AE. Racing Club
01 ตุลาคม 2024 22:37:26 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามมั่งครับ(จานเบรคและเครื่อง)  (อ่าน 1012 ครั้ง)
Alpha
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Doraemon 3S

« เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 00:34:12 »

คือตอนนี้รถผมได้ใส่จานเบรคหน้า 10.2 นิ้ว ความหนาจาน 22 นิ้วครับ
 ทีนี้ดุมมันหนามากครับ ดันล้อหน้ากางออกไปชนซุ้มล้อ
 ผมก็เลยแก้ไขด้วยการเปลี่ยนแม็กให้ออฟเซ็ทเป็นบวกมากๆ (+45)
 ส่วนล้อหลังดันหุบไปติดโช้ค เลยต้องใส่อแดปเตอร์

ทีนี้สมมุติว่าผมจะเอาดุมเบรคส่งโรงกลึงให้เขาทำการ "ปาดหน้าดุม" ให้มันบางลงหน่อย
จะได้มั้ยครับ? จะได้ใส่แม็กได้หลากหลาย

ทีนี้มาว่ากันเรื่องเครื่องบ้าง...
 อยากทราบว่า เครื่อง 7A-FE จานจ่ายคู่ กับ 4A-FE (เกียร์ธรรมดาทั้งคู่นะครับ)
 มันมีอะไหล่ตัวไหนที่ต่างกันมั่งครับ? (หรือตัวไหนเหมือนกันบ้าง?)
 เพราะเท่าที่ทราบมา 7A มันเอา 4A ไปยืดช่วงชัก จาก 77mm-->85.5mm
 นอกนั่นส่วนใหญ่ก็น่าจะเหมือนกัน

ถ้าอะไหล่ส่วนใหญ่ใช้ร่วมกันได้ ผมจะได้เล่น 7A
 เพราะผมชอบเครื่องที่มีแรงบิดดีที่รอบต่ำ(ไม่ชอบลากรอบเครื่องครับ)

ปล. 7A-FE ทวินคอยล์ ไม่มีใช้กับรถในไทย ท่าทางจะปวดตับครับ ขอผ่านดีกว่า

EE90 Chaser Edition
Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 10:24:49 »

ไม่มีใครทราบเลยหรือนี่ ไม่รู้ไม่ชี้

chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 11:13:32 »

ที่ทำมา ก็ซีลฝาวาล์ว กับยางรองน๊อต ที่เหมือนกัน อย่างอื่นๆ ผมเลยไม่รู้จะให้คำตอบยังไงดี (เพิ่งหัดเล่นอะครับ)

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 11:32:05 »

ที่ทำมา ก็ซีลฝาวาล์ว กับยางรองน๊อต ที่เหมือนกัน อย่างอื่นๆ ผมเลยไม่รู้จะให้คำตอบยังไงดี (เพิ่งหัดเล่นอะครับ)
ขอบคุณครับ คำนับ

Jub@92GTI

เบอร์สนทนา081-651-3810

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 14:17:35 »

ที่บอกว่าปาดดุมล้อลงหน่อย  กี่มิล ล่ะ
บางเกินไปอันตรายนะ ผมว่าอย่าไปยุ่งกะดุมเลยดีที่สุด
เคยเห็นบางคนเค้ายกล้อไปกลึงออก

และเรื่องแรกนี้ไม่เกี่ยวกะ เบรค  ช่ายมั้ย ครับ  มันแค่เรื่องดุม

Toyota  Honda ใส่เบรควัน ส/อ รับแค่ วันละสองคัน โปรดนัดคิวล่วงหน้า และมีชุดเบรคแปลงเสร็จพร้อมส่ง ตจว.ใส่เองได้ โทรเช็คของก่อนนะครับ
คุยเรื่องเบรคมาเลยครับที่นี่  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=86532
เรื่องสตรัทโช้คท่อ http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=96595
Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 16:47:31 »

ที่บอกว่าปาดดุมล้อลงหน่อย  กี่มิล ล่ะ
บางเกินไปอันตรายนะ ผมว่าอย่าไปยุ่งกะดุมเลยดีที่สุด
เคยเห็นบางคนเค้ายกล้อไปกลึงออก

และเรื่องแรกนี้ไม่เกี่ยวกะ เบรค  ช่ายมั้ย ครับ  มันแค่เรื่องดุม
เบรคดีอยู่แล้วครับ แต่มันต้องหาแม็กออฟเซ็ทเยอะๆใส่

PutAE92@RYZ.

089-0953958 เบิร์ด MC50

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 18:47:33 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ เหมือนกันเลย รอดูคำตอบดีๆครับ ล้อหน้าติดซุ้ม 555+

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์