AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 13:22:32 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมติดน้ำมันมากกว่าปกติครับบ  (อ่าน 2877 ครั้ง)
ATEE90 <® Zone>
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2011 21:07:21 »

ผมว่าเข้าศูนย์เช็คเลยดีมั๊ยครับ แต่ผมคิดเล่นๆนะ ว่าเกจ์น้ำมันมีปัญหาหรือป่าว เพราะ รถอีกคันของผม คือ กระบะ นิสสัน บิ๊กเอ็ม เครื่องฝาแดง เวลาเต็มน้ำมัน เต็มแค่ ห้าร้อย จาก เข็มแสดงที่ตำแหน่ง E ไปแสดงตำแหน่ง F เลย แล้วอีกอย่างผมไม่กล้าที่จะขับจนน้ำมันหมด อะครับ

อย่าไปดูที่เข็ม มันไม่ค่อยตรงหรอก เข็มมันจะตกเร็ว ผมก็เป็น
ผมดูที่ไฟตรงเกจอะ ถ้าติดๆ ดับๆ ยังไม่เติม
ถ้าไฟสีส้มขึ้นค้างตลอดก็จะเติม อันนี้จะเชื่อถือได้มากกว่า
แล้วค่อยคำนวณความสิ้นเปลือง
ลองดูละกัน

EE90 เครื่องกากๆ
Handyman
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #21 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011 00:54:57 »

คือว่า รถผม โดเรม่อน ee90 เครื่อง 2e กินน้ำมัน เท่าที่ผมลองๆหารๆดูแล้ว ประมาณ 8บาท/กิโลเมตร มันเยอะเกินไปแล้ว เครื่องน่าจะไม่หลวม เพราะสังเกตควันที่ออกมาไม่ขาว น้ำมันเครื่อง ก็ไม่กิน ปกติ ผมขับวันละ 8 กิโลกว่าๆ เติมวันละ 100 บาท ไม่เติมมากเพราะไม่ได้ไปไหน ผมอยากรู้สาเหตุและวิธีแก้ไขหน่อยนะคับ เหอะๆ

คุณเอาการวิ่งระยะทางสั้นๆมาคิด จะไม่ตรงกับความจริงครับ

ตอนเริ่มติดเครื่อง.... ถ้าเครื่องยังไม่ร้อน(วอร์ม) มันจะกินน้ำมันไปเปล่าๆ และกินมากกว่าปกติ

คุณวิ่งสั้นๆทุกวัน %การสูญเสียตามข้างบนต่อระยะทางยิ่งมากตาม (ตัวแปรตอนวอร์มเครื่องมันมากไป)

ลองเติมน้ำมันให้เต็มถัง(หัวจ่ายตัด) แล้ววิ่งทางยาวๆสัก 100กม. แล้วกลับมาเติมน้ำมันที่ปั๊มเดิม(หัวจ่ายเดิม)

จากนั้นดุปริมาณน้ำมันที่เติมเข้าไป >>> จะเท่ากับน้ำมันที่รถวิ่งต่อระยะทางตามไมล์จริง แล้วคำนวณหาออกมาว่ากินกี่กิโล/ลิตรครับ

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
beck_nan
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #22 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011 10:38:35 »

กินโหดมากกกกก เหวอ
ขอให้พบสาเหตุไวๆครับ

fogafoga
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

IN MY HART

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #23 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011 16:10:03 »

เอาใจช่วยอีกแรง ถูกใจ.. ใช่เลย.. ถูกใจ.. ใช่เลย..

ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #24 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 10:08:19 »

อย่าเข้าศูนย์เลย หาช่างอายุสัก 40-50 ปีดูให้ครับ เพราะเขาจะรู้ระบบดีกับคาบูมากกว่าครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
WACHARAKON
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011 21:33:58 »

คือว่า รถผม โดเรม่อน ee90 เครื่อง 2e กินน้ำมัน เท่าที่ผมลองๆหารๆดูแล้ว ประมาณ 8บาท/กิโลเมตร มันเยอะเกินไปแล้ว เครื่องน่าจะไม่หลวม เพราะสังเกตควันที่ออกมาไม่ขาว น้ำมันเครื่อง ก็ไม่กิน ปกติ ผมขับวันละ 8 กิโลกว่าๆ เติมวันละ 100 บาท ไม่เติมมากเพราะไม่ได้ไปไหน ผมอยากรู้สาเหตุและวิธีแก้ไขหน่อยนะคับ เหอะๆ

คุณเอาการวิ่งระยะทางสั้นๆมาคิด จะไม่ตรงกับความจริงครับ

ตอนเริ่มติดเครื่อง.... ถ้าเครื่องยังไม่ร้อน(วอร์ม) มันจะกินน้ำมันไปเปล่าๆ และกินมากกว่าปกติ

คุณวิ่งสั้นๆทุกวัน %การสูญเสียตามข้างบนต่อระยะทางยิ่งมากตาม (ตัวแปรตอนวอร์มเครื่องมันมากไป)

ลองเติมน้ำมันให้เต็มถัง(หัวจ่ายตัด) แล้ววิ่งทางยาวๆสัก 100กม. แล้วกลับมาเติมน้ำมันที่ปั๊มเดิม(หัวจ่ายเดิม)

จากนั้นดุปริมาณน้ำมันที่เติมเข้าไป >>> จะเท่ากับน้ำมันที่รถวิ่งต่อระยะทางตามไมล์จริง แล้วคำนวณหาออกมาว่ากินกี่กิโล/ลิตรครับ
คับผม ผมจะลองดู ตอนนี้ผมคงต้องเช็ค พวก กรองอากาศ หัวเทียน น้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่องก่อน เพราะรถผมถ่อย มือ 2 มา โดยคิดว่า เจ้าของเก่าคงมีรถไว้จอดเฉยๆ แต่เลขไมล์ก็ 280000กว่าโล ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ

หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์