AE. Racing Club
11 ตุลาคม 2024 23:28:34 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมุดเล่มต่อทะเบียนกำลังหมด จะทำยังไงครับ,เวลาเปลี่ยนเครื่องมาเขาคำนวนภาษียังไง  (อ่าน 5520 ครั้ง)
gewall
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 14:12:29 »

ตอนนี้รถผม 14 ปีแล้ว สมุดด้านหลังที่ใช้ต่อทะเบียนรายปีกำลังหมด ถ้าหมดแล้วเราต้องขอเล่มใหม่หรือทำอย่างไรครับ

สมมุติว่าเราเปลี่ยนเครื่องจาก 1.3 เป็น 1.8 เขาจะคิดภาษีตามอันเดิมหรือตามเครื่อง 1.8 ที่เปลี่ยนใหม่ครับ
zwitteriongl
นักแข่งมือสมัครเล่น

ดูแล้วไม่ทำไรมาเลย

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 14:33:43 »

เสียภาษี ที่ซีซี ตัวใหม่ครับ ถ้า ภาษียังไม่หมดไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์จะเสียค่าภาษีของขนาดซีๆ ที่เพิ่มขึ้นด้วยนะครับ  แต่ไม่กี่บาทนะ  ไม่ถึงพันครับ  ดูเรื่อง invoice ที่ได้จากร้านที่ซื้อเครื่อง และใบตัดทะเบียนเครื่องยนต์ให้ครบก็พอครับ  เพราะใช้สำหรับการแจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์

ชอบในความเร็ว  หลงไหลในเครื่องยนต์ แต่งบจำกัด ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ
ป๋องเอ๋อ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 14:45:34 »

เรื่องใบซื้อ-ขาย เครื่องยนต์สำคัญมากนะครับ  ถ้าไม่มีลำบากครับเวลาแจ้งเปลี่ยนเครื่อง
ถ้าร้านซ่อมที่ยกเครื่องใหม่ให้ เค้าดำเนินการให้เสร็จก็สะดวกครับ เลือกร้านดี ๆ ไว้ใจได้ก็สบายครับ

แล้วถ้าสมุดหมด จนท.ขนส่งจะเปลี่ยนให้ ออกแทนเล่มเก่าให้ครับ

และแล้วมันก็กลับมา
kajade

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 19:07:58 »

7เอ เสียภาษีทั้งหมดกี่บาทครับ
S!!7AFE!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 19:21:43 »

1000นิดๆไม่ถึง 1100บาทอ่ะ จำไมได้แต่ไม่เกินนี้เพราะเพิ่งแจ้งเปลี่ยนเลขเครื่องมาต้นเดือนเอง

เก่ง rainyboy

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007 15:49:20 »

แล้วต้องขูดเลขเครื่องเก่าเอาไว้ด้วยไหมครับ
ร้านบอกไม่ต้อง พอดีไม่ได้ขูดเอาไว้เสียด้วย

My Word ->http://thaigarage.wordpress.com
My Club -> http://www.4EFTECLUB.com
MY Job -> ร้านหมูปิ้งมารวย2
zwitteriongl

ดูแล้วไม่ทำไรมาเลย

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007 17:19:46 »

ผมไม่ขูดนะครับ  ตีเทรินไปเลยด้วย  กองเปงขยะเลย  อิอิอิ

ชอบในความเร็ว  หลงไหลในเครื่องยนต์ แต่งบจำกัด ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ
ป๋องเอ๋อ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 09:31:04 »

1000นิดๆไม่ถึง 1100บาทอ่ะ จำไมได้แต่ไม่เกินนี้เพราะเพิ่งแจ้งเปลี่ยนเลขเครื่องมาต้นเดือนเอง
7เอ เสียภาษีทั้งหมดกี่บาทครับ

7A  นี่ 1800 cc. ใช่ป่ะ  ก็  2100.-/ปี  ครับ  แต่ถ้ามีทุนเดิม(เสียภาษีมาไม่ครบปี) ก็คิดเฉลี่ยจาก
ที่เสียไว้เดิมด้วยครับ

คิดว่าจะวาง 7เอ เหมือนกัน  เห็นราคาภาษีแล้วน่ากลัวจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2007 09:33:02 โดย ป๋องเอ๋อ » บันทึกการเข้า

และแล้วมันก็กลับมา
kajade

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 14:54:22 »

น่าจะขึ้นอยู่กับอายุของรถหรือเปล่าด้วย ไม่แน่ใจนะครับ เพราะวันนี้ผมก็เพิ่งไปแจ้งเปลี่ยนพร้อมต่อทะเบียนมาที่หมอชิต
ขอบอกว่าตอนตรวจสภาพเร็วมากๆครับ ไม่ตรวจไรเลยนอกจากก้มหาเลขเครื่อง ที่ว่าล้อ ท่อ ดิสหลังว่ากลัวจะไม่ผ่าน ดูตามที่เค้าตรวจผ่านชัวครับ ทั้งหมดไม่เกิน2 นาที ใครจะไปทำบ้างอยากบอกขั้นตอนตามนี้ครับ
1. เข้าไปขอใบแจ้งเปลี่ยนเครื่องที่อาคาร4 แล้วนำรถเข้าตรวจสภาพข้างๆ อาคาร4 นั่นแหละ
2. เข้าไปนั่งรอใบคืน แล้วนำไปทำการ ตัดบัญชีเครื่องที่อาคาร 2 ชั้น 4  ช่อง1
3. นำใบกลับมาที่อาคาร 4 เพื่อเซ็นไรซักอย่าง
4. นำใบไปที่อาคาร 2 ชั้น 2 ยื่นที่ช่อง 26 รอคิว
5. จ่ายตัง 1100 นิดๆ รวมค่าแจ้งเปลี่ยนเครื่องแล้ว (เครื่องผม 7a)เป็นอันเสร็จครับ

ขั้นที่1-3 อาจงงนิดๆนะครับ เพราะเค้าบอกว่าจิงๆ น้องไปทำการตัดบัญชีก่อนค่อยมาตรวจสภาพ ผมเลยงง ว่าแล้วจะเอาใบจากไหน  แต่ที่ผมทำมาตามขั้นตอนด้านบนเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์