AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 05:43:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องเกียร์ออโต้ครับ  (อ่าน 1542 ครั้ง)
tawatchai
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 13:58:50 »

ae101 4a-fe auto 95  มีอาการแปลกๆครับ เข้าไปตำแหน่ง D มันจะหน่วงเวลาประมาณ2-3 วินาที ถึงจะออกตัวได้ แต่บางครั้งก็ปกติ พอเริ่มเหยียบคันเร่ง รอบเครื่องอยู่ที่ 2000 แต่รถไม่วิ่งอ่ะครับ เป็นบางครั้งเหมือนกัน(น้ำมันเกียร์ก็เปลี่ยนตามปกติ) ผมว่าเกียร์แปลกๆ หรือมันจะกลับบ้านเก่าแล้ว เลยอยากถามผู้รู้ว่า เราจะเอาเกียร์ออโต้ของรถรุ่นไหนมาชนกับ4a-fe ได้บ้างโดยที่ไม่ต้องดัดแปลงอ่ะครับ หรือบ้างนิดหน่อย (ตามความคิดผม ถ้าเราไปหาเกียร์ยกลงมาใส่ อายุของเกียร์ก็พอๆกัน เลยอยากได้เกียร์ที่ ปีใหม่ๆหน่อยที่ใส่กันได้ เช่น ae 111 หรือ ae110  ของผมเป็นเกียร์สายธรรมดา) เลยมาขอความรู้ไว้ก่อนเป้นข้อมูล คิดว่าไม่นานคงต้องเสียตังส์แน่ๆครับ
ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 14:10:15 »

ถ้าเกียร์สายก็ต้องหาเกียร์สายมาแทนครับ ถ้าจะใส่เกียร์กล่องก็ต้องเปลี่ยนกล่องอีกครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
digital
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 15:03:29 »

1 เคยถอด กรองเกียร์ มาล้างหรือยังครับ ถ้ายัง ลองถอดมาล้างดูครับ
     2 4A , 5A ใส่ด้วยกันได้ครับ ถ้าของเดิมแบบ 2 สาย ก็ หาแบบ 2 สาย ( หายากนิดนึงนะ )
      ถ้าของเดิมแบบ 3 สาย ก็ หา แบบ 3 สายมาใส่ ( หาง่ายมีเยอะเลย )

tawatchai
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 16:35:00 »

เคยไห้อู่ถอดล้างทั้งกรองและอ่างน้ำมันเกียร์ตอนเปลี่ยนน้ำมันครับ ข้างในเป้นตะกอนดำมากเลยเป็นขี้โคลน อาการดีขึ้น
สองสายและสามสาย หมายถึงสายไฟที่เข้าเกียร์ใช่ป่ะครับ  ยังไม่เคยสังเกตครับว่ามีกี่สาย เดวตอนเย็นจะดุว่ากี่สาย ขอไห้เป็นสามสายเถอะจะได้หาเกียร์ง่ายๆหน่อย
  สงสัยไม่นานอาจจะเสียตัง อิอิ
  ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ ได้ประโยชน์มากเลย เป็นข้อมูล
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 16:40:02 »

เกียรออโต้ ถ้าจำไม่ผิด ต้องตรงรุ่นหนิครับ

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 16:57:26 »

4afe หาเเบบตรงรุ่นปัญหาน้อยที่สุด
จบง่ายไม่ต้องเเปลงอะไร
เเค่ขันน๊อตถอดของเก่ายกออก
ยกเกียร์ใหม่ใส่เข้าไปก็จบเเล้วครับ
เเต่เกียร์หายากหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2011 17:09:15 โดย osk100 » บันทึกการเข้า

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
tawatchai
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 22:05:04 »

ได้ดูแล้วครับ ตรงที่เป็นปล๊กเสียบเข้าตัวเกียร์  มีทั้งปลั๊กสายไฟ 3เส้น และ2เส้น
        ปลั๊กสายไฟที่มีสามเส้น อยู่เสื้อเกียร์ด้านหลัง ไกล้ๆกับมอร์เตอร์สตาร์ทด้านหลังเครื่อง
        ปลั๊กสายไฟที่มีสองเส้น อยู่ด้านหน้าเสื้อเกียร์บริเวณไต้ หม้อแบตเตอร์รี่
   แล้วอย่างนี้คือตัวไหนกันแน่ครับ ไม่มีความรู้เลยครับ
   แล้วแบบนี้เรียก เกียร์แบบกี่สายครับ  อิอิ งงเลย
digital
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 23:22:43 »

ได้ดูแล้วครับ ตรงที่เป็นปล๊กเสียบเข้าตัวเกียร์  มีทั้งปลั๊กสายไฟ 3เส้น และ2เส้น
        ปลั๊กสายไฟที่มีสามเส้น อยู่เสื้อเกียร์ด้านหลัง ไกล้ๆกับมอร์เตอร์สตาร์ทด้านหลังเครื่อง
        ปลั๊กสายไฟที่มีสองเส้น อยู่ด้านหน้าเสื้อเกียร์บริเวณไต้ หม้อแบตเตอร์รี่
   แล้วอย่างนี้คือตัวไหนกันแน่ครับ ไม่มีความรู้เลยครับ
   แล้วแบบนี้เรียก เกียร์แบบกี่สายครับ  อิอิ งงเลย

....ปลั๊กสายไฟที่มีสองเส้น อยู่ด้านหน้าเสื้อเกียร์บริเวณไต้ หม้อแบตเตอร์รี่....( ตัวปลั๊กประมาณเท่านิ้วโป้ง  ครับ)

ต้องหาเกียร์แบบ 2 สาย มาใส่ครับ ไม่ต้องแปลง ใส่ได้เลยครับ...ตอนนี้ผมก็ได้รุ่น 111 มาใส่แทนครับ รถผม AE101 ปี 94

'''''''''''''''''''''.................ขอให้โชคดีครับ.........................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2011 23:30:42 โดย digital » บันทึกการเข้า
AE.พาฝัน

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011 23:57:16 »

ซุบซิบ  5500 บาท(เกียร์ทั้งลูกเลย) เพื่อนผมเคยเปลี่ยนมาครับ ถอดจากหัวตัดมาจากยุ่นเลยครับ สดมากๆ (มันว่างั้นนะ)  เกียร์ 5500+ค่าแรง1000 แต่วันนั้นโดนรวม 8 พัน (ซ่อมอย่างอื่นด้วย)  ข้อมูลไว้นะครับ  แต่ผมว่านะราคาเริ่มต้น 3500-เท่าไรไม่รู้ครับ แล้วแต่ความสดใหม่มั่ง
tawatchai
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 11:56:14 »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้
  สรุป ว่าของผมเป็นเกียร์แบบสองสาย หาตรงรุ่นมาใส่ดีที่สุด ภ้าหาไม่ได้ก้อ ใช้เกียร์แบบสองสายของ 111 ได้
        และอีกทางเลือก ก็สองสายจากหัวตัดเลย  ราคาตามสภาพ  ถ้าได้จากหัวตัดที่สภาพแจ่มๆแต่ราคาสูงกว่านิดหน่อย ก็พอรับได้ ของดีราคาแพงบ้างก็ทำใจได้ครับ
         ขอบคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์