AE. Racing Club
19 ตุลาคม 2024 18:52:10 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@ สอบถามหน่อย ครับ!!@@  (อ่าน 1960 ครั้ง)
aenp9198
มือใหม่หัดซิ่ง
**

[-__-]แ่ม่ให้ขับ 60!![-__-]

« เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011 20:54:01 »

รถผม เกียร์ auto ขับดีปรกติ!! แต่เวลาจะชลอความเร็ว เพื่อเข้าโค้ง หรือจะให้รถนั้นช้าลง ปรากฏว่า เวลาจะเหยียบคันเร่ง เพื่อให้รถนั้นได้พุ่งไปต่อ รถก็มีอาการเหมือนเครื่องสะดุุด แล้วก็ไปได้ต่อ แต่!!บางครั้ง รถก็จะดับไปเลย<มีเสียงดัง"ปุ๊ก"> แล้วก็ดับไปเลย แต่อาการนี้ ไม่เป็นบ่อยครับ เป็นตอนเวลาเครื่องร้อนๆ อ่ะครับ พอรถดับ ก็เข้าเกียร์ มาที่ N แล้วสตาร์ทใหม่ ก็ติด แล้วก็ไปได้ต่อ แต่!!บางครั้งก็สตาร์ทไม่ติด ก็เลยต้องจอดรถ แล้วเข้าเกียร์ P จึงจะสตาร์ทได้ ครับ!! อยากถามพี่ๆ ว่า

1.อาการที่รถดับ เกิดจากสาเหตุใดครับ/แก้ไข
2.บางครั้งเวลาที่รถดับแล้วสตาร์ทต่อไม่ได้ เบรค มันจะล็อค หรือเปล่าครับ<คือเหยียบเบรคไม่ลง> หรือว่ารถผม ผิดปรกติ!!
3.ผมสังเกตุดู อาการที่รถดับเนี่ย มันจะเกิดในช่วงที่เครื่องรถมันร้อนแล้วครับ ตอนเครื่องเย็น+ปิดแอร์ ไม่ค่อยเป็น!!

ขอบคุณมาก ครับ!!!
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 07:06:32 »

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับคอยย์จานจ่ายครับ

kamon
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 09:01:12 »

1.รถติดแก็สหรือเปล่าคับ ถ้าติดแก็สแสดงว่าแบคไฟ คือแก็สมาน้อยไปหรือเยอะไป วิธีแก้คือต้องลองจูนแก็สใหม่
แต่หากรถไม่ได้ติดแก็ส อาการอย่างนี้เหมือนน้ำมันไม่มา เบื้องต้นให้ช่างเช็คพวกสายน้ำมันต่างๆ กรองเบนซิล
2.เป็นเรื่องปกติคับ รถดับระบบเบรคจะไม่ทำงาน แต่ต้องระวังเวลารถดับบนเนินหรือไกล้ถึงแยกนะคับจะอันตรายมากเลย
เบรคมือจะช่วยได้นิดนึงแค่นั้นคับ ยังไงรีบแก้ไขดีกว่าคับ 
aenp9198
มือใหม่หัดซิ่ง
**

[-__-]แ่ม่ให้ขับ 60!![-__-]

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 12:15:33 »

ขอบคุณ ครับ!!
AE.พาฝัน

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 22:48:00 »

รถผม เกียร์ auto ขับดีปรกติ!! แต่เวลาจะชลอความเร็ว เพื่อเข้าโค้ง หรือจะให้รถนั้นช้าลง ปรากฏว่า เวลาจะเหยียบคันเร่ง เพื่อให้รถนั้นได้พุ่งไปต่อ รถก็มีอาการเหมือนเครื่องสะดุุด แล้วก็ไปได้ต่อ แต่!!บางครั้ง รถก็จะดับไปเลย<มีเสียงดัง"ปุ๊ก"> แล้วก็ดับไปเลย แต่อาการนี้ ไม่เป็นบ่อยครับ เป็นตอนเวลาเครื่องร้อนๆ อ่ะครับ พอรถดับ ก็เข้าเกียร์ มาที่ N แล้วสตาร์ทใหม่ ก็ติด แล้วก็ไปได้ต่อ แต่!!บางครั้งก็สตาร์ทไม่ติด ก็เลยต้องจอดรถ แล้วเข้าเกียร์ P จึงจะสตาร์ทได้ ครับ!! อยากถามพี่ๆ ว่า

1.อาการที่รถดับ เกิดจากสาเหตุใดครับ/แก้ไข
2.บางครั้งเวลาที่รถดับแล้วสตาร์ทต่อไม่ได้ เบรค มันจะล็อค หรือเปล่าครับ<คือเหยียบเบรคไม่ลง> หรือว่ารถผม ผิดปรกติ!!
3.ผมสังเกตุดู อาการที่รถดับเนี่ย มันจะเกิดในช่วงที่เครื่องรถมันร้อนแล้วครับ ตอนเครื่องเย็น+ปิดแอร์ ไม่ค่อยเป็น!!

ขอใช้กระทู้ต่อเลยนะคับ  เอ่อ.. เอ่อ.. เอ่อ..
เหมือนผมจะเป็นอาการเหมือนๆกันเลยคับวันนี้สดๆๆ...เลยอ่ะ   อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

1.Huh??....................?  เป็นที่อะไรบ้างคับอาการแบบนี้คับ อ่านหนังสือ
 2.เรื่องเบรครู้คับเวลาเครื่องดับเบรคใช้ไม่ได้
 3.ผมไม่เป็นอาการนี่คับ

น้าๆ ช่วยตอบไว้ในกระทู้นี่เลยนะคับ อาการคล้ายๆ กัน ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่คับ เปลืองพื้นที่เวปอ่ะคับ  สุดยอด
 คำนับ คำนับ คำนับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2012 17:15:47 โดย AE.พาฝัน » บันทึกการเข้า
AE.พาฝัน

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 17:32:33 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
AE.พาฝัน

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 22:29:52 »

ขอใช้กระทู้ต่อเลยนะคับ  เอ่อ.. เอ่อ.. เอ่อ..
เหมือนผมจะเป็นอาการเหมือนๆกันเลยคับวันนี้สดๆๆ...เลยอ่ะ   อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

1.Huh??....................?  เป็นที่อะไรบ้างคับอาการแบบนี้คับ อ่านหนังสือ
 2.เรื่องเบรครู้คับเวลาเครื่องดับเบรคใช้ไม่ได้
 3.ผมไม่เป็นอาการนี่คับ

น้าๆ ช่วยตอบไว้ในกระทู้นี่เลยนะคับ อาการคล้ายๆ กัน ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่คับ เปลืองพื้นที่เวปอ่ะคับ  สุดยอด
 คำนับ คำนับ คำนับ

อากังฟู
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

สุขใดไหนจะเท่า เอามือล้วงเป๋าแล้วเจอตังค์

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 กันยายน 2012 00:58:26 »

จานจ่าย ก็มีส่วนนะ
ลองเช็คดูก่อนครับ

รู้อะไรไม่สู้ รู้..ไปหมด
Handyman

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กันยายน 2012 01:13:33 »

เป็นทั้งแก็ส ทั้งน้ำมันหรือเปล่าครับ เดินเบาปกติหรือไม่

ข้อมูลน้อยไปนะ

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กันยายน 2012 01:59:11 »

ถอดหัวเทียนดูร่องรอยเขม่าครับ (ลงรูปให้ดูด้วยเด้อ)

รถรุ่นใหน เครื่องอะไร แก๊สดูด รึหัวฉีด รึ น้ำมัน

โมดิฟายอะไรบ้างรึเปล่า

ตามนี้ครับ

บาย

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
AE.พาฝัน

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 กันยายน 2012 17:10:45 »

เป็นทั้งแก็ส ทั้งน้ำมันหรือเปล่าครับ เดินเบาปกติหรือไม่

เดินเบาปกติคับน้า  ตอนมันดับแก๊สคับ แล้วสตาร์น้ำมันก็ติดปกติคับ แต่ต้องสตาร์ยาวหน่อยคับ คงเป็นเพราะแก๊สยังอยู่ในระบบมั้งคับ แต่สตาร์น้ำมันติดแล้วสักพัก ผมก็ใช้แก๊สต่ออ่ะคับ แล้วก็ไม่ดับอีกเลยคับ  งง มากๆ คับ

ตอนดับนี่เดินทางจากบ้านประมาณ 15-25 โลคับถึงจะดับ แต่บ้างทีก็ไม่เป็นไรเลยคับ ทำให้ผม  งง  เข้าไปใหญ่ ไม่รู้จะเริ่มซ่อมจากไหนอ่ะคับ จานจ่ายก็แรงถ้าซื้อมาแล้วไม่หายนี่ก็ เจ็บคับ

ไงก็ช่วยวิเคราะด้วยนะคับ ผมกะว่าจะ เริ่มจากเสียน้อย ไปหา เสียมาก อ่ะคับ
  อ่านหนังสือ

รถ AE101  4A FE เดิมๆ  แก๊สหัวฉีด AC Stag 200 คับ ติดมาได้ 1ปี ก่าๆ   คำนับ คำนับ คำนับ

ถอดหัวเทียนดูร่องรอยเขม่าครับ (ลงรูปให้ดูด้วยเด้อ)

รถรุ่นใหน เครื่องอะไร แก๊สดูด รึหัวฉีด รึ น้ำมัน

ตามนี้ครับ

บาย

ตามข้างบนเลยคับน้า  อ่านหนังสือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2012 17:14:50 โดย AE.พาฝัน » บันทึกการเข้า
ลักษณ์_TZ#_
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เดิม ๆ 1.6 Gxi Auto เครื่อง 4a-fe

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กันยายน 2012 19:34:43 »

ซูม ซูม

ลิตรละ 100 ก็จะขับ น้ำมันเพียวๆ
AE.พาฝัน

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 กันยายน 2012 21:58:14 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ ประกาศ
AE.พาฝัน

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 กันยายน 2012 07:51:46 »

เดินเบาปกติคับน้า  ตอนมันดับแก๊สคับ แล้วสตาร์น้ำมันก็ติดปกติคับ แต่ต้องสตาร์ยาวหน่อยคับ คงเป็นเพราะแก๊สยังอยู่ในระบบมั้งคับ แต่สตาร์น้ำมันติดแล้วสักพัก ผมก็ใช้แก๊สต่ออ่ะคับ แล้วก็ไม่ดับอีกเลยคับ  งง มากๆ คับ

ตอนดับนี่เดินทางจากบ้านประมาณ 15-25 โลคับถึงจะดับ แต่บ้างทีก็ไม่เป็นไรเลยคับ ทำให้ผม  งง  เข้าไปใหญ่ ไม่รู้จะเริ่มซ่อมจากไหนอ่ะคับ จานจ่ายก็แรงถ้าซื้อมาแล้วไม่หายนี่ก็ เจ็บคับ

ไงก็ช่วยวิเคราะด้วยนะคับ ผมกะว่าจะ เริ่มจากเสียน้อย ไปหา เสียมาก อ่ะคับ
   อ่านหนังสือ

รถ AE101  4A FE เดิมๆ  แก๊สหัวฉีด AC Stag 200 คับ ติดมาได้ 1ปี ก่าๆ   คำนับ คำนับ คำนับ

ตามนี้ครับ

บาย

ตามข้างบนเลยคับน้า  อ่านหนังสือ

AE.พาฝัน

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 กันยายน 2012 00:16:42 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
Rong Fuel-Up

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 กันยายน 2012 09:38:00 »

ดูระบบลมเบรคด้วยครับ สายลมต่างๆ อ่ะ
AE.พาฝัน

« ตอบ #16 เมื่อ: 24 กันยายน 2012 21:40:24 »

ดูระบบลมเบรคด้วยครับ สายลมต่างๆ อ่ะ

คับผม เมื่อวานขับไปพูนทรัพย์ไม่มีอาการใดๆเลยคับ 

วันนี้ถอดECUมาเปิดดู ไม่มีอะไรผิดปกติเลย ทั้งด้านบน-ล่าง เวียนหัว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์