AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 06:56:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AF Meter คืออะไรครับ  (อ่าน 17295 ครั้ง)
KON@EE90
นักแข่งมือสมัครเล่น

จนเงินตรา แต่ไม่จนปัญญา

« ตอบ #40 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 09:48:59 »

เอา ODB I ก็ได้ครับ มีเหมือนกัน  ในรูป Page 9 บอกละเอียดดี ว่า เขา Close loop ด้วยหรือเปล่า แต่บอกปริมาณการฉีดน้ำมันด้วย มันสัมพันธ์กัน แถมต่อง่ายด้วยอ่ะ ค่าอื่นๆอีกมากมาย

12-Ctl-L:A/F-L Control type การควบคุม และการฉีดน้ำมันเป็น Close หรือ Open loop ของชุดควบคุมชุดที่ 1
28-A/F-L:Calc A/F-L ratio การคำนวณ A/F ของ ECU แบบ A/F ratio ของชุดควบคุมชุดที่ 1
2-INJ:Injection time ปริมาณการฉีดน้ำมันเป็น milisec
18-O2S:Oxigen-L Sensor ค่าของ O2 sensor เป็น Rich หรือ Lean ของชุดควบคุมชุดที่ 1

อยากใช้มาก แต่โทรไปถามคนขายแล้ว เขาบอกว่าใช้กับเครื่อง 4age 16v ไม่ได้ ครับ เลยอด
คงต้องหาเป็นพวกเกจ์วัดเอา
ถ้าใช้ตัวนี้ได้นะครับ เวลาเราเพิ่มเครื่องทำไฮโดรเจนเข้าไป ก็มาดูปริมาณการฉีดน้ำมัน (INJ: Injection time) ถ้ามันลดลง แสดงว่ามันน่าจะประหยัดขึ้น

เวียนหัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2011 09:53:50 โดย KON@EE90 » บันทึกการเข้า

KON@EE90

จนเงินตรา แต่ไม่จนปัญญา

« ตอบ #41 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 09:57:12 »

เพิ่มเติมละกัน
ใครเคยใช้ OBD I กับเครื่อง 4age 16v บ้าง??
หรือใครรู้ว่าต้องต่อยังไงบ้างครับ คือ อยากใช้น่ะครับ
จะลองกับเครื่องทำไฮโดรเจนใส่รถ จะได้เห็นๆกันไปเลยว่ามันจะประหยัดได้จริงหรือไม่(ดูการฉีดน้ำมัน)
 แหะ.. แหะ..

illusionx<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #42 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 10:00:57 »

ได้มาแล้ว ติดแล้วด้วยครับ เป็นแบบนี้ ของเล่นใหม่

การต่อไฟ และสัญญาณ

สายไฟ +12 Volt และ - ผมดึงมาจากไฟเลี้ยง ฮีทเตอร์ของ o2 sensor
สายสัญญาณ ผมก็จั๊มกับ ขั้ว o2 Sensor ไปเลย

แต่ยังแปลกใจ ตัวไฟ LED มันขึ้นๆ ลงๆ ยังกับ UV เครื่องเสียงเลย อืม... แต่มีค่าสูงสุดไม่ถึง Rich ก็คงแสดงว่าไม่ส่วนผสมน้ำมันกับเชื้อเพลิงไม่หนาเกินไป

เครื่อง 20v แก๊สหัวฉีดจะใช้ได้ไหมอ่ะ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #43 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 10:43:59 »

ได้มาแล้ว ติดแล้วด้วยครับ เป็นแบบนี้ ของเล่นใหม่

สายไฟ +12 Volt และ - ผมดึงมาจากไฟเลี้ยง ฮีทเตอร์ของ o2 sensor
สายสัญญาณ ผมก็จั๊มกับ ขั้ว o2 Sensor ไปเลย

แต่ยังแปลกใจ ตัวไฟ LED มันขึ้นๆ ลงๆ ยังกับ UV เครื่องเสียงเลย อืม... แต่มีค่าสูงสุดไม่ถึง Rich ก็คงแสดงว่าไม่ส่วนผสมน้ำมันกับเชื้อเพลิงไม่หนาเกินไป

เครื่อง 20v แก๊สหัวฉีดจะใช้ได้ไหมอ่ะ
ผมว่าตัวนี้ไม่ค่อยมีผลเท่าไรกับแก๊สหัวฉีดนะครับ เพราะว่ามันดึงสัญญาณการฉีดแก๊ส จากการฉีดน้ำมัน อยู่แล้ว ซึ่งมันเอาสัญญาณ O2 มาคำนวณด้วยแล้วอ่ะ แต่ถ้าเป็นระบบมิกเซอร์ จำเป็นมากพอสมควร เำพราะเราต้องจูนแก๊สเอง ยิ่งผม จูนบางตลอด จำเป็นต้องใช้มาก การจูนของผม พอได้ พอดีแล้ว ผมจะหมุนให้บางอีกนิด เวลาใช้งานทั่วไป พอจะลุย ไปหมุนเพิ่มอีกหน่อย คับ

chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

« ตอบ #44 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 10:53:38 »

ผมว่าตัวนี้ไม่ค่อยมีผลเท่าไรกับแก๊สหัวฉีดนะครับ เพราะว่ามันดึงสัญญาณการฉีดแก๊ส จากการฉีดน้ำมัน อยู่แล้ว ซึ่งมันเอาสัญญาณ O2 มาคำนวณด้วยแล้วอ่ะ แต่ถ้าเป็นระบบมิกเซอร์ จำเป็นมากพอสมควร เำพราะเราต้องจูนแก๊สเอง ยิ่งผม จูนบางตลอด จำเป็นต้องใช้มาก การจูนของผม พอได้ พอดีแล้ว ผมจะหมุนให้บางอีกนิด เวลาใช้งานทั่วไป พอจะลุย ไปหมุนเพิ่มอีกหน่อย คับ

ครับ ผมก็คิดว่ามิกเซอร์จำเป็นจริงๆ ของผมติดไปเป็นของเล่นเลย อิอิ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
jen@171

Wanna be...!!!

« ตอบ #45 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 12:38:18 »

ติดได้ครับผม สำหรับ gas แนะนำอันนี้ ถูกด้วยครับ

http://www.gasthai.com/boardsale/question.asp?page=2&id=12431
น่าลองใช้จังเลยครับ ที่ท่านใดเคยลองใช้แล้วบ้าง ??

ผมใช่มานานแล้วครับตัวนี้  ง่ายขึ้นอีกนิดเวลาจูนแก๊ส(หัวฉีด)......ผมว่าให้มันขึ้นหนากว่าน้ำมันมันจะวิ่งดีกว่านะครับ อิอิ

TunedByJen
พรชัย เฮดเดอร์
CORONA CLUB
Club JZ
Mercedes Mania
กะเรกะราด
Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #46 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 20:33:02 »

อัพ อยากใส่เหมือนกัน รถน้ำมัน ไม่มี O2 ด้วย ใส่ได้มั๊ยเนี่ย

Handyman

You are alway all my mine

« ตอบ #47 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 22:28:28 »

อัพ อยากใส่เหมือนกัน รถน้ำมัน ไม่มี O2 ด้วย ใส่ได้มั๊ยเนี่ย

ต้องซื้อ O2 มาติดตั้งเข้าไปก่อนครับ

A/F meter มันเอาค่าสันญาณที่อ่านมาได้จาก O2 มาแสดงผลเป็นรูปแบบของตัวเลข หรือรูปแบบอื่นๆครับ

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #48 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011 22:00:47 »

เอา ODB I ก็ได้ครับ มีเหมือนกัน  ในรูป Page 9 บอกละเอียดดี ว่า เขา Close loop ด้วยหรือเปล่า แต่บอกปริมาณการฉีดน้ำมันด้วย มันสัมพันธ์กัน แถมต่อง่ายด้วยอ่ะ ค่าอื่นๆอีกมากมาย

12-Ctl-L:A/F-L Control type การควบคุม และการฉีดน้ำมันเป็น Close หรือ Open loop ของชุดควบคุมชุดที่ 1
28-A/F-L:Calc A/F-L ratio การคำนวณ A/F ของ ECU แบบ A/F ratio ของชุดควบคุมชุดที่ 1
2-INJ:Injection time ปริมาณการฉีดน้ำมันเป็น milisec
18-O2S:Oxigen-L Sensor ค่าของ O2 sensor เป็น Rich หรือ Lean ของชุดควบคุมชุดที่ 1

สุดยอด สุดยอด

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #49 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011 22:10:15 »

ต้องซื้อ O2 มาติดตั้งเข้าไปก่อนครับ

A/F meter มันเอาค่าสันญาณที่อ่านมาได้จาก O2 มาแสดงผลเป็นรูปแบบของตัวเลข หรือรูปแบบอื่นๆครับ

น้าอู๊ด รถที่ไม่มี O2 อยู่แล้ว จะติดตั้ง O2 ใหม่ จะต้องวายสายเข้ากล่องด้วยมั๊ยครับ

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #50 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011 23:04:27 »

โหมานั่งอ่านเห็นว่าตัวละ2ร้อนกว่าบาทเอง
น่าติดอ่ะผมซื้อของauto meterเก็บไว้ตัวตั้ง2พัน
หน้าจอมันเป็นlean/stock/rich
ถ้าใช้งานไม่ต่างกับ2ร้อยกว่านี่เซ็งเป็ดเลย...

และผมมีknock meter ของintegral
อยู่มันใช้งานต่างกับa/f ratio ผมเข้าใจถูกใช่ป่ะคับ
แสดงผลเป็นcaution/danger/damage
เพราะมันต้องต่อเข้าknock เครื่องอ่ะ
ซืิ้อเก็บไว้ไม่ได้ใส่ซักที
ใครรู้บอกทีว่ามันคนล่ะอย่างกันใช่ไหมคับ?

AE has brought us to MEET

chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

« ตอบ #51 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011 23:26:23 »

250 ฿ only!!!.....

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
hize

« ตอบ #52 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011 23:28:39 »

น่าสนใจครับ อยากติดบ้างครับ แต่กำลังงงกับเรื่องสาย O2 (จุดที่ต้องต่อกับขั้ว - น่ะครับ) ครับ มันอยู่ตรงไหน
ถ้าไม่รบกวนเกินไป อยากห็นรูปการเดินสายไฟด้วยน่ะครับ จะได้เข้าใจก็ติดตั้งครับ
ขบคุณครับ
Handyman

« ตอบ #53 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011 23:43:32 »

น้าอู๊ด รถที่ไม่มี O2 อยู่แล้ว จะติดตั้ง O2 ใหม่ จะต้องวายสายเข้ากล่องด้วยมั๊ยครับ

ต้องตรวจสอบว่า ที่กล่องมีช่องสำหรับต่อO2 หรือไม่ครับ ถ้ามีก้ควรต่อเข้ากล่อง

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
Handyman

« ตอบ #54 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011 23:46:17 »

โหมานั่งอ่านเห็นว่าตัวละ2ร้อนกว่าบาทเอง
น่าติดอ่ะผมซื้อของauto meterเก็บไว้ตัวตั้ง2พัน
ถ้าใช้งานไม่ต่างกับ2ร้อยกว่านี่เซ็งเป็ดเลย...

และผมมีknock meter ของintegral
อยู่มันใช้งานต่างกับa/f ratio ผมเข้าใจถูกใช่ป่ะคับ
แสดงผลเป็นcaution/danger/damage
เพราะมันต้องต่อเข้าknock เครื่องอ่ะ
ใครรู้บอกทีว่ามันคนล่ะอย่างกันใช่ไหมคับ?

ผมเคยใช้ของ auto meter ..... ผมว่ามันแม่นยำนะ และการแสดงผล ก็แสดงชี้ชัดแบบแถบเดียวหรือไฟติดขึ้นทีละดวงครับ

chaiyasita

« ตอบ #55 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011 23:48:11 »

น่าสนใจครับ อยากติดบ้างครับ แต่กำลังงงกับเรื่องสาย O2 (จุดที่ต้องต่อกับขั้ว - น่ะครับ) ครับ มันอยู่ตรงไหน
ถ้าไม่รบกวนเกินไป อยากห็นรูปการเดินสายไฟด้วยน่ะครับ จะได้เข้าใจก็ติดตั้งครับ
ขบคุณครับ

ถ้าหมายถึงขั้ว - ของ a/f meter ก็ให้ต่อลงตัวถังรถยนต์ก็ได้นะครับ (หัวน๊อตที่ต่อลงตัวถังไง)

แต่ของผมพันเข้ากับสายไฟขั้ว - ของฮีทเตอร์ o2 sensor ไปเลยครับ

hize

« ตอบ #56 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011 00:42:16 »

ขออภัยครับผิดนิดครับ
"นำสายสีเทาของ A/F Meter ต่อเข้ากับ O2 Sensor " จุดนี้ครับที่ไม่เข้าใจวิธีการต่อน่ะครับ
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #57 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011 08:44:24 »

ผมเคยใช้ของ auto meter ..... ผมว่ามันแม่นยำนะ และการแสดงผล ก็แสดงชี้ชัดแบบแถบเดียวหรือไฟติดขึ้นทีละดวงครับ

โอวงั้นผมขอลองใส่ก่อนถ้าดีหรือไม่ดีจะลองมาแชร์ข้อมูลกันอีกทีคับ

ว่าผมจะไปโดนตัวละ 2ร้อยกว่าไหม

AE has brought us to MEET

chaiyasita

« ตอบ #58 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011 11:31:07 »

ขออภัยครับผิดนิดครับ
"นำสายสีเทาของ A/F Meter ต่อเข้ากับ O2 Sensor " จุดนี้ครับที่ไม่เข้าใจวิธีการต่อน่ะครับ

คือ สีเทาของ a/f meter ที่เขาบอกให้ต่อเข้า o2 sensor มันคือเอาสัญญาณของ o2 sensor มาใช้นั่นเองครับ สำหรับ o2 มันมีหลายแบบหลายสาย 1,2,3,4,5 สาย

เราจะต้องเอาสายเส้นที่เป็นสัญญาณ ซึ่งมันจะผลิตแรงดันไฟฟ้าประมาณ 0-1 โวลท์  (แต่บางตัว 0-5 โวลท์ก็มีนะ) เอาสายสีเทาที่ว่าไปจั๊มเข้าไปเลยกับสายสัญญาณของ o2 sensor นะครับ

« ตอบ #59 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2011 20:30:55 »

ต้องตรวจสอบว่า ที่กล่องมีช่องสำหรับต่อO2 หรือไม่ครับ ถ้ามีก้ควรต่อเข้ากล่อง

คำนับ

หน้า:  «  1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์