++Para Millitary 4th Division++
+www.doraemon-project.com+
C.kids
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 17:38:26 »

ถามต่อยอดเลยนะครับ  น้ำยาแอร์  กับปริมาณในการเติมครั้งหนึ่งๆ  อยู่ได้ยาวนานประมาณเท่าไร  ท่าน้ำยาแอร์หมดแล้วเราไม่ได้เติมต่อ จะเป็นผลเสียดี ผลเสียอย่างไรเกี่ยวกับระบบรถ หรือ อะไหล่รถ   ซูม ซูม  ร้อนๆๆ

โอม อา ฮูโฮฮัม กษะสะ โอม ชัมภาลา ลาจาเลน ไนเยน สวาหะ
ร้านสยามแก๊ส 4a-fte
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไม่สนิท อย่าล้อเล่น

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 17:42:53 »

ถามต่อยอดเลยนะครับ  น้ำยาแอร์  กับปริมาณในการเติมครั้งหนึ่งๆ  อยู่ได้ยาวนานประมาณเท่าไร  ท่าน้ำยาแอร์หมดแล้วเราไม่ได้เติมต่อ จะเป็นผลเสียดี ผลเสียอย่างไรเกี่ยวกับระบบรถ หรือ อะไหล่รถ   ซูม ซูม  ร้อนๆๆ

ถ้าไม่รั่วไม่ซึม ก็อยู่ยันรถพังเลยครับ
b a n a n a o a t
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อยู่เฉยๆก็ไม่เสียตังค์นะจ๊ะ

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 17:43:37 »

ช่างแบบนี้ วันๆนั่งลับมีดจ้องจะฟันอย่างเดียว

Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 17:51:17 »

ช่างแบบนี้ วันๆนั่งลับมีดจ้องจะฟันอย่างเดียว
ฉึก ฉึก อิ อิ

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 17:56:10 »

ทำไมไม่รีบออกมาครับ ผมก็แบบนี้ล่ะที่ต้องมาซื้อเครื่องมือชุดใหญ่มาทำแอร์เองทั้งหมดเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ก็วิ่งมาดีๆมันเย็น พอเที่ยงมันชักเย็นสู้แดดไม่ค่อยได้ แค่เติมน้ำยานิดหน่อยมันก็กลับมาเย็นปรกติแล้ว  ผมเอารถเข้าไปร้านมันชื่อ ส.ศักดิ์ยนต์ สาขาใกล้รร.ทอแสง ทางไปเรือนจำอุบล  แต่ผมดันเชื่อใจมันให้เติม น้ำยามันไม่ใช่น้ำยาครับ มันมีแต่เศษอะไรก็ไม่รู้ดำปี๋เลย อัดเข้าไปในระบบเรา ไม่นาน จากที่เคยเย็นแต่ไม่มาก กลายเป็นฮีทเตอร์ขึ้นมาทันที  สองนาทีที่มันเดินเครื่องเรา มันบอกทันทีว่าคอมน็อค พ่อมันดิ ก่อนเติมกรุก็เย็น พอมิงเติมเท่านั้น ทุกอย่างเสียหายหมด แถมยังตีราคาคอมใหม่กับค่าแรงให้เสร็จหมื่นกว่า ผมก็รู้แล้วในตอนนั้นว่า งานนี้กรุเสียรู้ไอ้ร้านแกวแล้ว มันทำคอมพังไม่พอ ยังคิดค่าเติมน้ำยาเน่าๆอีกสี่ร้อย  ผมก็หัวเสียออกจากร้านมัน แล้วก็ต้องมาเปลี่ยนคอมตัวใหม่ด้วยตนเอง ตั้งแต่วันนั้น ก็ซื้อเกจอิมพีเรียลที่วัดทั้งไฮโลที่ช่างใช้ เครื่องแว็ค น้ำยาแอร์ ชุดอุปกรณ์ซ่อม จนเลิกเข้าร้านแอร์ทุกร้าน ยกเว้นร้านโอเคเพียงร้านเดียว หากไม่มีเวลาจะให้เขาดูแลให้ ซึ่งส่วนใหญ่เจ้าของร้านจะทำให้เองเลย

ยังดีที่ไม่โดนเล่ห์แบบผม เอาน้ำยาที่มีเศษโลหะ แถมดำปี๋อัดเข้าไป คอมมันไม่พังให้รู้ไปดิ ก่อนเข้าไปเติม ตาแมวน้ำยายังใสแจ๋ว แต่เราก็ทำอะไรไม่ได้ ถือว่าซวยไป  เป็นผมรีบเผ่นเลยครับถ้าเจอแบบนั้น ไม่ก็ทนร้อนวิ่งเปิดกระจกกลับบ้านมาทำเองดีกว่าครับ คำนับ

~RETRO RACE...つづく

ไข่ยานใส่JICไข่กระดิกใส่Tein

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 17:59:12 »

แถวบ้านก็ มี ร้าน ส ้น ตรีนๆ แบบนี้  เกือบโดน คนทั้งบ้านไปกระตืบ แล้ว แมร่ง ปั้มน้ำตัวเดียว
แมร่งรื้อยันฝาวาว เปิดท่อนบนรื้อสายพานหมด  วันนั้นถ้าแมร่งคิดค่าแรง นะ แมร่งโดน ตรีน แน่นอน

ฝากรูป>> http://image.ohozaa.com/
อยากทำCabonสวยๆ 
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=110314.0
อะไหล่ของแต่งจากญี่ปุ่น
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=112902.0
fogafoga

IN MY HART

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 18:06:05 »

สุดยอด

OAT_P.D.

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011 21:25:03 »

อาการคือ แอร์ สู้อากาศร้อนช่วงกลางวันไม่ไหว จนสุดท้าย คอมแอร์ไม่ทำงาน ตอนแรกผมก็นึกว่า ระบบไฟมีปัญหา ก็มานั้งศึกษาในนี้

ปรากฎว่า เป็นไปตามผู้รู้ในนี้แนะนำไว้ คือ น้ำยาแอร์ในระบบขาด ทำให้ระบบตัดการทำงาน คือ พัดลมไม่ทำงาน คอมไม่ทำงาน

ผม : ขับรถไปหาช่างแอร์  "เติมน้ำยาแอร์ให้หน่อย ครับ"  เปิดฝากระโปรงให้เสร็จ

ช่าง : เดินมาดู "เติมไม่ได้ คอมแอร์ไม่ทำงาน อาการอย่างนี้เป็นที่ระบบไฟ เป็นที่กล่อง"  

ผม : นึกในใจ ตูโดนฟันแน่ มันจะเป็นไปได้ไง ตอนเช้า ตอนเย็น แอร์มันทำงานปกติ ตอนกลางวันอย่างเดี่ยวนิ ที่มันไม่ค่อยทำงาน แล้วถ้าเอาน้ำราดไป ที่แผง ระบบก็ทำงานแล้ว ลองมาแล้ว

ผม : บอกช่างไป "ลองเอาน้ำราดดูก่อนครับ"

ช่าง : ไปเอาน้ำมาราดนิดเดี่ยว "เห็นปะ เป็นที่ระบบไฟ ต้องไล่ระบบใหม่หมดเลย "

ผม : นึกในใจ ถ้าให้ช่างไล่ระบบไฟผม มันจะรู้เรื่องไม ผมมี ระบบรีโมท ตัด a/c ปรับพัดลม อัตโนมัติ ที่เอาโมดูล แอร์บ้านมาใส่ไว้ด้วย DIY เอง  ผมเลยพยายามสตาร์เครื่องใหม่ให้ คอมแอร์ทำงาน

ผม  : ความพยายามสำเร็จ บอกช่าง "คอมแอร์ทำงานแล้วครับ "

ช่างทำงง ไปเอาสายมาเตรียมเติมน้ำยามา หยิบถังน้ำยาแอร์มา ดีนะที่ผมพอรู้เรื่อง หยิบ ถังที่มีตัวเลข 12 มา

ผม : รีบบอกช่าง "รถผมเติม 134a ครับ "

ช่าง : "ไม่ใช่ เป็น R12 "

ผม : ชี้ให้ดูที่เพลรถ ช่างเดิมเขียนไว้ R134a  "ของผม เติม 134a"

ช่าง : "คอมแอร์ก็เป็น R12 "

ผม : "ก้มไปดูเลยไหมครับ คอมแอร์ผมก็ 134a แต่ระบบด้านนอกอาจเป็น R12 แต่ด้านในตอนนี้เป็น 134a แล้ว เติม 134a ครับ"  ช่างมันคงคิดว่าเราโง่ไม่รู้เรื่อง

ช่าง : ทำท่าไม่ค่อยพอใจ "แน่ใจนะ เดี่ยวระบบพังหมดนะ คอมแอร์เป็น R12 นะ"

ผม : "แน่ใจครับ รถผม ผมรับผิดชอบเอง " มันถึงจะเติม 134a ให้ เถียงกันอยู่นานเหมือนกัน อยากให้ช่างมันก้มไปดูที่คอมแอร์สะมั่ง  

เซ็งจริงๆ มันคงว่าผม ไอ้นี้โง่แล้วอวดฉลาด  แต่ผมอยากจะบอกกับช่างมากกว่า

มีคำถามนิด   พวกอุปกรณ์ เติมน้ำยาแอร์  ผมเคยเห็นร้านอมร เป็นหัวเดี่ยว 600 กว่าบาท แล้วแบบ 3 หัวที่ช่างใช้กันอันเท่าไร   แล้วค่าน้ำยา ถังเล็กๆ เท่าถังปินิก ถังเท่าไร   รู้สึกว่าอยากจะทำเองแล้ว ไม่อยากไปเซ้งอารมณ์กับช่างอีก   ดูการเติมไม่น่ายาก       ช่างสงขลา มีใคร จะหุ้นด้วยไหม อิอิ

ค่าเติมน้ำยาวันนี้ 400.-

โทษทีนะ ยาวไปหน่อย   แต่ต้อง ขอบคุณ ความรู้จากเวฟนี้ด้วยครับ

เครื่องแว็คคั่มตัวละ 1600 .- เกจ2หัว+สายครบชุด 550.- ถังน้ำยาจุ 2 กก. 350.- อแดปเตอร์ใส่สายเกจกับขั่ว134a คู่ละ 350.- น้ำยา134 โลละ 450 .- มีถังมือ2สภาพ99%(ถังนอกถ่ายน้ำยาออกใบละ150) สนใจโทรมาครับ ขายให้ราคา AE
081-3624350โอ๊ตครับ ไม่ได้โฆณาขายของนะครับ แต่ขายให้พี่น้อง AE ราคาพิเศษ
www.tarad.com/ktp อย่าโทรเข้าร้านนะครับเดี๋ยวเมียด่า

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์